Top5+ Xiaomi 14: nhỏ gọn, hoàn thiện tốt, cam đẹp, os đơn giản, cấu hình mạnh

cuhiep
27/3/2024 0:57Phản hồi: 139
Top5+ Xiaomi 14: nhỏ gọn, hoàn thiện tốt, cam đẹp, os đơn giản, cấu hình mạnh
Sự nhỏ gọn trong khi cấu hình phần cứng vẫn mạnh là điều khiến Xiaomi 14 đặc biệt nhất trong thế giới smartphone Android hiện nay. Ngoài ra nó cũng có nhiều điều đặc biệt khác mà mình thấy được trong vài ngày trải nghiệm vừa qua. Trong chủ đề này mình chia sẻ với anh em Top5+ của Xiaomi 14, tức là 5 điểm cộng mà mình nhìn thấy ở Xiaomi 14.

Điểm + 1: nhỏ gọn

Tuy vài năm gần đây smartphone không to ra hàng năm nữa nhưng hiện tại thì nó đã rất to so với thời kì mà nó bắt đầu trở nên phổ biến. Trong hàng trăm, hàng ngàn chiếc Android ra mắt mỗi năm thì khó mà tìm được một chiếc nào nhỏ gọn như Xiaomi 14, và đặc biệt là dòng cao cấp thì lại càng khó tìm. Cách đây vài năm thì Sony từng duy trì một dòng cao cấp nhỏ gọn nhưng sau đó thì Sony cũng dừng. Hiện tại chỉ còn Xiaomi và Samsung là hai hãng còn làm điện thoại nhỏ gọn và cao cấp.

Điện thoại nhỏ nhưng không nhỏ. Mình chuyên dùng điện thoại nhỏ là iPhone dòng Pro năm rồi mới đổi qua dòng Pro Max lớn hơn nhưng mà cũng sắp đổi ngược xuống dòng Pro. Mình cũng dùng qua các điện thoại lớn khác của Android. Và theo trải nghiệm sử dụng của mình thì điện thoại nhỏ sẽ mang lại trải nghiệm tổng thể tốt hơn. Vì ngoài việc chúng ta trải nghiệm màn hình to ra thì đã thiệt nhưng chúng ta cũng phải mang theo điện thoại trong balo, trong túi quần, cảm giác cầm sử dụng trên tay… nên tổng thể ưu và nhược khác nhau của điện thoại lớn và nhỏ thì mình chọn điện thoại nhỏ nếu không phải hy sinh cấu hình phần cứng.

Nhỏ gọn lắm

Xiaomi 14 có màn hình 6"36 tức là khá nhỏ so với thế giới smartphone cao cấp Android. Tuy nhiên độ phân giải hiển thị hợp lý nên anh em vẫn nhìn được nội dung đầy đủ và thoải mái, không bị tình trạng gò bó hay thiếu hụt. Một điểm khác mà anh em có thể lưu ý đó là 6"36 không nhỏ, chẳng qua giờ viền màn hình nó nhỏ rồi nên tổng thể máy nhỏ lại và 6"36 là nhỏ so với các smartphone khác thôi.

Cầm điệu xíu để bỏ túi quần cho anh em coi, chứ lúc thật cầm chắc hơn.

Đã có điện thoại trong túi.

Điểm + 2: hoàn thiện tốt và đơn giản

Xiaomi 14 thuộc dòng cao cấp của Xiaomi nên nó cũng được hoàn thiện tốt, chất lượng cao. Mình đang dùng cả Xiaomi 14 Ultra và Xiaomi 14 cũng như iPhone 15 Pro Max, Samsung Galaxy S24 Ultra và mìnhh thấy mức độ hoàn thiện của Xiaomi 14 với các điện thoại cao cấp khác là không nhiều khác biệt. Xiaomi chăm chút hoàn thiện 14 ở mọi góc cạnh, khiến cho anh em có một cái nhìn và cảm giác cầm trên tay liền lạc, thoải mái, dễ chịu.

Anh em cũng cảm nhận được sự đơn giản của Xiaomi 14 khi nhìn vào mặt trước với viền màn hình mỏng và đều nhau. 4 góc cũng bo tương đương nhau và phần nội dung hiển thị bên trong cũng bo theo phần cứng bên ngoài…

Quảng cáo

Thiết kế máy đơn giản, nhỏ gọn.

Ở mặt sau thì cụm camera khá lớn nhưng được bố trí gọn gàng, không màu mè hay chia cắt nhiều. Khi nhìn vào mặt sau thì anh em chỉ thấy một mảng camera màu đen trên nền màu xanh, không có các mảng khác. Phần bo của cụm camera cũng tương tự như phần bo chung của máy, không có gì đặc biệt, không có gì nhấn nhá quá mức.

Điểm +3: camera chụp đẹp

Cảm ơn sự hợp tác của Xiaomi và Leica đã mang đến những tinh chỉnh, đặc biệt là liên quan đến ống kính cũng như các lớp phủ ống kính giúp cho cụm camera trên Xiaomi 14 có thể mang lại hình ảnh chất lượng hơn nhờ giảm được các hiện tượng quang sai, giảm thiểu ảnh hưởng của các tia sáng không mong muốn. Rồi các thiết lập màu sắc làm cho hình ảnh thu hút hơn, cảm xúc hơn, có thiên hướng giống với máy ảnh hơn.

Camerara rất ấn tượng về màu sắc và ánh sáng.

Mời anh em xem qua bộ ảnh do @Mod Camera Hoàng Hải chụp bằng Xiaomi 14 ở đây.

Quảng cáo

Những ngày đầu năm trên biển chụp bởi Xiaomi 14

Mình may mắn là được sử dụng Xiaomi 14 chính hãng khá sớm, vào dịp Tết Nguyên đán nên tranh thủ cầm đi ra biển, chụp vài tấm hình bình minh và hoàng hôn những ngày đỏ rực. (Ảnh đã được hậu kỳ bằng ứng dụng xem ảnh gốc của Xiaomi 14 - Gallery…
tinhte.vn

Điểm +4: hệ điều hành đơn giản

Khi mình cầm Xiaomi 14 xài thì thực sự mình không còn phải suy nghĩ nhiều về các tính năng rườm rà khác vốn rất nhiều trên điện thoại Android nói chung hay Xiaomi nói riêng, hoặc thậm chí là cả với iOS hiện nay nữa. Xiaomi 14 không có quá nhiều thứ làm mình phải suy nghĩ, cứ login vào máy, sắp xếp lại các biểu tượng hay dùng theo ý, xóa các app không muốn dùng đi… và như vậy là xong. Mình coi điện thoại là thiết bị để mình dùng các app trên đó thôi chứ không muốn ngồi bấm bấm vui vẻ với cái điện thoại nên sự rắc rối hay quá nhiều tính năng của nó sẽ làm mình rắc rối.

HyperOS đơn giản trong cả giao diện.

Điểm +5: Cấu hình mạnh

Tại thị trường Việt Nam thì Xiaomi 14 là chiếc điện thoại nhỏ gọn trang bị cấu hình mạnh giống các điện thoại cao cấp khác như là chip Snadragon 8 Gen3 hay lựa chọn 12GB RAM và 512GB bộ nhớ lưu trữ. Tức là anh em hoàn toàn có thể sử dụng Xiaomi 14 và xem nó như là flagship mà không phải lo lắng là phần cứng nó không mạnh như các máy cao cấp khác.

Camera luôn là điểm nhấn mạnh khi Xiaomi làm việc với Leica.

Các filter màu cũng như kính ASPH giúp cho ảnh chụp bằng Xiaomi có Leica khác biệt so với phần còn lại của smartphone.

Mình thích điện thoại nhỏ nên Xiaomi 14 nhỏ gọn là điều mình cho là quan trọng.

Đơn giản và đẹp, nhẹ nhàng… không nên dùng thêm ốp hay miếng dán màn hình.
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr Do
TÍCH CỰC
2 tháng
ngon quá, không biết pin ổn cho sử dụng 4G, 1 ngày ko chơi game ko a
@Mr Do Pin dưới 5k chắc khoảng 5-6 game nhẹ
Ralph
TÍCH CỰC
2 tháng
@Mr Do Ko game thì dư sức nha b
Có 17-19 củ muốn mua chính hãng. Ko mua con này thì mua con nào.
Chẳng nhẽ mua s24 phế vật Exynos hiệu năng kém, pin yếu
@qwerty87 nếu tau ko lầm thì ông bà già mầy ăn cơm với rau thải của nhà vườn phải ko, đến cái đồ ăn của con người thì ông bà già mầy còn ko đc ăn tử tế nữa, nói thẳng ra là đồ ăn thua cả con cờ hó nhà tau luôn, ngay cả nước thì ông bà già mầy còn uống nước mưa còn bữa nào ko có nước mưa thì đi vào quán uống trộm bị dân ngta dí đánh cho như con cờ hó còn ko thì uống nước thải haha
@dra.long10 Lại đói rồi à, sao m mau đói thế?! Chắc tại t vẫn cho m ăn đồ ăn của người nên m nhanh đói. Thôi để mai t đi mua ít Pedigree cho m, khổ, tại t quên mất là loài chó tốt nhất chỉ nên ăn thức dành riêng cho chó thôi, vì m ngoan nên xứng đáng được ăn Pedigree, t mua cho m ăn cả đời luôn, thấy t nuôi m thế m có sướng không, sủa vài tiếng t nghe xem nào.
@qwerty87 Tau mà đói thì chắc ông bà già mầy ko có sh!t mà đớp, chủ phải no thì đầy tớ mới có cái mà hốc, mà khoan trước khi ông bà già mầy hốc thì phải để cờ hó nhà tau no đã kaka nói vậy là mầy đủ hiểu ông bà già mầy xếp sau cả cờ hó luôn đấy, ông bà già mầy mất quyền làm người rồi giờ làm sống thở như súc vật thôi chứ ko đc như thực vật vì vẫn phải nai lưng ra cày cuốc như những con nô lệ
@dra.long10 Haha, rất sảng khoái, sủa to và dài đấy, có phải thức ăn dành cho chó hôm qua t mua rất ngon làm m phấn khích có phải không? Đã trở thành vật nuôi đi theo và liếm chân của t suốt rồi thì sướng điên dại con à, à không, điên thôi chứ đừng dại, dại lại đi cắn càng thì cả họ chó nhà m lên cơn dại sùi bọt mép chết hết không còn con chó ngoan nào đi theo liếm chân và làm trò vui để chủ nhân ta đây tiêu khiển mỗi ngày nữa thì buồn lắm. 😆
thachd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
con này còn dính quảng cáo không các bạn
@thachd Quảng cáo hay ko là do bạn thôi. muốn có là nó sẽ có, ko muốn thì nó sẽ ko
thachd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cupeastupid mình hỏi mặc định nó có quảng cáo không, chứ không muốn mua cái máy về rồi phải tốn thời gian vọc vạch chỉnh này chỉnh nọ
@thachd Muốn ko bỏ time vọc vạch thì bỏ tiền ra mua chính hãng thôi
thachd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kehuydiet091 vậy máy chính hãng là không có quảng cáo hả bạn? trước mua mấy con redmi chính hãng mà quảng cáo quá
Ralph
TÍCH CỰC
2 tháng
Bán ip14 pro sang con này ngay livestream ra mắt ở vn. Hoàn toàn hài lòng vì những gì mang lại tương xứng số tiền bỏ ra
@Ralph Con này nhìn thiết kế sang trọng
@Ralph hyper lởm quá, phần mềm mà ngon xíu là ok mua xài
Ralph
TÍCH CỰC
2 tháng
@vn123123 Mình dùng thấy có vấn đề gì đâu nhỉ
Ralph
TÍCH CỰC
2 tháng
@An Toàn Nam Việt Máy cầm nhẹ nhàng, màn đẹp cam đẹp pin ổn chip khoẻ. Với 1 cái đt thì ko mong gì hơn
Đồ ngon thì không thể rẻ được. Chỉ là cái tiềm thức Xiaomi giá phải rẻ nó ăn sâu vào người mua lâu quá rồi. Nên đổi sang thương hiệu khác để lột xác hay hơn
@Quy Le Anh từ lâu thương hiệu xiaomi làm gì còn dòng rẻ...dòng rẻ h còn redmi vs poco thôi
vietkam
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đã thật. Đang mê em này quá. Chờ thôi 😆
Đồng ý với b
charon666
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cunatvechai Quả ảnh chất đấy :v
Mi 14 Ultra mà về thì chủ xị lên bài review có tâm ngay chứ con hàng lởm này thì review theo booking nghe hời hợt quá
@toannguyenkt69 Mấy quả bài quảng cáo lộ rõ như này nhưng ko gắn prefix
chắc chủ tịch ăn tiền ngập mồm.
Tầm tiền này nên mua iphone 15 plus xài cho sướng nhé các feng. Đồ tàu thì nguy hiểm mà lại còn mau hư nữa
hoanlkpr
TÍCH CỰC
2 tháng
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 iphone 15 plus 23 củ màng hình 60hz sạc 20w màng hình rổ , giá mắc xài khổ d*m chứ sướng M* gì , mấy chục củ sản suất 2023 chỉ xài cái cấu hình 5 năm về trước thằng nào mua về xài thì quá là thông minh, mua điện thoại tàu đã có độ phân giải cao cách đây 3 năm tốc độ Hz cũng có, màng hình 60hz là chơi game lướt facebook là thấy lag lag rồi.
Ảnh chụp màn hình 2024-03-28 003444.jpg
@hoanlkpr Các thứ khác thì đồng ý là 15 plus lởm chứ riêng cái màn hình của iphone mà bác chê là rỗ thì hơi lạ
@hoanlkpr Trên 400 ppi mà bạn nhìn đc rỗ trừ khi bạn dí cái đt sát con mắt thôi chứ để khoảng cách bth nhìn ko thể nào rổ đc. Giờ màn hình thấy chỉ hơn thua nhau ở màu sắc, độ trong là chính
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 15 plus mà 90hz đồng ý quá con. Đây 60hz lag vtl ra
Hôm nay cầm thử ok phết. Màn phẳng chỉ vuốt mép, mình thích kiểu đấy hơn phẳng hẳn kiểu Ss s24. Camera có Leica nên chụp vớ vẩn thôi nhìn nó đã nghệ nghệ rồi.

Chê: Os nó cứ nhạt nhạt, giao diện nhìn không hấp dẫn. Vsmart ngày xưa làm Vos 4 còn đẹp hơn. Thích kiểu tìm kiếm như iP mà không có.
duyvua
TÍCH CỰC
2 tháng
@lucas_mufc Thích universal search thì cài app Sesame ấy. Xài rất tiện, thằng Samsung, iPhone có mà mình xài vẫn thấy không thích bằng app này.
@lucas_mufc Giao diện của mi thì vẫn cải lương, đồng bóng bao năm nay
@8x hưng yên Công nhận bạn ạ. Màn con 14 xịn mà cái UI nhìn vẫn nhạt nhạt cải lương giống MIUI mình cài cho con máy Moto XT800W xách tay năm 2013 gì đấy 😆 Mình từng ủng hộ Vsmart con Live thấy UI vOs 4.0 của nó còn hấp dẫn hơn cái HyperOs của Mi. Màu nào nó ra màu đấy rõ ràng, của Mi nó cứ cải lương như bạn nói 😃)
Ip la chan ai
gaming-amd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Màn nhỏ gọn dễ cầm nắm,thao tác,nhẹ tay,chứ máy giờ toàn to nặng.
Vẫn hài lòng với huawei p30 pro,chả có máy để đổi.
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
Xiaomi thì nên mua nội địa ngon, bổ, rẻ.
@maicasio có ngày tài khoản về 0 lại vui cả làng
@thienduongld Tui cũng xài xiaomi làm máy phụ để thanh toán hàng ngày nhưng chưa bao giờ thấy mất xu nào cả. Họa chăng làm theo bọn lừa đảo thì mất đúng rồi
Mua xiaomi thù cứ hàng kẹp nách mà phang, rẻ hơn nhiều mà chất lượng thì như nhau.
hat6602
ĐẠI BÀNG
2 tháng
hết nước chấm
nlht
TÍCH CỰC
2 tháng
Tầm tiền này mua dc đồ Mỹ rồi, sao lại phai mua đồ tàu xài chi cho phập phồng
Dung_ngo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cụm cam phèn gớm, ko có điểm nhấn
Con này bán chính hãng chạy qc cái là khen tới tấp liền à 😆 cam con này thường thôi chưa kể màn hình cũng phọt phẹt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019