Touch ID sẽ quay lại iPhone trong năm 2021, anh em nghĩ sao?

Duy Luân
5/8/2019 23:25Phản hồi: 215
Touch ID sẽ quay lại iPhone trong năm 2021, anh em nghĩ sao?
Theo nhà phân ti1ch Ming Chi Kuo, Apple hiện đang nghiên cứu công nghệ cảm biến vân tay dưới màn hình và không loại trừ khả năng iPhone đời 2021 sẽ được trang bị linh kiện này. Hiện tại thì Face ID đang chạy nhanh, ổn và tiện hơn cảm biến vân tay khá nhiều, nhưng có nhiều tình huống thì Face ID lại không chạy tốt (máy nằm ngang, máy nằm trên bàn không trực diện gương mặt...). Có khả năng iPhone 2021 sẽ có cả Face ID lẫn Touch ID, tuỳ hoàn cảnh mà bạn sẽ dùng cái phù hợp, ví dụ, khi iPhone nằm trên bàn bên cạnh bạn thì bạn dùng Touch ID sẽ dễ hơn Face ID.

Kuo nói thêm rằng cảm biến vân tay này có thể sẽ dùng công nghệ siêu âm, giống như cách mà cảm biến vân tay trong màn hình của Galaxy S10 hoạt động, chứ không dùng sensor quang học như nhiều điện thoại hiện nay. Trước đây, các vấn đề về tiêu thụ điện, diện tích có thể chạm, độ dày của cảm biến, sản lượng thấp là những lý do khiến Apple không đưa cảm biến này lên thế hệ iPhone mới của năm nay và năm sau.

Nguồn: Gizmodo
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc phải toàn màn hình thì mới làm, không thì thôi bỏ đi.
Chứ cố định một vị trí thì xàm lắm, xài FaceID cho lành.
@cuhiep apple mà làm thì I hIỆP Tự tát vào mồm rồi. nhớ có lần Hiệp nói cái gì ấy nhỉ? nhắc lại cho a e nhớ xíu đi
hai.doan90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Delicate14 mình đã dùng xsmax, huaweip30pro (vân quang học) và s10 plus (vân siêu âm) thì thấy vân tay tiện hơn ấy, iphone phải gõ 1 nhát xong vuốt lên, còn lại 2 thằng vân tay kia thò tay ấn là xong, khi quen rồi là sẽ biết chỗ nào cần ấy, thò tay ấn là đc
huynhkhoabt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep Không thích TouchID vì tay bị đổ mồ hôi 😁
Delicate14
TÍCH CỰC
5 năm
@hai.doan90 Mình thấy cái này là do thói quen và cảm nhận cá nhân thôi, vân tay cũng có cái tiện, như LG V30 của mình mình thấy vẫn rất tốt nhưng dùng thử S10 lại thấy thế nào ấy, kiểu như màn hình to rộng mà vị trí chạm vân tay nó bé nên gây cảm giác dễ bị nhầm và khiến mình phải chú ý hơn, trong khi XS thì cầm lên màn hình tự sáng rồi mình vuốt cái là xong, rất nhanh và hầu như k có độ chễ, còn lúc cầm yên trên tay thì cũng chạm vào màn hình sáng lên cái là unlock đc luôn. Nói chung bạn vân tay hơn cũng đúng nhưng mình thì thấy khi nào diện tích chạm vân tay nó rộng hơn thì mới có thể tiện hơn face id đc, khi nào giống như kính xe oto của Ethan Hunt ấy
Congcu
CAO CẤP
5 năm
Ngon. Nhiều khi mở khoá mà đâu có nhìn thẳng đc, VD đang đi ô tô, với tay mở để làm tác vụ đơn giản nào đó.
@cuongtao2016 Mà nói thật, mấy cái đơn giản như thế cũng cần được giáo dục cụ ạ! Con thấy thương tụi kia vì chúng không nhận được sự giáo dục tử tế! Ở đời, tội nhất là không biết mình đang sai để sửa, còn chán nhất cái bọn người khác chỉ cho cái sai còn cố bao biện!
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
@khungtanthoi Đây là điển hình cho tư duy rập khuôn và không chịu chấp nhận thực tế này 😃 Người ta còn gọi là bảo thủ đấy.
Bạn nên nhớ, pháp luật là để đưa xã hội vào khuôn phép chứ không phải thứ quyết định đúng sai.
Nếu bạn có hứng thì tìm hiểu câu mình vừa nói trước khi bàn luận tiếp, nếu ko mà cứ khăng khăng quan điểm thì thôi.
@mrdrg10 Next!
@khungtanthoi Mà khổ nỗi toàn bọn nhà giàu đi xe hơi dùng iphone mới chết chứ, chắc chỉ dạy cách kiếm tiền chưa học cách làm người 😃
Mình thuộc nhóm thích touch id hơn face id. Hy vọng là tương lai gần sẽ có tích hợp lại touch id, nếu tích hợp cả hai thì giá chắc chắn sẽ bị đẩy cao trên mức xs max bây giờ, chắc 1500 ông Trump. 😁
@Tèo bánh bèo Mình vẫn thích TouchID
@Tèo bánh bèo Cùng quan điểm với Tèo, khoái Touch ID hơn Khỉ (30).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Tèo bánh bèo Mình cũng thích TouchID vì cảm giác chủ động hơn.
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
@Tèo bánh bèo mình cũng vậy
keymaster
TÍCH CỰC
5 năm
@Tèo bánh bèo Mình vẫn thích touch hơn, và mỗi lần xem review youtube thì thấy cộng đồng họ ủng hộ touch hơn face nhiều
khoait1985
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không sao đâu.
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Không thường xuyên dùng
bsd insight
ĐẠI BÀNG
5 năm
chắc hết ống loe rồi tới ống túm
Mỗi cái có cái hay riêng, giờ có 1 con dt có sẵn cả 2 là tuyệt.
The point is, you've got options - Dave 😁
@nightwish47 Có cả 2 thì mấy con tàu với Sung có cả rồi đó thôi(có con thì chỉ là 2D nhưng cũng rất nhanh). cơ mà khi sài cái vân tay trong màn rồi thì trả mấy khi sài cái khuôn mặt.
Rút máy ra trên tay ngón đã đặt trên màn và mở máy rồi.thao tác thuận tiện mmọi vị trí,nhất là ai có thói quen để máy trên bàn nghịch

Xữ lý được vấn đề ướt tay cho người nhiều mồ hôi tay như mình thì welcome.
@Jamesbond Tay ướt ,mồ hôi như mình là cùng chứ mấy.
Cái cần xử lý bây giờ là làm sao để có thể mở trên toàn màn hình. công nghệ siêu âm hiện tại không cho phép,
@nguyenmanh287 Mình chưa thử công nghệ siêu âm của Sam nên không biết nó nhạy như thế nào nhưng với các dòng iphone trước X thì mình thấy cực kỳ khó chịu.
@Jamesbond vân trên iphone thì thực sự làm cảnh với mình.tay nhiều mồ hôi không chơi đc
rongpika
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu thụt lùi công nghệ như 1 mod nói chắc cũng chỉ có cờ hó ... à mà thôi.
@rongpika Thôi, cứ nói nốt đi mà
rongpika
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TYA Nói vừa đủ còn nhìn mặt nhau ở bài khác, nói toẹt cả ra hết vui
Táo tung chiêu thôi. Ko có chiện đem vt lên ip lại đâu. Để xem
caotung2012
ĐẠI BÀNG
5 năm
FaceID ổn và tiện lợi hơn, không mong Touch ID trở lại!
Face ID là gì, đó là hàng ngàn tia hồng ngoại sẽ bắn vào toàn bộ khuôn mặt của bạn mỗi khi bạn mở máy bao gồm cả võng mạc của mắt, giả sử mỗi ngày bạn mở máy 100 lần thì sẽ có ít nhất 100.000 lần bắn hồng ngoại, vậy trung bình 1 năm sẽ có 36 triệu tia hồng ngoại bắn thẳng vào võng mạc của mắt. Góp gió thành bão, một hạt cát chẳng là gì nhưng hàng triệu hạt cát sẽ là vấn đề, tiện ích là rất lớn nhưng cái gì cũng có cái giá của nó, và Apple sẽ chả nói điều này với các bạn. Chúc các bác vui vẻ với Face ID.
@vuvantinh Vãi lình haha. Sóng méo gì ko có tần số. Ý là dãi tần số của Wifi nằm trong chỗ ng ta gọi là Radio. Giống như UV Hồng ngoại, tử ngoảij, gamma, tia x. Nó có 1 dãi tần số. Thì Wifi 2.4Ghz đến 5Ghz nằm trong dãi sóng gọi là sóng RF Radio Freq. Ok?
@Leo Sang Thì nhiều. Nhưng quan trọng là Face ID nó xài sóng hồng ngoại. Tập trung vấn đề
@PhongVu6263 Năng lượng nó mang đi yếu hơn cả ánh sáng nhìn thấy được thì sợ gì bạn. Bản thân bất cứ vật nào có nhiệt là cũng phát ra hồng ngoại rồi. Vậy mới có camera hồng ngoại, quan sát được những vật phát ra hồng ngoại.
@huygapro Sợ hay không thì tùy ng sử dụng. Chỉ là muốn chắc ăn là FaceID dùng tia hồng ngoại hơi mà. Keke.
Công nhận lái xe khó mà dùng face id đuợc
@Thangmasaru Có chế độ ko cần hướng mắt vào máy vẫn mở được mà Đầu tròn (7).gif

vuvantinh
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Hình đẹp bá cháy 😆)
@vuvantinh Bình thường, đơn thuần chỉ là screenshot thôi Mèo trắng (64).gif
vuvantinh
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Hĩ hĩ!
BBW
TÍCH CỰC
5 năm
quay lại gắn sau lưng =))
iPhone thì đầy tin đồn mà cả 4-5 năm nay đã thành hiện thực đâu như iPhone 6 Plus hỗ trợ bút (kéo dài đến tận bây giờ.....).
@vnstockguru Sắp...sắp...sắp rồi

Nhưng người dùng vẫn đam mê tai thỏ nên cứ từ từ nhé
Vẫn thấy touch tiện lợi
@quy.helios Mình cũng nghĩ vậy, chủ động hơn trong việc mở khoá màn hình Khỉ (78).gif
Chắc là không vì lúc trước Apple nói bảo mật bằng khuôn mặt tốt hơn vân tay, nếu quay lại khác nào tự vả vào mặt mình
@Delicate14 Trong hay ngoài cũng sử dụng ảnh vân ngón tay, trước đây Apple nói bảo mật vân tay kém thưa ngáo đá
Delicate14
TÍCH CỰC
5 năm
@theadder2013 khuôn mặt của iphone là 3D nên bảo mật hơn vân tay, khó làm giả hơn vân tay
và thưa con gà là iphone chưa quay lại với vân tay thì dừng gáy vội chỉ để thể hiện trình độ ở đây, vân tay trong màn hình hiện nay chưa đc thoải mái và tự nhiên bằng face ID nên chưa cần thay face id, còn sau này công nghệ phát triển thêm thì nó tốt hơn, hỗ trợ diện tích nhận vân tay rộng hơn lúc đấy hoặc là dùng song song face id hay quay lại hẳn với vân tay là chuyện của công nghệ sau này
gà v l
edios
TÍCH CỰC
5 năm
@Delicate14 Nhìn chung thì vẫn phải quay lại thôi, tốt hơn mấy thì vẫn dùng vân-tay, đúng chưa ? 😆 tưởng bỏ hẳn để sang face ID rồi cơ, làm các anh em cừu 2 năm nay dè bỉu touch id quá, kiểu thay thế hoàn toàn touchid rồi. Giống như cái hồi phải quay lại làm mặt lưng kính để dùng sạc-không-dây công nghệ cũ ấy nhỉ. 😃)) Chà, liệu khi touch id quay lại rồi ko biết có ai bỏ faceid dùng touch id thôi ko 😃) Nếu có thì cũng phí faceid quá, nhưng ko dùng thì cũng ko sao, miễn là cái giá nó ko đội lên =)) Ý, mà có khi cũng ko đội lên nhiều lắm vì vừa bỏ 3D touch cũng bù vào được rồi. =))
Delicate14
TÍCH CỰC
5 năm
@edios K hiểu trình độ ông có biết nghĩ k nhỉ, toàn đi so sánh thiết kế với công nghệ các năm với nhau nhỉ, chắc lương seeder k đc cao, đói ăn nên não k phát triển đc à
2 phương pháp bảo mật vẫn tốt hơn ;)
@vn_ninja Giá sẽ dội lên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019