Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

TrackPad của MacBook quá ngon, xài xong không thể bỏ được. Bên Windows có ít con hỗ trợ trackpad...
Duy Luân
2 thángBình luận: 280
TrackPad của MacBook quá ngon, xài xong không thể bỏ được. Bên Windows có ít con hỗ trợ trackpad...
TrackPad của MacBook quá ngon, xài xong không thể bỏ được. Bên Windows có ít con hỗ trợ trackpad ngon, và những con ngon cũng không rẻ hơn MacBook. Ao ước tới 1 ngày tất cả máy Win đều có trackpad ngon, bất kể giá
@cuhiep Mới chuyển qua mac mà thật sự mê cái trackpad. Giờ mình đã tự tin ko cần mang chuột đi theo. Dù cùng bỡ ngỡ với HĐH mới nhưng trải nghiệm nói chung là vô cùng hài lòng.
@cuhiep Vẫn thích cái force touch này, cả trên ios nữa mà tiếc quá ios bỏ mất rồi, cái haptic nó sida quá trời. Mac os Cat thì force touch bị lỗi lúc có lúc không :/
Anonymox
TÍCH CỰC
2 tháng
@Duy Nguyễn 2021 mình đã bỏ chuột, kể cả khi dùng ở nhà
@Duy Nguyễn 2021 hồi mình mới mua Mac, đọc thấy nhiều người kêu không cần chuột, thấy lạ lạ...mà giờ thiệt...sài cực phê
htux
TÍCH CỰC
2 tháng
Mặc dù chạy Linux nhẹ nhàng, mạnh mẽ để dev nhưng sự thật là dùng macOS công việc hiệu quả hơn
Mình dev thấy Linux giờ dễ hơn Mac nhiều.
Mac giờ lắm thứ lỗi lặt vặt vô cùng. Nhưng có thể là mình dùng nhiều package cần C/C++ lib.
htux
TÍCH CỰC
2 tháng
@robberviet Do bạn làm embeded đụng c/c++ nhiều. glibc hay musl thì vô đối trên Linux rồi. Mac mình dùng mấy năm nay vẫn ổn định, OS mới ra upgrade đều đều, mà phần mềm hỗ trợ (mail, note, calendar, pts, office...) thì quá đầy đủ nữa
HungDB
TÍCH CỰC
2 tháng
phải nói là quá ngon, mình là người mới xài mac mà còn phê nữa 😁, gập máy cắm qua màn hình lớn và xài chuột thì nó lại chán, thích cảm giác 3 ngón trái, phải, lên :D
@HungDB Dùng xog đếch muốn dùng chuột luôn ạ ^^. Mà cũng ko muốn dùng cả con magic mouse luôn =.=
ironkend
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HungDB Bác mua Magic Trackpad là oke
HungDB
TÍCH CỰC
2 tháng
@ironkend cũng đang tính đây bác, giá chát quá 😁 nên phương án tạm thời là mở con mac lên, giảm độ sáng = 0 và dùng màn hình lớn + trackpad của macbook :D, thấy cũng ổn
@HungDB @HungDB

Hồi trước cũng vào store dùng trackpad của Macbook một chút nhưng chưa thấy gì đặc biệt. Hiện mình cũng hay làm việc bằng trackpad trên con Dell insriron 11 vì lúc trước chuột bị lỗi phải đem bảo hành, giờ dùng chuột hơi chán với mình.
phoipha
TÍCH CỰC
2 tháng
Nhưng bàn phím trên macbook pro như hạch. Để bên con X1 carbon thì một trời một vực
tinhnd
TÍCH CỰC
2 tháng
@Cu Sữa Dùng Thinkpad lâu chưa mà không biết swap phím Ctrl với Fn vậy bác 😁
@tinhnd biết chứ... bác có swap thì nó đổi vị trí chứ nó đầu đổi được cái chữ hehe... mà ai khoái xài thinkpad thì ko nên swap.
Cũng còn tùy quan điểm, cá nhân mình thì thấy macbook gõ tuy không thích tay nhưng ưu điểm là gõ cực nhanh và bén. Nếu đã quen tay dùng lâu thì khó trên bàn phím Mac đời bướm ít mất sức và gõ rất nhanh.

Nhưng mình thì đang cắm màn ngoài nên chuyển ra dùng magic keyboard + chuột 2 nên cũng tạm tạm
ngsangmt
TÍCH CỰC
2 tháng
@phoipha Đừng có thần thánh cái bàn phím thinkpad. Thử gõ bàn phím cơ một thời gian rồi quay lại gõ thinkpad xem có gõ nổi ko?
clapika
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình dùng song song cả 2 và thừa nhận là trackpad của Mac là ngon nhất tính đến thời điểm hiện tại. Nhưng nói đi thì cũng phải nói lại, Apple họ tự làm cả phần cứng lẫn phần mềm nên độ tối ưu đương nhiên là hơn Win rồi.
clapika
TÍCH CỰC
2 tháng
@Duckie (PTViet) Thì một thằng người thật với 1 thằng kiểu robot xong nhét tâm hồn con người vào thì đương nhiên lag là điều khó tránh bác ạ
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@vanlinh2905 Tôi không có nhu cầu code nên tôi thấy việc phải ấn thêm Fn để tăng giảm độ sáng, âm lượng là rất bất tiện. Mà sao mấy bạn dev xài Macbook đâu có phím Fn cũng đâu thấy ai phàn nàn đâu nhỉ?
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@clapika Mấy ông Microsoft càng ngày càng làm cái giao diện của Windows 10 nó rối rắm vkl ra, nhất là cái File Explorer. Nhét một đống button không cần thiết (Copy, Paste) vào trong cái Ribbon trong khi cái người ta cần là Navigation bar lại làm nhỏ lại. Thiết kế "tối dạ" như vậy mà chả thấy ai kêu ca gì, hay là cam chịu có sao xài đó quen rồi?
clapika
TÍCH CỰC
2 tháng
@Jakelong22 Thật ra muốn kêu cũng khó bác ạ vì sản phẩm nó phân mảnh quá. Nếu như thống nhất 1 hãng sản xuất cả phần cứng lẫn phần mềm như Mac thì còn dễ kêu, đằng này khi Win đến tay 1 hãng nào đó, có khi nó đã bị tùy biến 1 vài chức năng rồi. Hơn nữa, bản thân Win làm ra cũng là để phục vụ cho mục đích bán cho các hãng để họ tự phát triển phần cứng của mình nên việc đó là khó tránh khỏi.
Window là thế giới của keyboard shortcut.
@ohcactus bác pin vào deskbar thì nó luôn nằm đó và stt ko đổi, bên phải nó là +1, cơ bản là chức năng này ko quan trọng nên ít ai quan tâm tới, trên win có nhiều app để tùy biến alt tab theo nhu cầu, ai cần thì cài thêm
ohcactus
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@darklight_vtp thật ra mình rất hay tùy biến mấy cái shortcut này. vì mình dùng emacs + hhkb nên không muốn rời tay khỏi cái bàn phím https://tinhte.vn/thread/neu-cam-thay-touch-bar-tren-macbook-qua-vo-dung-moi-anh-em-thu-nhung-cach-sau.3242728#post-58600914 . shortcut cho các phím điều hướng + bs/delete thì khỏi phải nói rồi. vấn đề switch giữa các cửa sổ thì mình thấy khó mà giải quyết được. như bạn nói pin thì cũng chỉ áp dụng với những ứng dụng mình mở cố định. chứ mở mấy tấm ảnh hay tài liệu mà đóng mở liên tục thì cũng không dùng được. trong cái link kia mình cũng nói đến cơ chế chuyển window bằng cách đánh số. sau cái topic đó thì mình chuyển qua hướng khác. mình cấu hình shortcut để chuyển cửa sổ theo keyword. ví dụ gõ "c face" thì nó sẽ chuyển qua tab chrome nào đang mở có url domain chứa từ "face" ra ví dụ như facebook. gõ "s spring" thì nó sẽ tìm cửa sổ sublime text nào có title chứa từ "spring". không cân nhớ, không cần nhìn, chỉ cần gõ thứ mình muốn. mấy cái tool về productivity thì nó quá là nhiều rồi.

Nếu cảm thấy Touch Bar trên MacBook quá vô dụng, mời anh em thử những cách sau | Tinh tế

Như tiêu đề, nếu anh em đang sử dụng các dòng Macbook có Touch Bar mà cảm thấy nó quá vô dụng hoặc quá nhàm chán, mình sẽ chia sẻ với anh em một số trò vui vẻ để anh em có thể tuỳ biến nó để nó có…
tinhte.vn
htux
TÍCH CỰC
2 tháng
Thế mỗi lần muốn chuyển phải nhìn xuống xuống task bar coi nó nằm ở số mấy để nhớ số bấm ah ??? Chê là phải đạo rồi
yunneg
TÍCH CỰC
1 tháng
@tieutangbuongbinh nếu bạn dùng chính là excel, thì tập dùng shortcut thì sẽ nhanh hơn dùng chuột nhiều đó.
kemkem87
TÍCH CỰC
2 tháng
xác nhận nha, mới dùng có mấy tiếng mà mê cái trackpad luôn
tiderace
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Độ trơn vừa phải, độ rộng thì khỏi nói. Chứ như mấy máy khác vừa di cái là hết không gian rồi.
@tiderace Mình còn gặp vấn đề khi nó quá rộng. Nhiều lúc di chuột thấy ko ăn, chợt nhận ra ngón út thả tự do vào đúng vùng trackpad. 😅
@tiderace không biết máy nào chứ XPS 15, Razer Blade 15 thì chắc bạn di hết không gian nó cũng đi được mấy cái desktop rồi
@tiderace máy Mac gần đây cái trackpad làm rộng quá đến mức thừa thãi, như mấy con mac ngày trước là đủ rồi
Ông Long
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Tay mồ hôi nhiều như mình chỉ xài đc macbook là chính xác nhất. vài con windows flagship có bàn rê mặt kính thì còn xài tạm đc nhưng không có force touch 😁
pikupi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Ông Long ông nói ngược, tay mồ hôi dùng trackpad khó chịu vl, rít rít, mòn tay, nhiều nước thì trơn tuột, loạn cảm ứng. Dùng chuột mới phù hợp.
công nhận dùng thích thật.
K0NG
CAO CẤP
2 tháng
hoàn toàn đồng ý 😁 vuốt ve trackpad trên MAC là đã nhất ^^
Muốn dùng laptop rẻ mà trackpad ngon thì chỉ có Chromebooks.
Mình xài trackpad macbook thấy chán ko hợp tay nhưng vẫn phải xài ;))))
Bởi windows người ta xài chuột nhiều
Từ hồi dùng laptop đến h, tôi toàn dùng chuột là chính. Động vào Mac rồi, vẫn fai dùng chuột thôi. Ok đồng ý là dùng nó to & mượt hơn win. Mỗi tội ko = chuột thì ý nghĩa j đâu.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân Bạn không hiểu ý mình rồi, vì quá nhiều người thần thánh con trackpad của Mac, đến mức cho rằng nó ăn đứt dùng chuột. Mình chỉ đưa ra ví dụ vì sao chuột mới là dành cho những người làm việc nghiêm túc, vì tính chính xác và tốc độ của nó.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@wink Mac làm j có excel mà chả không cần chuột ah bạn =)))
@fdcode281 Mac có excel & dùng giống như win nên cần có chuột nhé.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@wink haha
Công nhận xài sướng
To xài nó sướng. 😃
lordgon
TÍCH CỰC
2 tháng
Đồng ý với mốt. Track pad trên macbook xài còn ngon hơn cả chuột
Gì chả bỏ được Luân. Người yêu còn bỏ được nữa là 😃
vẫn thích xài chuột hơn để lướt nhanh nhưng vẫn bấm chuẩn
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019