TP HCM sẽ cho thuê xe máy điện tại Q.1. Anh em sẽ dùng chứ?

19/12/2017 12:1Phản hồi: 234
TP HCM sẽ cho thuê xe máy điện tại Q.1. Anh em sẽ dùng chứ?
Ảnh minh họa: thuê xe ở Singapore

Thành phố Hồ Chí Minh sắp thí điểm dịch vụ cho thuê xe máy điện trong khu vực quận 1 trong thời gian 6 tháng. Việc tìm kiếm vị trí cho thuê, mở khóa xe và sử dụng chỉ cần thông qua ứng dụng trên điện thoại có tên gọi Vimotor. Giá cước cho 10 phút đầu là 3.000 đồng và 1.500 đồng cho mỗi 5 phút tiếp theo, do vậy trung bình một chuyến đi 20 phút sẽ tốn khoảng 6.000 đồng.

Nhiều điểm đỗ xe sẽ được xây dựng và người dùng phải trả xe đúng chỗ, khóa xe và thanh toán phí bằng ứng dụng. Việc thanh toán sẽ được thực hiện theo hình thức nạp trước và trừ dần.

Ban đầu dự kiến thành phố sẽ triển khai 1.000 xe ở quận 1 tại 74 vị trí vỉa hè, mỗi vị trí sẽ có khoảng 12-20 xe. Sau đó sẽ mở rộng dịch vụ ra toàn thành phố với quy mô 50.000 xe vào cuối năm thứ 3 hoạt động.

Với tình trạng kẹt xe giờ cao điểm đang ngày càng nghiêm trọng hơn, mô hình cung cấp phương tiện chạy điện công cộng được đánh giá sẽ rất hữu ích cho cả người dân và khách du lịch khi di chuyển trong thành phố. Hiện dịch vụ này đã được nhiều nước phát triển và áp dụng thành công.

Dịch vụ thuê xe đạp tự động ở Singapore

https://tinhte.vn/threads/dung-thu-dich-vu-thue-xe-dap-tu-dong-o-singapore-de-va-nhanh-gia-16-ngan-dong-1-gio.2739802/

Tham khảo: Tuoitre
234 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lehuyet
ĐẠI BÀNG
6 năm
các cửa hàng cầm đồ thích điều này
nemoris
TÍCH CỰC
6 năm
@lehuyet chắc ứng dụng có bắt đăng ký bằng giấy cmnd, lúc dùng ứng dụng để mở khoá xe là nó biết ai dùng cuối cùng rồi. lấy xe nó kiện ở tù thấy mợ 😁
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lehuyet Sẽ có xác thực số điện thoại khi đăng ký. Để dùng sẽ yêu cầu bạn thanh toán bằng thẻ Visa hoặc các thẻ ghi nợ khác. Chắc là khi nào khóa xe thì lúc đó sẽ thanh toán. Trên mỗi xe có hệ thống GPS. Có thể tracking được những ai sử dụng xe, ai là người dùng cuối cùng, vị trí cuối cùng của xe. Mình nghĩ như vậy là đủ tra ra người dùng cuối rồi. Số điện thoại của bạn có thể là rác nhưng Thẻ Visa có chứng thực thông tin không thể là rác.
meoghe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lehuyet lấy cái xe đó bán cho ai, tiệm nào dám mua?? xe đặc biệt nên nhìn là biết, trừ khi muốn vô ăn cơm nhà nước
@lehuyet Mình cũng thích câu comment của bạn
woc
ĐẠI BÀNG
6 năm
sáng kiến để lấy ngân sách mua sắm bỏ vào túi. 1 tháng sau xe hư, mất này mất kia.
kosmyn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@woc Nhờ những thằng như bạn mà Việt Nam dang đi sau thế giới cả trăm năm đấy, Nước ngoài nó làm thì lại rêu rao " hãy xem nước người ta" Việt Nam làm thì " ăn chặn bánh vẽ" bạn trẻ nên sang Châu Phi sống cho phù hợp với bản chất nhé
shinbutbi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@woc mình thấy vụ xe hư lo là đúng mà, chứ ý thức người dân bây giờ kém, chưa kể nhiều khi chạy ẩu va quẹt nọ kia nữa, nên phải có hình thức phạt thật nặng may ra mới bảo quản tài sản được mấy ông ơi
takashi001
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chạy thẳng ra tân thành cho lẹ
Hóng tin mất xe, bị chọc xì bánh, mất yên, mất rổ các kiểu =))
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
@Hồ Đăng Khoa Biết đâu lại có bài: kẹt xe nên người ta bỏ xe đạp lại giữa đường để đi bộ cho nhanh. Lúc đó chắc vui
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh em xe ôm/taxi sẽ không thích điều này ?
@vutuanbs tào lao
pvming
TÍCH CỰC
6 năm
Cái quan trọng tăng sự kẹt xe...tắc đường...chúng tôi quan ngại sâu sắc về vấn đề này. Nhưng may quá tôi ko ở tp hcm. Haha. Túm lại ko hay ho gì khi mà dân ta ý thức còn chưa hình thành.
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Mình chuẩn bị giới thiệu người đi tìm xe, lượm xe về
Ý tưởng hay, thực hiện thế nào thì chờ xem.
làm gì cũng phải đồng bộ ,cho thuê xe đạp ,rồi xe đạp leo lề mà chạy à ,hay hòa mình vào dòng khói huyền ảo .lane ưu đãi\ưu tiên cho xe đạp đâu ? 22h thuê xe để khỏi kẹt xe, đi tập thể dục ,đi vậy cuối cùng cũng ko giải quyết đc gì
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
@kixx Đi làm hay cần di chuyển ko ai đạp xe. Chỉ có người nào đi du lịch thì đạp chơi vài vòng tham quan thôi. Mục đích trang trí là chính, để nước ngoài thấy vn cũng có cái này cái kia
@bigbangn91 ở Saigon ,nếu đi lòng vòng chơi thì đã có xích lô city tour ,xe điện {loại 10chỗ chạy trong golf } .mình ko nghĩ tourist nước ngoài tới Saigon mà dám lám xe 😁
Quan trọng... Là ý thức, cái mà từ lâu giờ người việt đã ko còn nhớ tới
ivy205
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cuốc Chim Có khi đi có ý thức còn bị bọn vô ý thức nó chửi! Muốn có ý thức ở. Vn quá khó
@Cuốc Chim Thế thì chú là người gì, vn hay là nước ngoài đang học tiếng việt và vào tinh tế gõ chữ việt. Cái gì cũng quơ đũa cả nắm là thế nào.
vn587990
TÍCH CỰC
6 năm
@Cuốc Chim Bần cùng sinh đạo tặc
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kiểu này chắc mất xe liên tục . Xe điện không biết có khi nào nhiều người thuê quá đang đi cái pin không biết.mình thấy kẹt xe có cái này kẹt xe thêm chứ sao kiu giải quyết kẹt xe đc
byducanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ủng hộ mô hình này, các anh em đừng suy nghĩ tiêu cực thay vào đó hay tuyên truyền cái hay cái tích cực
trieunam
TÍCH CỰC
6 năm
Xe đạp công cộng trong bài mình gặp nhiều ở Trung Quốc. Năm ngoái ở thành phố Quản Châu bắt đầu thịnh hành loại phương tiện công cộng này. Mất 3 tệ(16k/30') . Mọi người lúc đầu sử dụng rất nhiều,rất nhiều cty,nhiều hãng xe khác nhau. Nhưng đợt rồi quay lại Quảng Châu đã thấy tình trạng hàng trăm xe vứt thành đống ngoài đường,ko đc chăm sóc bảo dưỡng,bẩn thỉu ko ai đi.
Hiện tại bên Quảng Châu bắt đầu thịnh hành oto điện công cộng,xe 2 chỗ,chỉ cần app trên đt và có bằng lái là đi đc.
đang nghĩ kết hợp với đi xe buyt thì tuyệt, cơ mà nghĩ lại thì ngõ ngách xe buýt không vào tới thì cũng không có chỗ để trả xe đâu 😁
Quan trọng là ngân quỹ , cty tư nhân hay tổ chức thì tốt. Ủng hộ nhiệt tình ,Đừng có là của công, của công thì ai cũng biết rồi đới, vừa mau hư , vừa tốn kém lại của 1 đồng tốn 3 nén , dân đang còng lưng món nợ 33tr, nói thế cho nó ∆
@Đam mê vĩnh cữu Làm ơn gắn não dùm.
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongba046 Tất nhiên mua gì cũng có kèm thuế VAT rồi, cái đó bạn nói không ai cãi. Đi Gogi ăn đồ nướng mình còn thấy trong Menu khi giá chưa thuế, lúc tính tiền là có công thêm 10% mà.
Thuế VAT Việt Nam cũng không phải quá cao so với những nước khác.
Ở Việt Nam VAT là 10% thì ở Nhật cũng là 8% hoặc 10%. Ấn Độ cũng 18%.
Rồi ngoài VAT khi đi mua hàng ra thì bạn còn phải đóng thuế gì? Thế thu nhập cá nhân nếu lương bạn cao hơn 9 triệu. Còn gì nữa ko? Với mình thì có có dừng lại ở đó, năm trước có đóng thuế đường bộ nữa là hết, mấy năm nay không thấy đóng nữa.
Mình thấy thì ở Việt Nam hầu hết các loại thuế đều nhằm vào doanh nghiệp. Có thể bạn là chủ doanh nghiệp nên mới còng lưng nộp thuế thật.
Tuy nhiên nước ngoài muốn được đầu tư mở doanh nghiệp tại Việt Nam cũng vì danh sách thuế đó không có quá nhiều như nước khác.

Nguồn tham khảo, mấy cái mình nói dựa theo 2 link này, và kinh nghiệp đi làm, nộp thuế mấy năm nay.
http://cafef.vn/infographic-thue-vat-cua-viet-nam-o-dau-so-voi-cac-nuoc-tren-the-gioi-20170817195212946.chn
http://nuocmy.net/news/cac-loai-thue-co-ban-tai-my.html

Hi vọng bạn sớm thoát khỏi kiếp còng lưng trả nợ.
@baoviet3010 Mình ko kêu ca chuyện thuế hay nợ.Abcyz...mình chỉ mong các vị đầu tư đúng chỗ.
Chuyện thất thoát, mất mát hàng nghìn tỉ chắc chúng ta khỏi nói nhỉ.
Con đường nghìn tỉ chưa đi đã hư,ngôi trường hàng tỉ chưa khánh thành đã lở loét.Đá lát vỉa hè chưa hoàn thành đã nứt bể...
Ý mình đã nói từ đầu : nếu dùng tiền thuế để làm cái dự án này thì mình ko ủng hộ, còn cá nhân ,tập đoàn nào làm thì mình dơ 2 tay 2 chân ủng hộ.Bạn đọc và hiểu chứ.Oke!
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongba046 Bài viết của Tinh Tế không hề nói là của tư nhân hay của nhà nước. Còn mình gần như chắc chắn là của tử nhân nhé. Mình đã thử google và đúng là như vậy:
https://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/trung-tam-tp-hcm-se-co-xe-may-dien-cong-cong-3685661.html

Còn về mấy con đường như bạn nói thì giờ hầu hết là nhà thầu tư nhân làm đường nhé.
Với ý thức còn kém thì cũng không hi vọng nhiều. Nhưng cũng đáng để thử nghiệm, ít nhất là khách du lịch có thêm cái để trải nghiệm.
Chắc dẹp sớm. Tiền đâu mà bảo trì với bọn trẩu... mất yên, mấy bánh, mất sên, mất rổ...
Ủng hộ. Và nên cấm xe máy vs xe hơi vào nội ô thành phố. Đi bộ vs xe đạp, buýt hay gi gi đó se van minh hơn
Phạt 1 củ nếu có hành vi trộm xe dù 1 chiếc
@Timkelvin thực tế là giá chiếc xe đã đủ truy cứu TNHS rồi ... là đủ đi tù rồi.
Còn nếu rẻ hơn thì xử phạt hành chính xong tích vào tiền sự là cũng ôm mồm rồi.
Chỉ sợ những ông đi xong vứt với phá thôi.
Tăng cái này thì phải giảm cái kia. Ra cho một đống kẹt xe từ sáng tới chiều. Giờ kẹt đã quạo rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019