TPHCM cho học sinh nghỉ Tết đến hết tháng 02/2020 để tránh dịch Corona

Kepler4983
14/2/2020 14:44Phản hồi: 223
TPHCM cho học sinh nghỉ Tết đến hết tháng 02/2020 để tránh dịch Corona
Học sinh ở TPHCM tiếp tục được kéo dài kỳ nghỉ Tết đến hết tháng 02/2020 rồi anh em ạ. Cuối giờ chiều nay, vừa đón con từ ngoài quê vào thì nhận được thông tin này. Biết sớm thì đã để con ở ngoài quê chơi thêm 2 tuần với Ông Bà vì như vậy Ba Mẹ đi làm thoải mái hơn, đỡ phải mang con lên công ty.

Tuy nhiên, dù sao thì mình vẫn ủng hộ quyết định cho học sinh nghỉ tiếp tục đến khi an toàn thực sự vì tình hình dịch bệnh hiện vẫn còn khiến nhiều người lo lắng. Cứ để đến khi tất cả cùng yên tâm, cùng đồng lòng cho con đi học lại thì hẳn đi học. Con cái nghỉ thêm 1 tháng nữa cũng chả ngu dốt đi đâu, hồi xưa mình cũng cúp học hoài.

Anh em đồng ý không? Và anh em có con giờ xử lý tiếp thế nào?
223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ca kim cuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tùy vào tình hình diễn biến dịch bệnh thôi
@ca kim cuong Nghe nói Sài Gòn đề nghị cho nghỉ luôn tháng 03 . Đầu tháng 04 mới học kì 2 . Tháng 8 nghỉ hè . Rồi thì đại học , tuyển sinh tính sao ???
@Thiếu nữ thôn quê Dời lại kết hợp tăng tiết, dễ ẹc, 2020 rồi, nghỉ 1 tháng vẫn thành kỹ sư.
@Thiếu nữ thôn quê Đúng rồi. Đang xem xét nghỉ đến tháng 3. Nhưng e là cuối tháng 2 mới có quyết định. Nhưng mà ông mod đặt tít hơi xàm. Nghỉ tết thêm để tránh dịch...nó khác với nghỉ tránh dịch sau tết. Viết như này...có ngày...
saint.niky
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thiếu nữ thôn quê Tính sao thì đàn họp bàn tính, trước mắt phòng dịch đặt lên hàng đầu
Robie
TÍCH CỰC
4 năm
@Thiếu nữ thôn quê chuyện này tính sau, học trễ hơn mấy tháng cũng chẳng sao, tính mạng, sức khỏe quan trọng hơn
Xem như nghỉ hè trước thôi 😆. Cha mẹ hơi cực tí. An toàn cho con em vẫn hơn.
Sợ nhất bọn k cho nghỉ cũng chửi, cho nghỉ cũng chửi.
@kEn ViP 😆, thôi mình tốt bụng chỉ bác này. Nếu bác đang lo tiền thuốc men cho bố mẹ, hay ông bà thì làm cái đơn kèm giấy khám sức khoẻ của người thân đang bệnh, sẽ được miễn thuế thu nhập.
Còn xin lỗi bác lầy đủ đường 😃). Chắc ko thu nhập nổi 3x-4x đâu. Vì suy nghĩ chưa thông thoáng. Thôi cố gắng chung tay vì cộng đồng đi bác. Giữ con bác ở nhà là làm phúc cho gia đình và cộng đồng rồi.
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@kEn ViP Thì những người đó họ đang lo cho sức khỏe của con họ hơn công việc, họ có thể sắp xếp đc việc để ở nhà trông con hoặc nhờ người nhà. Còn những người ko có ai phụ bắt buộc ở nhà trông con trong khi công việc ko cho phép thì họ sẽ ko thích, dù họ sợ nhưng vì miếng cơm manh áo mà nên họ mới vậy. Thế bạn thuộc trường hợp nào? Bạn cứ tranh luận vấn đề lương - sức khỏe nhưng đến lúc hỏi ngược lại bạn trong trường hợp đó xử lý thế nào thì bạn cứ tránh vấn đề nói lòng vòng.
@HangAnh=^^= Lol thu nhập của mình thì mình biết cty biết ngân hàng biết 😃) bạn hỏi thì mình trả lời, hỏi xong không tin cũng mệt nhỉ 😃))
@revention Mình vẫn phải đi làm thôi. Mạng quí hơn tiền nhưng không tiền thì sống dở chết dở chứ có phải vui vẻ gì :v
Cái vấn đề mình nêu từ đầu là mỗi người có 1 hoàn cảnh riêng sao cứ lấy hoàn cảnh của mình ra chửi người khác là xem trọng tiền lương. MÀ có ai tranh luận vô cái đó đâu 😆)
phoipha
TÍCH CỰC
4 năm
Cả tuần rồi em ở nhà trông con phát mệt. Thêm 2 tuần nữa chắc nhà em loạn luôn
@phoipha Ôi giào, mới có tuần mà than gì ông nội. Con tôi tôi chăm nửa năm nay, thêm mấy tháng nữa mới cho đi học cho tròn 2 tuổi cứng cáp dù vợ tôi kêu h cho đi trẻ là đc rồi. Chăm con là một hạnh phúc, nghĩ vậy mới phải là cha là mẹ chứ!
cabk
TÍCH CỰC
4 năm
@phoipha cố đi để hiểu gv mầm non cực ntn. gần con thêm gắn kết gia đình thêm zui
@cabk Chuẩn, bởi vậy mấy cô mầm non trông hơn chục đứa biết ntn. Mình có mỗi đứa phá như giặc, mong sao dịch bệnh nhanh chóng được kiểm soát. Cứ đà này mệt mỏi lắm, đi làm cực nhưng thấy khỏe, ở nhà 2 tuần nay người như mất hồn
minhvanlx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cabk Chính xác. Giáo viên mầm non rất cực, vì phải chăm rất nhiều bé.
Khéo thành lệ, mai mốt nghỉ tết 1 tháng, nghỉ hè 1 tháng
@Hunglong96 Lệ j ông thần .. ông có con đi ông biết ... ko ai đền cho đâu. Đôi khi ko ngờ nó va phải mình
@Bão Sài Gòn Không có nói bệnh tật gì đâu, ý là được nghỉ quen, năm sau lại nhỉ vậy, tết nghỉ 1 tháng, hè nghỉ 1 tháng, tháng 6 mới tổng kết 😆)
@Hunglong96 thì cũng chả sao tết nghỉ nhiều thì hè nghỉ ít , miễn sao 1 năm vẫn học đủ 9 tháng là đc
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@Hunglong96 Ko phải do dịch chả ai nghỉ kiểu đó cả. Nghỉ giữa.2 năm nó khác với nghỉ giữa học kỳ. Kiến thức đang học mà nghỉ lâu sẽ ảnh hưởng nhiều hơn đến thi cuối kỳ. Còn lên lớp mới thì coi như bắt đầu lại từ đầu nó sẽ khác.
Robie
TÍCH CỰC
4 năm
@Hunglong96 vậy mà cũng phát biểu được. Chẳng ai muốn cho nghỉ tết dài vậy, chỉ là năm nay có dịch nên mới bắt buộc cho nghỉ thôi
minh3ko
TÍCH CỰC
4 năm
Cho con ở nhà an tâm hơn.chưa chắc học nhiều sau này sẽ sướng hơn đâu
danhluong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongtao2016 Sai ,Tỉ phú học hành dang dở ít hơn học hành đàng hoàng nhiều
Robie
TÍCH CỰC
4 năm
@cuongtao2016 xem lại người ta nghỉ học từ những trường nào nhé thanh niên
@Robie Mình nói học hành dang dở chứ có nói học trường nào đâu
@danhluong Tất nhiên rồi, nếu ko ng ta lập ra giáo dục làm gì
Nghỉ là đúng! Có đứa nhỏ nào chết thì ai chịu trách nhiệm, chưa nói lây cả chùm ra xã hội... Tụi nhỏ thì sức đề kháng yếu, trừ tụi cấp 3, sinh viên, ý thức thì hạn chế
Ko đi đến trường 1-2 tháng thì cả thế hệ nó dốt hết cả sao? Học online cũng dc mà, dời nghĩ hè 1-2 tháng thì có sao đâu?
Ủng hộ cho đám nhỏ nghỉ thêm! Ba mẹ chịu khổ chút cho an toàn... Dịch đâu có ai muốn!
Thế giới "đội ơn" TQ đã che giấu dịch 1 thời gian đến khi nó toang hoác ra...
@MrDuc2010 Tại cho con đi học nhiều quá nên thấy nghỉ cả tháng hoang mang,chứ ở Mẽo nó nghỉ đúng 3 tháng hè, chưa kể mấy kì nghỉ lặt vặt quanh năm nữa, nói thẳng là hơi tí là nghỉ mà cũng có ngu đi đâu
Cần như thế để bảo đảm an toàn cho nhiều thế hệ của đất nước. Sức khoẻ và tính mạng của các học sinh, sinh viên và lực lượng giáo viên là cực kỳ quan trọng. Có thể ảnh hưởng một chút nhưng đảm bảo cho tương lai về sau
@hoangduong-lgc Ủa vậy sức khoẻ của những người khác ko quan trọng hả bạn?
Say what???
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Hạn chế chỗ nào được thì hạn chế chứ có ai nói gì đâu mà phải cà khịa vậy?
@hakuruno Đây là trong lĩnh vực giáo dục , học sinh sinh viên không là lực lượng lao động để tạo ra các mặt hàng thiết yếu cho cuộc sống hàng ngày.
@hakuruno Người ta đang nói tới thế hệ tương lai của đất nước chứ có nói gì đâu
@hakuruno Óc, đọc kĩ rồi phán
Nghĩ hết tháng 3 thì phải.
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
Đà Nẵng cũng nghỉ.
@athonl Hình như Bộ đề nghị nghỉ tất cả luôn . Mấy tỉnh bữa nay công bố tuần sau đi học chắc mai mốt cũng thông báo nghỉ hết .
Sướng quá
Nguyenbao04
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở nhà chán lắm luôn
Giờ nghỉ..sau này hè học bù lại..
Nay trường con bé nhà tớ cũng khảo sát, cũng có vài bạn ở VP, có người gần, người xa tâm dịch tại đó vì tết các con và gia đình có về, nghe xong hơi hốt @@
Dốt ngắn hạn nhưng khỏe mạnh lâu dài. @@
@GigoloXXX Đúng vậy, nhiều người đi bán chổi đốt, chăn heo, chạy xe ôm mà vẫn tài giỏi sắm biệt thư xe hơi đó.
@thanh.vohong Đi mua ve chai giờ thành tỷ phú kìa. Kaka
danhh.gl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PHẠM NGUYỄN PMG9 Dốt không chết
Hejk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PHẠM NGUYỄN PMG9 Học mãi không vào mới là dốt, còn chưa học chưa phải là dốt, chỉ là lluif thời gian học chậm lại thôi bác ơi
Là lơp 12 tro xuong ?
rubbysun
TÍCH CỰC
4 năm
Phòng bệnh hơn chữa bệnh. Có nhiều anh chị ngộ ghê, con nghỉ học ở nhà lâu quá than mệt, con mình đẻ thì mình giữ, chứ có giữ con người khác đâu mà than. Tới lúc con cái bị bịnh thì trách NN sao ko cho nghỉ học.
@minhvanlx Đọc lại giùm đi. Đọc kỹ từng chữ vào, xem có đúng là tôi đang than thở cho tình cảnh của bản thân ko. Đọc và nhớ vận dụng não nhé. Thân.
minhvanlx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Vậy là bác than thở dùm cho người khác hả bác? Chắc não tôi ít nếp nhăn nên không hiểu được lòng tốt của bác. Xin lỗi bác nha, người tốt như bác rất khó tìm.
Tôi ko than thở giùm họ. Đó gọi là quan sát, thấu cảm, nhìn ra xung quanh để thấy ko phải ai cũng đc may mắn như mình. Ok nghỉ ở nhà trông con 1-2 tháng ko lương ko chết, nhưng trong trường hợp tệ nhất là lâu hơn thì sao? Những người có của ăn của để thì đúng là chẳng ảnh hưởng gì thật. Bản thân có tiền dư gửi ngân hàng thì ráng lắm cũng cầm cự đc, nhưng còn những người điều kiện kinh tế ko đc như bạn thì họ phải làm sao? Những người ở phương khác lên tp làm việc, mỗi tháng chi li tính toán lắm mới xoay sở vừa vặn cho nhu cầu cơ bản của cuộc sống thì họ phải làm thế nào? Bạn chỉ đang phán xét họ dựa trên điều kiện của bản thân, dựa trên góc nhìn của bạn, đơn giản vì cuộc sống của bạn chưa xuống thấp tới mức ngang hàng đc với họ. Sao ko như vầy, sao ko thế nọ? Làm sao bạn biết họ đã thử hết mọi cách trong khả năng hay chưa? Bạn nên nhớ khi đối diện với cùng một vấn đề thì hai người với hai xuất phát điểm khác nhau và hoàn cảnh sống khác nhau đã có hai hướng giải quyết khác nhau rồi. Nói ko thì lúc nào chả dễ. Nội cái việc mở miệng ra để nói thôi cũng quá dễ dàng rồi.

Lẽ ra tôi cũng ko nên tốn thời gian tranh luận với bạn. Là tôi sai. Tôi thành thật xin lỗi vì đã phí lời với người như bạn.
minhvanlx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Tôi nào dám phán xét ai, chỉ mong mọi người cùng cố gắng vượt qua thôi, đừng đổ lỗi cho sự việc hiện tại, rồi hờn trách mọi thứ diễn ra không như ý mình. "Xin lỗi vì đã phí lời với người như bạn" - Ngôn ngữ của người trưởng thành đây sao? Haha. Thôi bye bạn.
Đề xuất nghỉ hết t3 cho các cháu học thông hè
sgok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hung.nexus thì nghỉ hết tháng 3 có lệnh rồi

https://vnexpress.net/giao-duc/hoc-sinh-tp-hcm-nghi-het-thang-2-4054953.html
@sgok có vấn đề đọc hiểu ko bạn
CÔNG LỆNH NGHỈ HẾT 29/02
còn tháng 3 đang kiến nghị bộ giáo dục chưa quyết định nhoé
Khổ cái con nghỉ học mà ba mẹ phải đi làm
Nhà nào có ông bà hay người giúp việc trông trẻ giùm thì còn đỡ. Chỉ khổ mấy phụ huynh ko có ai để nhờ vả thì lại xấc bấc xang bang thôi.
@xxxthientaixxx Có nghỉ bằng niềm tin, làm công ty chứ có phải tự do đâu, kiểu gì cũng chết kaka
@cuongtao2016 xin nghỉ phép luân phiên các thành viên trong gia đình để trông trẻ thôi , có cố gắng lo cho con mình còn hơn cắm đầu làm rồi hậu quả khôn lường 😃
@xxxthientaixxx Có 2 vk ck à, bởi vậy khổ đủ đường kaka
@cuongtao2016 hy sinh tí để củng cố đời con thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019