Toshiba công bố kế hoạch phát triển thẻ nhớ SDHC tích hợp WiFi

bk9sw
28/6/2010 12:13Phản hồi: 28
Toshiba công bố kế hoạch phát triển thẻ nhớ SDHC tích hợp WiFi
Những năm trở lại đây, với sự phát triển của máy ảnh kỹ thuật số đã khiến nhu cầu chia sẻ hình ảnh một cách nhanh chóng và đơn giản cũng tăng theo. Nắm bắt được xu thế này, Toshiba vừa qua đã công bố kế hoạch phát triển loại thẻ nhớ SDHC tích hợp kết nối Wi-Fi đầu tiên của hãng, hợp tác cùng công ty sáng chế Trek 2000 của Singapore.

Loại thẻ mới được thiết kế để đưa chức năng kết nối Wi-Fi vào các máy ảnh kỹ thuật số hỗ trợ khe SDHC. Một khi được cắm vào máy ảnh, thẻ có thể nhận biết và giao tiếp với các thẻ cùng loại trong một máy ảnh khác, qua đó, người dùng có thể chuyển giao hình ảnh nhanh chóng và dễ dàng giữa 2 máy ảnh. Ngoài ra, thẻ cũng cho phép người dùng tải hình ảnh lên một server hoặc tải xuống mà không cần đến cáp kết nối.

Thẻ tương thích với chuẩn thẻ nhớ SD, dung lượng lên đến 8GB, tích hợp kết nối Wi-Fi chuẩn IEEE 802.11b/g và hỗ trợ truyền dữ liệu hình ảnh theo 2 định dạng phổ biến là JPEG và RAW.

Được biết, Toshiba và Trek sẽ mời thêm một số đối tác như các nhà sản xuất máy ảnh số hay những tổ chức quan tâm đến dự án để phát triển loại thẻ nhớ này cũng như hướng đến thiết lập các tiêu chuẩn kỹ thuật và mở rộng sử dụng thẻ SDHC Wi-Fi.

Các tính năng của thẻ nhớ SDHC tích hợp giao tiếp không dây Wi-Fi:

• Gởi và nhận dữ liệu hình ảnh giữa các máy ảnh kỹ thuật số được trang bị khe cắm thẻ SDHC và sử dụng thẻ SDHC Wi-Fi;
  • Tải lên và tải xuống các bức ảnh số giữa một máy ảnh được trang bị thẻ SDHC Wi-Fi và một server trong môi trường Wi-Fi;
  • Tính năng quản lý gởi nhận hình ảnh giúp giảm thiểu mức tiêu thụ năng lượng (pin).

28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao ko tích hợp luôn tính năng bluetooth nhĩ, làm thì phải làm tới bến chứ😁
Cái thẻ bé thế mà bác muốn nhồi lắm thế
nambeohy451
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thẻ nhớ bé tí thế kia mà tích hợp được wifi, ảo quá các bác ạ
thẻ SD chưa phải là nhỏ, e đã từng mua 1 thẻ nhớ microSD của Spectec có tích hợp wifi cho con imate Jama 201 của ông già, nó nhô ra thêm 1 chút nhưng vẫn còn nhỏ hơn SD nhiều.
Ảo gì đâu. Có nhièu thẻ wifi như vậy rồi mà bạn, bây giờ nó tích hợp làm thẻ nhớ luôn thôi- mà em chẳng hiểu nó là thẻ nhớ tích hợp wifi hay là thẻ wifi tích hợp thẻ nhớ nữa
sck84
TÍCH CỰC
14 năm
lại biết thêm 1 thông tin....^^ thanks
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
14 năm
lắm trò thật :rolleyes::rolleyes:
vjrus
TÍCH CỰC
14 năm
hay thật thẻ nhớ cũng có wifi kô bít giá rẻ kô
25xuanquang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Lạ nhỉ, tích hợp thế này có giải quyết vấn đề j` ko nhỉ ? 😆
Thì bác chủ thớt có nói rồi đó^^, kết nối với máy tính để chuyển ảnh nè, rồi kết nối với máy ảnh khác để trao đổi ảnh nè, nhưng ko biết máy ảnh có cần hỗ trợ công nghệ này mới xài được ko:rolleyes:
bác này jà rồi mắt kém nên làm biến đọc, chủ thớt ghi rõ ràng thế mà còn hỏi :mstickle:
anhlam08
ĐẠI BÀNG
14 năm
chắc là mấy ảnh phải hỗ trợ mới dùng wifi the nay được
Cuộc đua công nghệ luôn là cuộc đua làm tôi mệt mỏi & tổn thất kinh tế nhiều nhất @@
Chẳng hiểu bác này nói thật hay đùa nhỉ. Cứ như bác nói thì sống thời kỳ đồ đá cho khoẻ. Công nghệ là khởi đầu của mọi tiến bộ đấy bác.

Nếu có thẻ này mình nhét vào cái đt cùi bắp thì nó cũng thành đt wifi à. Hơ hơ, công nghệ di động phát triển nhanh thật
máy hỗ trợ wifi thì dùng đc, hay thiêt
umumti
CAO CẤP
14 năm
Xu hướng tất cả trong một. Công nghệ không bao giờ có giớ hạn, chỉ có túi tiền và tuổi tác là có giới hạn mà thôi.
đôi khi những phát minh mới lại làm rắc rối hóa vấn đề, mình yêu những gì đơn giản nhưng tinh tế
có gì lạ đâu,hồi trước xài 02 mini e cũng có mua 1 cái thẻ nhớ có tích hợp wifi luôn nè.mà có điều dung lượng chỉ có 25mb thôi.SAO ko có thẻ nhớ micro sd tích hợp wifi cho các dòng phổ thông như 6k3 nhỉ,hj vỌNG sau này sẽ có!
đã có rồi bác, bác mua thẻ microSD Wi-Fi của Spectec đi, 100USD 1 cái nhưng xài bền lắm, dung lượng 1 - 2GB thôi
oranavn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái giá để đt cùi có wifi nè ........:bounce:
hihi, mua cho ông già xài, lúc đó ổng xài imate 201 mà ko có wifi, thế là phải mua cho bố già, miễn là khe thẻ nhớ hổ trợ SDIO là thẻ chơi đc, mà nó dài ra thêm 1 chút, xem hình sẽ rõ:

duongv3
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này gọi là card wi-fi tích hợp bộ nhớ cũng được
hoanghai_48
ĐẠI BÀNG
14 năm
ko biết loại thẻ này khi cắm vào con 5230 thì nó có tạo đc wifi cho máy luôn ko nhỉ? nếu đc thì quá đã
a82
Trứng
14 năm
cái này hình như có lâu rồi mà, ngày xưa là thẻ SD WIFI
nguoisomot
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này tích hợp vào di động thì hay biết mấy ha, lúc đó di động có wifi sẽ giảm giá ầm ầm....hehe......
Hi vọng là vậy, nhưng có thể có những rào cản hoặc thỏa thuận ngầm giữa các nhà sx chứ kg thì với tốc độ phát triển nhanh như vũ bão của công nghệ mà giờ thị trường còn ít sản phẩm dạng này quá
em_ut
TÍCH CỰC
14 năm
Mỗi người 1 ý kiến, nhưng theo mình thấy sáng kiến này giúp người dùng tiết kiệm tiền chứ chẳng phải tốn thêm đâu. Ví dụ như mình đang xài con Storm 1 và cái dở của nó là không có wifi. Nếu muốn xài wifi thì theo bình thường sẽ phải mua 1 cái điện thoại khác, nhưng nếu có thẻ Micro SD wifi thì mình chỉ cần thay cái thẻ nhớ thôi. Chưa kể là ngày này có rất nhiều người đang sử dụng những loại máy ảnh dùng thẻ SD không có hỗ trợ wifi, nếu có thẻ này ra thì đi đâu chơi cũng có thể chụp hình rồi post ngay lên mạng. Rất tiện lợi, nhất là ở VN thì sóng wifi free có mặt ở khắp mọi nơi.
shockbumbum
ĐẠI BÀNG
14 năm
a e chơi Palm Treo đâu hết rồi, mấy bác thương gia bán Palm đâu....mau mau lượm hàng về phục vụ a e chơi palm thôi....thẻ SD WIFI (ko lưu trữ) ở VN hiện giờ là hàng hiếm nà, có cái này thì hay quá...keke.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019