Toyota vượt GM, trở thành nhà sản xuất xe hơi lớn nhất thế giới
Didu
8 nămBình luận: 140

Toyota mới đây cho biết họ vừa có được danh hiệu hãng sản xuất xe hơi lớn nhất trong năm 2012 vừa qua với doanh số bán ra trên toàn cầu tăng 23%. Trong năm vừa rồi, hãng xe hơi của Nhật Bản bán được tổng cộng 9,75 triệu xe, một con số đủ để nó vượt qua GM (Mỹ) để vươn lên vị trí số 1. GM bán được 9,29 triệu xe trong năm ngoái. Một tập đoàn khác cũng tranh giành ngôi vị số 1 với Toyota và GM trong những năm qua là Volkswagen của Đức, tuy nhiên họ chỉ bán được 9,07 triệu xe mà thôi. Trong số 9,75 triệu xe bán ra của Toyota bao gồm cả những thương hiệu con như Daihatsu Motor và Hino Motor.

Toyota lần đầu tiên trở thành hãng xe lớn nhất thế giới về doanh số bán vào năm 2008. Tuy nhiên họ đánh mất ngôi vị này vào tay của GM những năm sau đó vì ảnh hưởng của động đất ở Nhật Bản và lũ lụt tại Thái Lan. Những dòng xe chủ lực, đem lại doanh số bán cao cho Toyota gồm Prius, Camry và những xe SUV. Năm 2013 này, Toyota hy vọng sẽ đạt doanh số 9,91 triệu xe.

Nguồn: Slash Gear
Cuộc khủng hoảng kinh tế toàn cầu đã khiến GM gặp nhiều khó khăn và đánh mất vị trí số 1 vào Toyota, một hãng xe của châu Á với đặc trưng là xe nhỏ gọn và tiết kiệm nhiên liệu.
@levuongthinh cũng 0 hẳn là như vậy, thành kiến xe Mỹ uống xăng chỉ nên dành cho những ngày xưa thân ái thôi....lý do chính là vì chi phí sx của các hãng xe Mỹ quá cao, công nhân các hãng xe ở Mỹ được hưởng các benefits quá nhiều dẫn đến đội giá thành lên cao, hơn nữa dòng sedan của GM có chất lượng kém hơn hẳn so với Toyota nên bị vượt mặt chỉ là vấn đề sớm hay muộn mà thôi. 😃
xitrumhonhu
ĐẠI BÀNG
8 năm
😁
Lại là một công ti châu á lên bá chủ
Gọi là "trật tự đã được lập lại"😁
@Dinhlambk_k2011 không hiểu ý bạn lắm
anhkutj
TÍCH CỰC
8 năm
@DenTrangArt vì họ đã đứng đầu nhưng bị mất....
các bác nên nhớ Toyota từ lâu đã là 1 tập đoàn...đã là tập đoàn thì có nhiều nhánh và nhiều phân khúc,đa ngành nghề...ít bác nào trong đây biết Toyota,LG,Mitsubishi lại đi buôn bán Thủy sản Việt Nam đó nhé...
một ít kiến thức cho các bác....
@Dinhlambk_k2011 chính xác là vậy, xe gắn máy của Honda, xe hơi cứ Toyota mà phán, chẳng lầm đi đâu được
Hầm hố nhỉ
xe máy honda... oto toyota... không biêt bao giờ mới thoát khỏi quan niệm ày
@mtz8x thì rõ ràng là đang như vậy chứ còn gì nữa. Ai chả muốn vậy. Chẳng qua ko có tiền mới phải hon da với zô ta chứ
nam152005
ĐẠI BÀNG
8 năm
@9x.yeu.cong.nghe Nhà em đi Kia Sorento. Xe Hàn giờ cũng chất lắm đấy. Em nghĩ sau này Kia + Huyndai sẽ thành ông kẹ giống Samsung thôi. ko khoái Fortuner của bác Toy, có tiền chơi luôn Prado hay Highlander thì đựợc.
@hieu_cloud Xe máy Honda, ôtô Toyota, điện thoại Nokia phải chăng điều này luôn luôn đúng 😆
@duong_tung những thứ trâu nhất thế giới >"<
nhà lầu xe hơi!
bjo có tiền mua được một em thì lúc đó thuế cũng đủ hết em đó
toyota dòng camry mình thấy là đẹp nhất😁
@sagittarius1312 toyota Còn Lexus nữa nhé bác. Camry ko có cửa với lexus Ls600hl với 650 đâu.
@sagittarius1312 Camry mà đẹp gì, Land Cruiser thích hơn, còn đẹp hẳn thì mua Lexus :p
@sagittarius1312 mình thích cái thương hiệu Lexus hơn :D
@sagittarius1312 Bro chi biet co camry thoi, tim hieu ve toyota avalon di bro, camry chi la thieu_nhi....,

Sent from my SCH-i705 using Tinhte.vn
matnho
ĐẠI BÀNG
8 năm
bao giờ đến VN top ĐNA nhỉ:eek:
distractors
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chả thích toyota

Sent from my IM-A830L using Tinhte.vn
giobienvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
xe nhật giờ nhìn chán, cứ xe đức nhìn ngon hơn
love4991
ĐẠI BÀNG
8 năm
@stedus Thì giá đi đôi với chất mà 😃, em nó tầm 300tr, khá dễ chịu đối với các anh em cùng phân khúc mà chất lượng thế là em thấy tốt lắm rồi 😁
@giobienvn mà xe Đức thì dân VN lại ko thích, chứ 1 xe Đức ăn đứt 3 xe Toyota
@giobienvn Ai cũng biết xe Đức ngon hơn nhưng đâu phải ai cũng có tiền mua Audi, Mec hay BMW đâu 😁
@giobienvn Xe Nhật gọi là ăn chắc mặc bền bạn à. Giá rẻ, đơn giản, tiện dụng, bền bỉ.
Xe Đức thì tất nhiên là xịn hơn nhưng đắt hơn nhiều. Ko thể so sánh xe Nhật bình dân với xe Đức hạng sang.
cũng đã 1 lần nhất rồi đó chứ.thik Lexus.
@cavoiu Lexus cũng là của toyota mà
lowt3ch
TÍCH CỰC
8 năm
Toyota còn có một số thương hiệu khác như Lexus, Avalon cũng đem lại doanh thu rất lớn cơ mà nhỉ?
@allin0n3 e thấy avalon với camry là một chứ nhỉ..chỉ khác là avalon được sản xuất ở bên nước mỹ,canada,úc...có options cao hơn thôi
http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_Avalon
datvimaru50
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lowt3ch Lexus là thương hiệu xe sang của toyota.
Còn Avalon là tên mồn model thuộc dòng sedan thôi bạn nhé, không phải là thương hiệu
@lehaiauto Nhin thi thay giong nhau, nhung avalon va camry khac nhau 1troi lan bro oi.

Sent from my SCH-i705 using Tinhte.vn
harmonica153
ĐẠI BÀNG
8 năm
giới nhà giàu châu á phất lên, châu á là 1 thị trường cực lớn
nếu dân Vn mình được mua xe với giá "chính chủ" thì doanh số của toyota cao hơn con số 9.75tr xe nhiều... khổ cái thằng nghèo mà mua xe bằng 3 lần thằng giàu
autoengine
TÍCH CỰC
8 năm
@MrDeath97 Xin lỗi bác nhưng em nói thẳng, công nghiệp ô tô của VN chẳng có cái gì hết, toàn đi lắp ráp của nước ngoài, nhìn sang nước bạn là Malaysia mới thấy mình kém cỏi, suốt 10 năm qua chả làm được cái gì hết, đừng bảo thiếu nguồn lực , nói đến thiết kế thì vn mình cũng có khả năng, cũng thiết kế được hoàn chỉnh 1 chiếc ô tô, nhưng khi ra làm thì chả ai chịu làm, thà lắp ráp cho nước ngoài còn nhiều tiền hơn.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
MrDeath97
ĐẠI BÀNG
8 năm
@crazyfffan cháu xin lỗi bác. Cháu không biết những điều cao siêu đó ạ.
boy_aptech2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@autoengine em đông ý với bác , ngày m xưa cũng học cơ khí ô tô bên trường gtvt đấy nghe về thì nc ta có tiềm năng nhưng trả có làm đc cái gì ra hồn hết
see022
CAO CẤP
8 năm
@hieu_cloud xuỵt bác nói nhỏ thui. coi chừng lên gấp 5 lần lun thì khốn.
Tự hào cho một thương hiệu châu á
@kenny81_hp éo thấy tự hào gì cả. Của Nhật bổn chứ có phải của Vn quái đâu mà tự hào
@kenny81_hp Cái này là tự hào cái gì... Ăn ké hả.
cuongthi
TÍCH CỰC
8 năm
xe NHẬT là a sút tới. nhà mình cũng đang sở hữu 1 con toyota. hí hí sài đúng là ít ăn nhiên liệu., sướng sướng.
1 Vợ
2 Con
3 Lầu
4 Bánh.
@cuongthi Nhất bác!

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019