TOP5 tính năng anh em nên dùng khi sử dụng macOS

Pnghuy
10/5/2021 8:46Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HMToon
CAO CẤP
3 năm
Quicklook của High Sierra quá tuyệt lên thử OS cao hơn cùi hẳn
@ThienAnimation Máy chú chắc đời sâu quá à? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình đamg bị tình trạng ko search dc files hay apps trên Spotlight Mojave OS

Thử nhiều cách nhưng vẫn chưa dc.
@hoangphi1650 Quay clip khi bạn đang thao tác trên Spotlight mình ngó coi 🙄
@crazysexycool1981 Đây ah.
https://imgur.com/a1nZaSz
Hoàng Loe
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy cái này thì ai dùng Mac riết dùng quen hết rồi
@Hoàng Loe Trackpad có lẽ là thứ gây hứng thú nhất với mình, hầu hết các thao tác đều được xử lý qua thứ này, thậm chí nhờ Trackpad mà mình thấy Chuột là 1 thứ cực kỳ vô dụng & thừa thãi 😂
Ok pạn
trong 5 cái này mình thấy đỉnh nhất với mình là chụp (quay) màn hình; nhiều khi nói chuyện qua zalo, fb mình bật luôn cái quay màn hình = ghi âm cuộc gọi luôn; rất tiện
@kingking2922 Trong buổi họp phụ huynh qua Zoom, mình cũng quay gần 1 tiếng để lưu lại các thông tin, phòng trường hợp quên hoặc ko để ý 😊
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Cái chụp ảnh màn hình vướn thấy bà, sao k làm phím tắt ít nút hơn cho tiện nhỉ 😔
Từng có bài hướng dẫn của mod @Trưởng Anh về việc gán phím tắt đấy, chịu khó tìm nha. Mà thôi, share link luôn nè 😁

https://tinhte.vn/thread/mo-nhanh-ung-dung-tren-macos-bang-phim-tat-automator.3167644/
Trackpad ngon. Mình xài trackpad gần 1 năm r và k có ý định sử dụng chuột
@quocbao14126 Mình cũng rứa, chỉ có điều thời gian của mình ko xài chuột gấp 5 lần của bạn 😁
khuonguyen
TÍCH CỰC
3 năm
Quick look thì nhấn space lần nữa là nó thoát mà. Nhấn esc làm gì
@khuonguyen Tuỳ thói quen của mỗi người, chắc mod chưa tính đến hoặc ko để ý, mình cũng hay xài phím Spacebar để coi trước, ko coi nữa thì nhấn phát nữa là xong 😁
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không tắt máy chỉ áp dụng với mấy bạn làm office thôi, chứ code mobile app chạy mấy cái máy ảo, gập máy về nhà nóng rang, chưa kể mở lên lại thấy nó lag rõ. Tốt nhất chứ shutdown, khởi động lại vừa sạch sẽ mà cũng không tốn quá nhiều thời gian.
phonglana5
ĐẠI BÀNG
3 năm
thẳng thắn thì cái finder của macos như con c*c nếu so với cái file explorer của windows. Chọn group by kind thì dm cả ảnh gif, jpg, psd chung 1 chỗ, đéo tách riêng ra thành ra coi như chả có tác dụng mie gì. Diss
Với cả phần mềm đéo nào lần đầu chạy cũng phải cấp quyền. Lúc bình thường chẳng sao, lúc bận cần gấp thì mở phần mềm lên lại đòi quyền nọ quyền kia bực vkl, đang bận còn phải cáu thêm
@phonglana5 Để nhẹ tại đây 1 tấm ảnh, ko cần nói nhiều 😌
Screen Shot 2021-05-12 at 13.27.05.jpg
Chưa có macbook để thử 😁
@crazysexycool1981 Imac M1 a, thích vậy thôi chứ chưa mua đâu a
Chơi thứ đó thì ngốn kha khá tiền đấy, A cũng có ý định tậu iMac nhưng chắc chỉ tậu máy đời cũ thôi, ko khoái thiết kế mới của iMac như 5 nay, cảm giác ko có cái chất như các đời trước 😅
@crazysexycool1981 Kinh nghiệm là hàng apple thực tế sẽ đẹp hơn trên Hình đó a 😁
Với A chắc ko thay đổi, A hoàn toàn ko khoái cảm giác slim, sang chảnh, mỏng manh của thiết kế 5 nay 😁
khanh2990
ĐẠI BÀNG
3 năm
dùng macos 1 thời gian rồi mà đọc bài mới biết tính năng preview 😆 Thks!
@khanh2990 Vãi, thế này chắc còn vô số các tính năng khác chưa vọc trên Mac OS cũng nên 😁
có 1 cái mà ít ai để ý nhưng chỉ có macbook có thôi, đó là xài pin thì hiệu năng máy vẫn như xài điện, còn lap win thì xài pin máy yếu như chó sú
@ThietKeWebChuyen-Com Lâu lắm òi A ko xài máy tính Windows nên ko rõ vụ hiệu năng trên Win có gì khác biệt so với Mac hơm, cơ mà xài Mac thấy đã hơn 42 lần về tổng thể so với máy Win 😁
Thứ đáng tiền nhất trên MacOS theo mình là Spotlight Search. Bấm một phát là truy cập vô được hàng tá ứng dụng, hàng đống file mà không cần ngồi mò mẫm từng folder.
@Wolfrain Ứng dụng mình show hết trên Dock, ko cần phải xài tới Spotlight, thấy sướng nhất khi trải nghiệm Macbook là cái Trackpad 😁
Ngon nhất, tiện nhất vẫn là Spotilght nhanh chóng !
@Tuat Phan Tiện nhất phải là cái Trackpad, chú có xài Macbook hơm vậy? 😁
hans.lychee
ĐẠI BÀNG
3 năm
Post này sai chính tả cũng kha khá =]]
@hans.lychee Chỉ chính xác lỗi đó rồi tag mod thôi bạn 😁
Nickka
TÍCH CỰC
3 năm
có cách nào screenshot xong nó tự copy lun hong, chỉ cần paste là dùng dc
leon_1234
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nokoa Giữ Control trong lúc chụp màn hình.
resetct
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đối với mình thì trackpad là tuyệt vời nhất luôn
@resetct Chì quan điểm với bạn, đó cũng là thứ khiến mình hứng thú nhất kể từ khi chuyển qua Mac OS tới giờ, 5 năm qua bỏ được hẳn thói quen dùng chuột 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019