Trải nghiệm Android 12 Beta 1: có vài điểm mới thôi, chưa đủ như Google giới thiệu
Rất hay và hữu ích!/6 người
Duy Luân
4 thángBình luận: 66
Trải nghiệm Android 12 Beta 1: có vài điểm mới thôi, chưa đủ như Google giới thiệu
Có vẻ đây là bản beta đầu tiên nên không nhiều thứ mới về giao diện, chủ yếu xoay quanh các cải tiến ở mức hệ thống thôi, còn các app của Google, kể cả app mặc định, phải đợi họ update thì mới có giao diện theo phong cách Material You. Thôi không sao, có gì xem nấy trước, mời anh em xem bên dưới.

Đây là màn hình khóa và màn hình nhập passcode. Chỗ này được làm mới nhẹ với biểu tượng đồng hồ lớn hơn, số đếm notification chưa đọc cũng rõ ràng hơn, nhờ vậy bạn liếc mắt qua là biết được ngay mình đang bỏ lỡ thông tin gì. Phần này mình thấy Google làm ổn. Trong các bản update sau có vẻ sẽ có thêm cả biểu tượng notification chưa đọc trên cạnh trên màn hình nữa, bản này thì chưa thấy.

Đây là màn hình chính, không có gì mới cả, các widget đẹp đẹp theo kiểu Material You mà Google giới thiệu tại sự kiện Google I/O cũng chưa có. Mình đoán rằng phải đợi các app này cập nhật thì mới có những widget đó. App Gmail mới, app đồng hồ mới, app máy tính mới theo Material You với nhiều góc bo… cũng chưa xuất hiện. Hơi buồn. À, bạn nhìn thanh volume trong hình trên, thì nó có thay đổi nhẹ tí, to hơn và bo tròn hơn, dễ chạm hơn.

Còn đây là khu vực thông báo. Có thể thấy rằng các thông báo giờ có khoảng trống nhiều hơn, dễ xem hơn. Các nút Quick Settings có kích thước to hơn đáng kể, không còn là một nút tròn nhỏ nữa, bấm dễ hơn tuy rằng chiếm diện tích hơn.

Màn hình Settings được đổi mới khá nhiều với phong cách làm mình nhớ tới One UI cũng như iOS 13 trở về sau vì các đề mục lớn và icon cũng được làm to hơn so với trước đây. Bạn có thể thấy rằng các dòng settings giờ cũng được làm to hơn, chữ lớn hơn. Những cải tiến này khiến Android 12 trông hiện đại, thời thượng và có vẻ “công nghệ” hơn trước.

Mới có beta 1 thôi, từ giờ đến tháng 9 còn nhiều đợt beta nữa sẽ được ra mắt, có gì mới mình sẽ chia sẻ ngay với anh em nhé. Xin cảm ơn anh em.
66 bình luận
Chỉ mong nhập mật khẩu là vô luôn chứ k cần phải bấm thêm nút enter nữa
@manchirua Vân tay đâu phải 100% là nhận được đâu. Nhiều lúc nhập vân tay nhiều lần không nhận máy bắt nhập code.
minh12d1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Du Si Zin Bạn đang nói điện thoại nào vậy, chứ trên đt SS có từ lâu rồi mà
@minh12d1 Các hãng như SS k dùng giao diện gốc nên hãng đã tùy biến cho tiện hơn rồi
@Du Si Zin Do bạn deck biết setup đó!
ipconfig
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ngon, năm sau lên đời đt là đẹp. Ko biết có cài được cho con note 9 củi ko?
@ipconfig Mới ra thế này thì lấy đâu ra bản cho note 9 chứ bác
@ipconfig note9 để chặn giấy thôi bác 😁
ipconfig
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@JerryKist Buồn =))
@ipconfig nhà mình có con note 8 giờ để cho thằng nhóc coi youtube chứ cũng chẳng làm gì, mà ko hiểu sao hồi mới mua dùng sướng vãi 😁
Bo tròn ghê quá
@B L A Z E Công nhận là bo hơi nhiều. Cơ mà bo ít thì nó lại biến thành iOS nên chắc mấy anh thiết kế cố gắng tránh.
Khả năng đợi tháng sau có Beta 2 sẽ đầy đủ hơn 😉
Giao diện setting giống OneUI
Hiệu ứng nhún nhảy khi vuốt đến cuối trang Setting giống iOS
Trung tâm cài đặt nhanh giống MIUI
và...cái thanh thay đổi độ sáng thì to đùng xấu hoắc, chả giống ai. 😁
@manchirua E có cảm giác giống hệt bác 😆
Đã update trên Pixel 3a. Máy giật bung lụa. Update xong thấy giống đang xài Samsung Note 8 trước đây. Hihi. Nhưng các bác cho em hỏi nếu sau này gg tung ra bản chính thức thì làm cách nào để mình dùng bản chính thức đó ạ. có cần khôi phục cài đặt gốc không? Em mới lần đầu chơi hệ Beta mong được chỉ dẫn ạ.
@Duy Luân Hy vọng là do thiết bị cần làm quen với hệ điều hành mới sau vài ngày hoặc sang beta 2 nó đỡ lag anh nhỉ hihi
willike
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Duy Luân 3a xl bình thường cũng lag rồi. Lên bản này lag hơn nữa. Mà sao vẫn là phiên bản Android 11 nhỉ?
@willike Chắc bug 😆
@Sutee OTA luôn thôi bác, ko phải làm j cả
Thay đổi còn ít, mà lỗi thì nhiều 😂. Sơ sơ là quẹt trái để back có khi bị lỗi k có tác dụng, gboard bấm k lên. Dùng beta hơi bị mệt đây
@baotuan Bản đầu mà, ham hố vọc thì lên thôi.
mấy bản android này có má phụ ít dùng thì up thôi, chứ android đầu lỗi lắm
caulathien
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Trước tiên là thấy vân tay trên app Techcombank không hoạt động 😔
Samsung sẽ làm mọi thứ khiến cho Android hoàn hảo hơn
N.d.Hung
TÍCH CỰC
4 tháng
Lâu lắm ko để ý android đến phiên bản chữ cái gì rồi
minhmeosg
ĐẠI BÀNG
4 tháng
pixel 3 đã lên. giao diện nhanh nhưng hình như các app chưa hổ trợ hết. vài app vào khá lag, dù 11 chạy mượt
@minhmeosg Chán, tính lên mà nghe vậy thôi hóng tiếp 😂
@Phạm Đoàn Hổ zing mp3, nhaccuatui, internet banking bị lỗi a ạ
anhianh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Phạm Đoàn Hổ Thì mới beta 1 mà bạn
DDoS
TÍCH CỰC
4 tháng
@minhmeosg Zalo còn lỗi call với video call không bác?
ok luôn
Nói không phải thừa nhận chứ ngôn ngữ Metro của ông MS khởi sướng phong cách nhấn mạnh typo vẫn còn được kế thừa trên 2 OS còn lại và phong cách thiết kế hiện đại ngày nay.
Flat design (thời Windows 8 ra mắt) cũng là ông Microsoft khởi sướng và đi đầu trending. Nhưng làm tốt hơn thì vẫn là Apple và Google. 😁
@thanhlocgp Thì vẫn trend tới giờ là thành công rồi :D
trungnthut
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nhìn giao diện mới như mấy con custom của Khựa,
O lala
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đeo khẩu trang vẫn quét đc khuôn mặt,và chỉ mở khoá đc khi đeo khẩu trang😁😁😁
Bỏ ra là 🐶 ko nhận chủ luôn các bác ợ
4xl thấy mượt mà hơn
@O lala Con của mình hông có face id xịn như pixel 4 😁
O lala
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Duy Luân 😁😁😁 hẳn rồi. Vì 4xl của mình là bản li mít tựt có vài cái đc SX thôi. GG quy định ko bán cho các tay to TT 😁
O lala
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Duy Luân Haha nghèo là khổ vậy đó😁
@O lala Đã
Lion4me
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Vừa mới lên cho con 4XL thấy ngon vl ra. còn lỗi dùng 2-3 ngày sau mới biết được =))
O lala
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Lion4me Xác nhận 4xl ngon choét thành toán ngân hàng nhanh như cướp😁😁😁 bản bê ta sau làm cái ghi âm cuộc gọi mặc định nữa là ngon
Có lẽ phỉ chờ apple khoảng 5-7 năm sau định nghĩa lại mod luan nhỉ =))
Cạn chất xám

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019