TP.HCM khởi động các chương trình đón Tết Canh Dần 2010

Nam Air
23/1/2010 13:34Phản hồi: 29
TP.HCM khởi động các chương trình đón Tết Canh Dần 2010
Ban tổ chức chương trình lễ hội Tết 2010 tại TP.HCM vừa công bố sáu chương trình chính Lễ hội Tết Nguyên đán Canh Dần 2010 tại TP.HCM gồm: Đường hoa Nguyễn Huệ, Ngày hội bánh tét, Pháo hoa đêm giao thừa, Phố tỏa sáng, Khoảnh khắc đón năm mới, Mặt phố Tết và Biểu diễn ngoài trời.

Một góc phối cảnh Đường hoa Nguyễn Huệ

Đường hoa Nguyễn Huệ năm nay sẽ phục vụ công chúng từ 19g ngày 11/2 (28 tháng chạp) đến 22g ngày 17/2 (mùng 4 Tết) với chủ đề Xuân bình minh. "Bình minh" thể hiện những tín hiệu lạc quan của kinh tế xã hội thành phố sau giai đoạn khó khăn do khủng hoảng tài chính và suy thoái kinh tế toàn cầu, được thiết kế gồm sáu phân đoạn: Vầng thái dương (khu công viên tượng đài Bác Hồ), Xuân yêu thương (đoạn từ vòng xoay cây liễu đến đường Mạc Thị Bưởi), Bình minh tụ hội (khu vực đồng hồ trước Sunwah Tower), Sức mạnh đoàn kết (đoạn từ đường Huỳnh Thúc Kháng đến Ngô Đức Kế), Góc quê hương (đoạn từ đường Ngô Đức Kế đến đường Hải Triều) và Hướng về Thăng Long (đoạn từ đường Hải Triều đến Tôn Đức Thắng).

Ngày hội bánh tét sẽ có các hoạt động như: hội thi nấu bánh tét (từ 9/2 – 12/2, nhằm ngày 26 – 29 tháng chạp), lễ dâng cúng bánh tét vào ngày 29 Tết tại Đền tưởng niệm các vua Hùng, Bảo tàng TP.HCM và Bảo tàng Tôn Đức Thắng. Cuối hoạt động này là chương trình tặng 10.000 bánh tét cho các trẻ em mái ấm, nhà mở.

Hai hoạt động trong đêm giao thừa là chương trình ca múa nhạc đặc biệt chào mừng năm mới diễn ra đêm 13/2 (30 Tết và chương trình bắn pháo hoa diễn ra tại bảy điểm lúc 0g đến 0g15 ngày 14/2.

Chương trình Phố tỏa sáng diễn ra từ ngày 29/1 đến ngày 21/2, khai thác nghệ thuật hoa đăng Việt Nam độc đáo. Tại cổng chào đường Lê Lợi là bốn bộ hoa đăng hoành tráng về cọp; cổng chào đường Đồng Khởi là bốn bộ hoa đăng về tranh Tết Việt Nam; trang trí trên cao và hai hàng cây bên đường là những chuỗi lồng đèn hoa mai, hoa đào rực rỡ, những cụm tre bằng hoa đăng lung linh.

Chương trình cuối cùng là trang hoàng mặt phố Tết và biểu diễn văn nghệ ngoài trời tại khu vực trung tâm TP và một số đơn vị tọa lạc tại mặt tiền các tuyến đường diễn ra lễ hội. Thời gian biểu diễn từ 19g30 đến 21g30 từ 29 tháng chạp đến mùng 3 Tết (từ 12/2 đến 16/2).

29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tero247
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko biết bác nào làm cái phối cảnh gớm quá, kinh dị....Chẳng lẽ thành phố chi chỉ đủ làm tới mức đó sao chời?!
😁 năm ròi phối cảnh củng thấy gúm.. nhưng sau khi làm thấy nó đẹp :D hô hô..
bebe2009
TÍCH CỰC
14 năm
đường hoa Nguyễn HUệ năm nay hình như có nhốt 2 con hổ đó =))
Thế thì nguy bác ạ! Nhìn phối cảnh em đã hơi sợ rùi 😁
nhìn thiếu sinh khí, tù túng. mẫu này không đạt.......................
Không kêu thằng Tiger nó tài trợ cho, cử thêm một đại đội PG mặc đồng phục hổ đứng cho nó hoành tráng ! 😁
nhìn phối cảnh giống lạc vào Thảo Cầm Viên thế nhỉ .....
có ai biết 7 địa điểm bắn pháo hoa là ở đâu không? muốn đi xem mà chỉ biết mỗi địa điểm chỗ công trường Mê Linh nhưng chỗ đó đông lắm sợ chen không nổi. Ai biết chỗ nào khác làm ơn chỉ giùm.
armado
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chỉ biết có 6 điểm

Bốn điểm bắn pháo hoa tầm cao tại :khu vực hướng về phía khu đô thị mới Thủ Thiêm(trước đây là tại bến Nhà Rồng ), Khu công nghệ cao (quận 9), Công viên Bình Phú (quận 6), dự án công viên văn hóa quận Gò Vấp, phường Bình Hưng Hòa - Tây Bắc Khu công nghiệp Tân Bình (quận Bình Tân)

Hai điểm bắn pháo hoa tầm thấp tại đền tưởng niệm Bến Dược (huyện Củ Chi),sân bóng đá huyện Cần Giờ

Có thể điểm thứ 7 là SVĐ Quận 8 ( nhưng k obiết là fải ko , vì mấy năm trước có bắn )
Mần gì cũng được, mong rằng anh chị em có chút ý thức ngắm hoa thôi, đừng "phá phách, ngắt bẻ, hái lộc" như ở Hà Thành ..... mắc cở với bạn bè thế giới lắm
có năm nào dân Sài Thành ngắt hoa như Hà Thành đâu bác, dân Sài Thành có ý thức hơn mà.
nhìn hình phác thảo hơi xấu thui chứ ra ngoài đảm bảo đẹp
bạn ơi, dân thành phố mình không "hái lộc" nhưng cũng không đẹp hơn dân ngoài bắc mấy đâu, nhớ năm con heo bà con mình ra ngoài đó chôm heo đất rần rần ấy . oải lắm, mong là năm nay ý thức hơn.
mặc dù không có bảo vệ đứng canh gác nhưng trong TP.HCM không ai dám tự ý ngắt hoa đâu bác .
nghe có vẻ ko hấp dãn lắm. mà mọi năm làm như thế toàn chen chen đi xem người chứ có thấy dc hoa gì đâu 😁
Dù sao năm này, Chính phủ ko phải lo vì tình trạng tăng dân số 😁 năm CANH DẦN này ai cũng tịt hết các bác ạ :D
cứ tưởng là những năm 70, sao quê mùa quá , k còn gì mới hơn hay sao chứ
nhìn cái phối cảnh mà nản. 3D ko ra 3D, 2D cũng chả giống. nói thật là ko thể hít đc. hi vọng ngoài thật ko như thế.
Nếu điểm này bắn tầm cao thì quá đã, nhà mình ở ngay chỗ này. Năm ngoái có tổ chức các mod-min đi chụp hình pháo hoa ở đây. Năm nay có lẽ sẽ rủ ace TT đi thật đông cho vui 😁.

Có lẽ do kĩ thuật dựng hình không tốt thôi bạn ơi, chứ đường hoa N.H đẹp nhất ở nước VN mình mà, bảo đảm năm nào khách cũng phải ngạc nhiên và trầm trồ thú vị, cứ yên tâm 😃
Theo mình,đường hoa Nguyễn Huệ mỗi năm càng xấu dần,chỉ được 2,3 năm đầu thui ah............
đúng đó bạn, nhưng do những lần đầu tổ chức dân mình "hái lộc" nhìu quá nên mấy năm sau thành ủy thành phố quyết định bỏ ít vốn thui, làm cho có chứ làm đẹp bị bứt cho xấu cũng vậy ah2 😁
Em thấy cái phối cảnh như trẻ con cắt giấy rồi dán ý...
trời ơi có cái phối cảnh mà cũng la làng, khi nào nó ra hẵng hay, mấy anh than vãn chắc chưa bao h đi đường hoa nguyễn huệ.
có thể nó không đẹp, ko lộng lẫy, ko lung linh, nhưng những gì nó thể hiện rất "Ta", "Tây" rất thích cái lễ hội này.

À năm nay có 2 con hổ hả? Ngon thì chôm đồ coi hô hô
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
bạn định học tập theo "Thủ đô" ah ?
2 con hổ bằng tranh sơn mài thui mò
falllove
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ước gì năm nay được đi dạo đường hoa Nguyễn Huệ 😔
Năm hổ,năm tuổi của mình đây mà ^^ Hổ là chúa tể trong 12 con giáp (rồng bị loại vì ko phải là con vật có thực).Anh em tuổi dần ở tinhte.com nên tổ chức buổi off ở SG đi! 😁
offline toàn "ông ba mươi" không sao ai dám bưng nước bạn :D.................................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019