Đọc sách trên iPad: Apple Books ngon hơn Kindle nhiều

Didu
20/3/2023 2:24Phản hồi: 250
Đọc sách trên iPad: Apple Books ngon hơn Kindle nhiều
Mình ít khi đọc sách bằng iPad nhưng khi nào đọc mình thường sử dụng ứng dụng mặc định là Books (tên cũ iBooks) do Apple phát triển, vì nó ngon hơn ứng dụng Kindle. Có nhiều lý do để Books tốt hơn Kindle, ít nhất là trên một chiếc tablet, nhưng giá trị nhất với mình là bộ từ điển và sự đơn giản nhưng hiệu quả trong cách Apple đưa cho chúng ta các tùy chọn khi đọc.

Về cơ bản, Books và Kindle là giống nhau, đều có thể chép sách, file PDF, sách nói vào để đọc, và cả hai đều có kho sách. Tuy nhiên theo mình thấy, kho sách của Apple chưa hoạt động hoàn toàn tại Việt Nam vì chỉ có một số tựa sách cũ và miễn phí, không có các tựa sách trả phí. Kho sách của Apple cũng đơn giản hơn Amazon, dễ hiểu thôi.

Giao diện khi đọc sách của Books cũng đơn giản hơn Kindle nhưng không vì thế mà ít tính năng. Nó thực sự chỉ ít tính năng hơn Kindle về các thông số trong quá trình đọc, ví dụ % còn lại của chương, % còn lại của sách, thời gian đọc còn lại… thì Kindle vẫn đa dạng hơn.

Đây là cái hay nhất của Apple Books đối với mình. Thay vì để người dùng tự điều chỉnh font chữ, kích thước và màu nền từ những bước đầu tiên thì Apple đưa cho chúng ta 6 preset và mình hài lòng ngay mà không cần tinh chỉnh thêm. Mỗi preset này sẽ khác nhau về cách dàn trang (khoảng cách chữ, dòng…), màu nền khi đọc và font chữ. Rất thông minh và đơn giản.

Còn nếu muốn can thiệp sâu hơn, ví dụ chọn font chữ, đậm nhạt, kích cỡ font, khoảng cách các dòng, chữ và từ thì Apple Books cũng có luôn. Đặc biệt ứng dụng này còn cho mình đọc theo chiều dọc thay vì chiều ngang. Để cho dễ hiểu thì nó giống như cách chúng ta đọc tin tức với Safari, tức là cuộn theo chiều dọc, không phải lật trang theo hai chiều trái/phải truyền thống.

Cuối cùng là từ điển, từ iOS 16 thì từ điển Anh - Việt đã rất tốt rồi và Apple Books tận dụng điều đó khá tốt. Nếu anh em dùng app Kindle trên iPhone/iPad đều biết là nó không có từ điển Anh - Việt để đọc sách tiếng Anh. Không chỉ tra từ mà mình còn có thể bôi đen một câu hoặc một đoạn để dịch cũng được luôn. Rất hữu ích cho anh em nào phải ngâm cứu tài liệu tiếng nước ngoài.

Apple Books cũng cho mình take note và highlight với đủ màu sắc trong quá trình đọc sách. iCloud sẽ giúp chúng ta chép sách epub vào máy và đồng bộ giữa các thiết bị với nhau một cách dễ dàng.
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iPad mini đọc sách đúng bài. Nhỏ gọn dễ cầm 😃
@thaiduy911 Cám ơn chia sẻ của Bro ! đúng thật eBook (Book) của Apple ít sách TV hay để mua quá ! Nhờ stus này mà mình đã biết dùng thêm Play Books, dù mua Sách qua trình duyệt (ko mua trực tiếp trên APP được) cũng không vấn đề 😃
@Didu App dùng trên ipad ngon nhe ! Vào App tìm sách rồi add vào Wishlist , vào trình duyệt web (play.google.com/store/books) mua xong vào App xóa đi tải lại là có bản full đã mua
@Phêrô Liam Bạn vào web upload được cả thư viện pdf lẫn epub của riêng mình lên nó cho 1000 quyển max 100mb quyển nhé vẫn đồng bộ bình thường giống như sách mua
honka
ĐẠI BÀNG
một năm
@Tek Whale miniLED là ảnh sáng đi trực tiếp vào mắt, thời gian dài sẽ hại mắt. khác hẳn so với elink k có ánh sáng xanh và chiếu vào mắt
ghét cái apple không đưa cái Book này lên web Icloud. Nhiều lúc lên vp muốn đọc tiếp cũng không tiện
vinytran
ĐẠI BÀNG
một năm
@thaiduy911 Bạn cho mình xin share bộ sưu tập của bạn với được không?
Vinytran01@gmail.com
Cảm ơn bạn rất nhiều !
@vinytran Mình cho hết lên google book rồi bạn ơi giờ down từng quyển về chết mất
@thaiduy911 Trên 100mb thì bó tay hen
@Didu Đúng đó bác
Apple Book có một cải lùi cực kỳ cùi bắp khiến mình không muốn dùng trên iPad là nó không có hiệu ứng lật trang (page turn animation) mà chỉ lướt lướt. Trong khi Kindle thì có. Hồi xưa cái Book có, giờ bỏ, làm mình bỏ nó luôn 😁
256abc
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nam Air đang đọc 15.6 và vẫn có mà mod 👌
ansu16
ĐẠI BÀNG
một năm
@maidng Bạn có thể dùng app moon+ reader trên Android, app này dùng rất tốt luôn.
@256abc 16 là mất rồi nha
@ansu16 Moon thì lại quá tốt
nào ra màn eink nữa mới ngon..
@long khanh bi lươta wed hay top top face gì gì thì đó không tập trung như đọc sách. còn một khi đã đọc sách nên chọn e link nhá . mình cũng đã từng thủ dùng ipad xong phải bỏ về e link cho lành .
@khuonguyen màn hình enink đọc thôi chứ note không bao giờ ngon được, tần số quét thấp quá
@long khanh bi xem nội dung số n khác với đọc sách, b kết hợp giữa hình ảnh, video, text + animation của các trang web, mạng xã hội n sẽ khiến mắt đỡ mỏi, chứ ngồi đọc text không muốn mù cmn mắt rồi. thế nên ng ta mới làm ra cái màn e link, chứ màn oled mà ngon thì ng ta sản xuất nghiên cứu elink làm chó j
Từ macos ventura là book trên mac đồng bộ được với ios ipados luôn rồi. Quá ngon
@Tech Man từ lâu lắc đã đồng bộ rồi nha bạn
@Nam Air Mới đây thôi , bạn check lại đi. À chính xác là đồng bộ sách mình down trên mạng thêm vào. Chứ sách mua thì đồng bộ lâu r
@Tech Man mình đọc apple book hồi còn là iBook á, sách hay mọi việc gì đều được đồng bộ hết
@Tech Man Có khá lâu rồi mà bác.
@Tech Man Mình đọc từng những năm 2016 thì đã đồng bộ rồi mà?
Chịu, ko đọc được sách = máy tính bảng, nhanh mỏi mắt
@chichung91 thi thoảng đọc vui thì được
@chichung91 Có 2 loại sách mà bạn có thể chọn giữa ipad vs mds😃

Loại chữ, truyện tranh đọc máy đọc sách bao ngon.

Nhưng loại sách nghiên cứu có hình, nhất là kiến thức qua hình minh hoạ thì chắc chắn nên dẹp mds là vừa. Ipad bao ngon.😃
@chichung91 Tui thấy đọc kindle mỗi khi chuyển trang thấy chớp chớp mới đau mắt, với lại coi sách kiến trúc không có màu sắc
@chichung91 cung không quá tệ, mỗi ngày đọc 30' như đọc báo thôi
Cả hai đều là dùng thiết bị cầm tay thay thế sách vật lý cả. Nhưng mình cầm iPad lên thì rất dễ chuyển sang các việc giải trí khác như chơi game, facebook, tiktok,... Và mình bị làm phiền bởi notification nữa. Tưởng tượng đang đọc mà nhận tin nhắn ngân hàng báo hạn thanh toán thẻ 😃 Sao mà còn tâm trạng đọc nữa. Tất nhiên bạn còn phương án bật chế độ sleep để k phải thấy, nghe noti nữa.

Với lại Kindle nhẹ hơn iPad nhiều, dễ cầm trên tay hơn. Riêng mình thì vote cho Kindle hơn nhé.
@joe1111 Cái khác lớn nhất là ở cái màn hình. Việc setup kia thì ok, nhưng vì cầm ipad nên trong đầu có lúc suy nghĩ mở lại để sd mấy dịch vụ khác.
@flower_cutter Vậy là không tập trung chuyên môn rồi 😁
@Hankle Thường vẫn bị vậy mà, có yếu tố gây mất tập trung là không thể tập trung hoàn toàn được.
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
@flower_cutter Vậy là do bác rồi, k phải do máy

Mình thì thấy vẫn bình thường, k bị lạm mấy vào các app khác. Chỉ mong có double tap to translate mà chưa có chức năng này
đọc sách cần nhất là tập trung không bị phân tâm, kindle giúp mình làm được việc đó, còn cầm ipad lên thì lại khác, vào cái này, xem cái kia không tập trung được
Có sách tiếng Việt ko sếp? Chứ toàn tiếng Anh thì chơi sao đc?
Mà đi so sánh Apple với hãng khác nó khập khiễng quá, 1 trời 1 vực.
@tinhdg Sách tiếng việt thì tìm trên mạng rồi add vào thoải mái mà
@tinhdg chép sách tiếng việt vào được b
Để đọc sách được thì trải nghiệm cầm nắm là cực quan trọng, cái này iPad hay các máy tính bảng không thể bằng máy đọc sách chuyên dụng được hehe
Ko vì màn hình eink thì mình cũng chẳng chọn kindle làm gì 😆
hugochip
ĐẠI BÀNG
một năm
Combo Kindle ppw4 + Koreader ngon hơn iPad + Apple Books nhiều
@hugochip paperwhite mà cũng dùng koreader ah b, vì mình thấy app đọc mặc định của kindle ngon rồi
hugochip
ĐẠI BÀNG
một năm
@Didu Đọc nhiều định dạng hơn; note & tra cứu dễ dàng hơn; ssh: chép file, sắp xếp theo thư mục cực ngon; Auto crop Pdf đọc nội dung fit width; tùy chỉnh chức năng cảm ứng theo sở thích; và cảm giác đồ mình mua là của mình chứ không phải đi mượn của Amazon.
@hugochip Sắp xếp theo thư mục thì chỉ cần cắm cáp vô máy tính là làm được thôi mà. Fit width thì có chức năng margin đó.
Ko hiểu sao, cùng một lượng sách giống nhau mình chép vào Apple Books và Google Books. Nhưng
Apple Books: Chiếm 7Gb bộ nhớ
Google Books: Chiếm 60Gb bộ nhớ
Ps: Mình đã kiểm tra để tất cả sách đều ở trạng thái đã tải cả trên Apple Book và Google Books. Có ai biết lý do tại sao không
@simplyteoanh Bạn để trên máy tính khi chưa chép thì bao nhiêu GB?
@If you dont mind Mình để trên máy tính thì khoảng 6,7Gb
nierec
TÍCH CỰC
một năm
@simplyteoanh sách mà tận 7gb, bao nhiêu quyển vậy bác?
@nierec Chắc Harry Potter, The Lord of The Rings...
@simplyteoanh Bạn chụp lên ae coi sao nào
kindle có công nghệ eink chống mỏi mắt và ánh sáng xanh, apple ko có
matinews
ĐẠI BÀNG
một năm
Ủa! Cả bài viết thấy nó mâu thuẫn với tiêu đề!
@matinews hehe, mình đang so sánh với app kindle trên ipad
@Didu đọc lướt qua thấy các thánh tinhte member đúng kiểu đọc tiêu đề xong cmt, toàn đi so ipad vs kindle device 🤣
làm màu là chính chứ tôi đố mấy ông đọc hết bộ Harry Porter bằng Ipad đấy, không mỏi mắt thì cũng bị phân tâm ah :p. Ipad thì chắc đọc truyện tranh sẽ ngon hơn sách chữ
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@chodedaulon Doanh số chứng minh điều ngược lại. Người dùng bỏ e reader đi hàng năm sang tablet vs smartphone
@rassen Do nguời ta không quan trọng đọc sách thôi, ai mà chả muốn tiện khi dùng 1 thiết bị làm đc nhiều thứ, phần đó thì ipad hơn
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@chodedaulon Bạn nhầm. Lượng sách bán ebook và sách giấy ra vẫn tăng. Doanh số tablet vẫn tăng.

Chỉ có thiết bị đọc sách tụt thê thảm

Nói lôi số ra là thấy ngay.

https://justpublishingadvice.com/the-e-reader-device-is-dying-a-rapid-death/

E-Reader Device Sales Including Kindle Are In Rapid Decline

E-reader device sales are falling because readers are opting to use smartphones and tablets more and more to read ebooks.
justpublishingadvice.com
ShiLveR
ĐẠI BÀNG
một năm
@CaVangBungBu Lúc chưa có ipad hay kindle thì mình từng luyện full bộ tây du ký và holmes trên con BB8700 đó bạn 😂😂😂
Vẫn xài kindle, khó bỏ vì lỡ mua nhiều quá rồi. Eink vạn tuế. Sau có đổi cũng chỉ đổi kobo. Khi nào iPad ra thêm tấm nền eink tính tiếp
mình đang xài đây
khoảng hơn 6 năm qua đủ thăng trầm
nói chung là trầy trật khi chuyển từ những ebook cũ định dạng prc sang epub. thời xưa prc chắc là định dạng chuẩn nên mấy ebook cũ toàn định dạng này. xong không tương thích với Book của apple
giờ thì đỡ rồi, epub đang thống trị. Book còn đọc được luôn pdf - và rất mượt nữa. Công việc mình cần đọc mấy sách pdf nặng nên ipad là best rồi. kết hợp thêm với pencil2 để note nữa

cái dở nhất của Book là không hiểu sao nó không có option lưu toàn bộ xuống máy giống như photo. ứng dụng photo bạn có thể chọn là ưu tiên lưu lên icloud - tối ưu hoá dung lượng
Book thì không nhé, thích là nó xoá m** file trên ipad, xong mỗi lần vào lại phải load lại qua wifi. Đúng là pdf của mình nặng (toàn trên 500MB) nhưng mà ipad cũng thừa chỗ quá trời (>100GB). Mong là apple sẽ update được cái tuỳ chọn kia.
@Thienhai630 Công nhận lâu lâu vào thấy file load lại thật bác, đấy là file nhẹ mấy chục MB chứ chưa nặng như của bác
Kindle dùng cái màn hình eink, ông lại so sánh với cái màn hình ipad
Reah
TÍCH CỰC
một năm
@danghung83hn Đây là đang so sánh App Book với App Kindle chứ ko phải so sánh Ipad với Máy đọc sách Kindle nha.
@danghung83hn mình so app kindle trên ipad
hvt2.0
TÍCH CỰC
một năm
@rassen Amazon coi kindle là phương tiện để bán sách của họ thôi chứ phải đặt nặng doanh số làm gì, lợi nhuận sản xuất kindle chắc hòa vốn cũng nên. Thứ 2 là mđs không nhất thiết phải nâng cấp hàng năm như smp, build đơn giản nhưng mà cũng không có gì để hỏng, khách hàng đa số sài cho đến khi hỏng mới ra mua cái mới. Nhìn họ bán chậm không có nghĩa là lợi nhuận giảm
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@hvt2.0 Ko thằng nào ko muốn bán dc nhiều thiết bị. Trên là doanh số toàn thị trường e reader nói chung ko chỉ kindle. Trend chỉ tới 2011 sau đó là tụt tới giờ.

Trên có đính link lý giải tại sao. Nguyên nhân user sang đọc trên phone vs tablet nhiều hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019