Toshiba tạo ra cỗ máy phát hiện 13 loại ung thư chỉ bằng 1 giọt máu

P.W
25/11/2019 14:55Phản hồi: 172
Toshiba tạo ra cỗ máy phát hiện 13 loại ung thư chỉ bằng 1 giọt máu
Theo trang tin Nhật Bản The Mainichi, Toshiba vừa tạo ra được một cỗ máy xét nghiệm phát hiện 13 dạng ung thư khác nhau, chính xác đến 99%. Điều đáng nói là cỗ máy này chỉ cần 1 giọt máu của người đến xét nghiệm, và 2 tiếng đồng hồ phân tích mẫu máu với chi phí 180 USD (20 nghìn Yên) cho mỗi lần xét nghiệm. Công nghệ phát hiện ung thư của cỗ máy này được Toshiba phát triển cùng viện nghiên cứu ung thư quốc gia và đại học y Tokyo, dựa trên việc nhận diện những phân tử microRNA chỉ xuất hiện trong máu khi một người đang bị ung thư. Nhờ đó, chỉ cần một giọt máu mà cỗ máy của Toshiba có thể nhận diện ung thư dạ dày, thực quản, phổi, gan, mật, tụy, ruột, buồng trứng, tuyến tiền liệt, bàng quang, ung thư vú, ung thư mô cơ xương và thần kinh đệm. Anh em có thể thấy, đều là những loại ung thư ác tính tiến triển nhanh thì chiếc máy này có thể phát hiện được.

Hiện giờ để xét nghiệm ung thư, cần thử máu, sinh thiết, nhiều loại xét nghiệm tốn kém và gây mệt mỏi cho người bệnh. Trong khi đó chip nhận diện trên cỗ máy của Toshiba khiến quá trình phát hiện sớm ung thư trở nên kinh tế và nhanh chóng. Chip nhận diện microRNA trong cỗ máy này được phát triển dựa trên nghiên cứu trước đó của Toray Industries hồi tháng 6 vừa rồi, và dự kiến sẽ được đưa vào thử nghiệm rộng rãi tại các bệnh viện Nhật Bản vào năm 2020.

Theo The Mainichi
172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
Y học ngày càng tiến bộ. Sức mạnh của công nghệ có sự ảnh hưởng tới mọi khía cạnh của cuộc sống!
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@vaysao Bác nói ko sai, nhưng chúng ta có quyền hy vọng mà...
@SilverWolf501 Vậy chứ bắt mạch mà không phải theo dõi thay đổi trong nhịp tim thì là bắt cái gì? chăng lẽ cảm trường điện từ của mạch hahaa. Và theo bạn là giờ bắt mạch không tim ra ung thư được mà phải sinh thiết? Vậy thì người ta nói thầy lang làm sao so được với thiết bị xét nghiệm máu trên có gì sai???
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@tungnhtsb cuộc sống quá nhiều khó khăn vất vưởng ^^
@khoailangchien Càng nói bạn càng chứng tỏ là bạn quá...😆)), hoặc bạn cố tình không hiểu những tớ nói, vậy nên tớ không phí thời gian với bạn nữa
dukas
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hi vọng không phải kiểu dạng Theranos, máu bẩn.
Gagarose
TÍCH CỰC
4 năm
@dukas Phải có cách kiểm chứng máy này của Tóhiba bác nhỉ
@dukas Danh tiếng của Đại học y Tokyo, Toray industry với Toshiba mà bác so sánh với Theranos, nàng sinh viên bỏ học thì hơi ... 😁
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@dukas vậy là có xuất ra thành quyển sách nói về cty này luôn hả bác
dukas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thainguu Bạn search cái là ra luôn
<3 Tuyệt vời. Mong sớm thương mại
cuoang102
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tuyệt quá, mong sớm đưa vào thương mại hóa
@cuoang102 ok, mua một cái về cho gia đình, bạn bè, hàng xóm + bạn nhậu sử dụng chơi....😁
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
biết sớm chuẩn bị hậu sự sớm
@zackichun ko nên negative như vậy : )
phát hiện càng sớm càng tốt
giai đoạn đầu ,với phát đồ điều trị phù hợp thì có thể chữa bệnh hiệu quả
htran282
TÍCH CỰC
4 năm
@zackichun phát hiện sớm thì có khi có tới hơn 10 năm nữa để chuẩn bị.
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
@kixx đợi việt nam có thôi
satthuvdh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hi vọng không phải là Theranos thứ 2
Hôm nào rảnh thử bay qua Nhật thử phát xem công dụng thế nào để buôn về bán .
Cảm ơn tosiba.
tungnhtsb
TÍCH CỰC
4 năm
@Illusion88888 *Toshiba =)))
@tungnhtsb Khổ e bác ơi. Haha
180 đô. giá xét nghiệm 13 dạng ung thư như vậy là quá hợp lý. Mong sớm có ở Việt Nam để phục vụ người dân
hacrot3000
TÍCH CỰC
4 năm
@boysun07051992 đó là chi phí tối thiểu cho xét nghiệm thôi. Nếu về Việt Nam thì ít nhất cũng phải gấp 10 lần vậy, vì máy rất mắc nên phải tranh thủ thu để kiếm lời chứ.
Ba$$18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hacrot3000 thu mà hoàn vốn chứ bác
Cỗ máy hái ra $
Đây là cổ máy phát hiện "bảng án tử" của loài người 😔. Nghe tới ung thư là nổi ám ảnh của gia đình mình đã có 2 thành viên trong gia đình mất vì ung thư tuỵ T_T
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@QuangKhoa1311 phát hiện sớm, có phác đồ chữa trị sớm thì còn cơ may bạn ạ.. đa phần ung thư chết là vì phát hiện giai đoạn cuối mà
Quá kinh
yoyo93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Y học phát triển vượt bậc
keylang
ĐẠI BÀNG
4 năm
còn ở vn không biết dung máy gì hay thiết bi gì mà lấy 1 ống tiêm máu to bằng ngón tay trỏ của người bệnh
hiện giờ xét nghiệm ba cái này nó lấy cả mấy xi lanh máu. chưa kể cũng phải vài hôm mới có kết quả. Cái này chỉ có 180$ 1 lần xét nghiệm thì quá thơm rồi, lại cho kết quả nhanh trong 2h. Hiện tại xet nghiệm tiền ung thư mà đủ từng kia loại thì ko dưới chục củ
Tiến bộ quá. Nhưng càng chữa đc nhiều thì lại có nhiều bệnh mới xuất hiện 😔(
Rồi chốt lại là nó có thương mại hoá sản phẩm này không? Hay chỉ nội bộ ở Nhật thôi.
hoangemini
ĐẠI BÀNG
4 năm
@deconbebong Em nghĩ một thời gian cũng sẽ bán, mà cái giá thì chắc hơi bị phê, nhưng ngon
@hoangemini Tuỳ, chứ mình thấy Nhật nội địa hoá nhiều sp lắm.
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thật tuyệt vời . Hy vọng sẽ thương mại hóa sớm để mọi ng biết và điều trị sớm. 180$ , quá thơm cho 1 mạng người
giá 180 usd cho một lần xét nghiệm thì mắc quá, các nước nghèo thì đây là số tiền lớn rồi. Hy vọng, khi máy phổ biến hơn giá xét nghiệm sẽ rẻ hơn
@whatwhenwhere Biết là số tiền lớn (đối vs 1 số ng) nhưng số tiền đó để bỏ ra cho 1 lần xét nghiệm để giúp ban sống tốt hơn thì đâu có bao nhiêu, chính vì không biết mình bị bệnh gì nên mới bỏ số tiền đó ra, chứ biết bệnh để trị thì mình điều trị thẳng chứ không cần đi xét nghiệm 😆
1 lần mình đi XN tổng quát đã gần 3 triệu rồi 😃) nên nếu 180 cho các loại Ung thư thì quá tốt! Trong trường hợp bạn thấy bạn khoẻ và nghĩ là mình không bị gì thì cũng không nên di XN vì tốn tiền đó 😃)
@mr.coccu má cũng k biết bao nhiêu là hợp lý, nhưng đối với má như vậy là cao vì xn máu hoặc chụp x-quang chỉ vài trăm thôi con 😃
@Alex Simon biết là như vậy nhưng ngoài xn ra còn phải tốn thêm nhiều tiền lệ phí khác nữa nếu chẳng may bị bệnh ung thư
xmaxspeedx
TÍCH CỰC
4 năm
@whatwhenwhere Giá vậy là rẻ rồi, nội tiền khám, tiền xét nghiệm và chụp CT hay MRI để phát hiện ung thư phổi cũng tốn hơn 3 củ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019