Trải nghiệm Audio Technica ATH-SQ1TW2: thiết kế độc lạ, âm thanh ổn, đeo thoải mái

Anh Tú.
10/6/2024 9:7Phản hồi: 11
Trải nghiệm Audio Technica ATH-SQ1TW2: thiết kế độc lạ, âm thanh ổn, đeo thoải mái
Mình vừa được cho mượn 1 cái tai nghe mới của Audio Technica và mình cũng đã đeo thử nó trong suốt mấy ngày qua để làm cái bài trên tay và trải nghiệm cho anh em. Đối với mình, đây là chiếc tại nghe được thiết kế khá dị, và không chắc là nó sẽ phù hợp với nhiều người.

Audio-Technica trình làng true wireless ATH-SQ1TW2 với nhiều màu sắc, kháng nước IPX5, dự kiến $129

Audio-Technica vừa chính thức giới thiệu mẫu tai nghe true wireless ATH-SQ1TW2 dự kiến sẽ chính thức lên kệ vào ngày 21/4 với giá $129. ATH-SQ1TW2 sẽ có nhiều màu sắc bắt mắt để người dùng lựa chọn gồm đen, cafe latte, xanh lá, đỏ, nâu hồng và trắng.
tinhte.vn

Đầu tiên, mình sẽ điểm qua 1 số điểm đáng chú ý của em tai nghe này:

• Kết nối đồng thời với 2 thiết bị, dễ dàng chuyển đổi giữa điện thoại và máy tính.
  • Hỗ trợ sạc không dây chuẩn Qi.
  • Ứng dụng Connect: Tùy chỉnh âm thanh, điều khiển tai nghe và nhiều tính năng khác.
  • Hướng dẫn bằng giọng nói: Hỗ trợ tiếng Nhật và tiếng Anh. Không có tiếng Việt nên anh em không cần quan tâm tới tính năng này.

Trên tay nhanh: gọn, nhẹ, giống cái nồi cơm điện mini

Đập vào mắt mình là ngoại hình rất ấn tượng của nó với thiết kế case sạc trong suốt ở vị trí 2 tai nghe, cách sắp đặt có hơi khó hiểu nhưng nó cũng không phải vấn đề lớn lắm, nhìn vẫn rất là style. Khác với những mẫu tai nghe hiện tại trên thị trường, nó được thiết kế lại với hình dạng vuông, bo tròn các góc, nhìn mềm mại và hao hao với 1 hộp phấn trang điểm của chị em.

Một góc nhìn khác, anh em có thể thấy mặt nhựa phía trên phần nắp được làm bóng và mình không đánh giá cao lắm bề mặt này, nó dễ bám vân tay, nhìn không được đẹp. Nó nằm gọn trong lòng bàn tay mình nên anh em nào muốn có 1 chiếc tai nghe không dây nhỏ, gọn, nhẹ thì có thể tham khảo em nó.

Mở nắp ra, thì 2 chiếc tai nghe đã nằm đó rồi, cái bản lề của cái case này mình thấy vẫn chưa được chắc chắn lắm. Góc nhìn này thì anh em có thể thấy nắp nó có khoét 2 cái lỗ để lộ phần logo của 2 cái tai nghe ra ngoài, như đã nói thì đó là điểm chấm phá trong thiết kế.

Thao tác lấy tai nghe ra dễ dàng, chụm 2 ngón tay theo hướng chéo như hình và nhấc nó ra là được, không khó lấy ra như những chiếc tai nghe có thiết kế độc lạ khác. Mình thích cái gì độc lạ nhưng phải dễ sử dụng.

Quảng cáo

Mặt sau của cái case là 1 cổng USB-C để anh em sạc, khi quay sang mặt sau thì anh em có thể thấy rõ những điểm chưa tốt trong thiết kế của nó. Khu vực gần bản lề cảm giác được hoàn thiện chưa tốt, vẫn còn sự rời rạc.

Nó có thiết kết hơi độc lạ, gọn hơn phần lớn những chiếc tai nghe mà mình đã có cơ hội sử dụng, nhìn nhỏ nhỏ xinh xinh hay lắm anh em. Thường tai nghe không dây sẽ có 1 phần chuôi dài ra, ví dụ như AirPods, còn cái này nó chỉ có 1 miếng được hoàn thiện giống kim loại lòi ra, phần này được in ký hiệu L R để anh em biết gắn bên nào. Hãng không in thì thật sự mình cũng sẽ mất kha khá thời gian để biết bên nào là L bên nào là R.

Nằm gọn trong lòng bàn tay, gọn, nhẹ, kích thước và trọng lượng là 2 yếu tố rất quan trọng đối với 1 chiếc tai nghe không dây.

Quảng cáo

Tai nghe lẻ, nó tương đương với 1 đốt ngón chỏ của mình. Việc nó nhỏ vậy cũng khiến việc nó nằm trên tai anh em trở nên tinh tế hơn, ít hiện diện hơn.

Hộp khi không có tai nghe, đối với mình là khá xấu, vì nó lòi những chân kết nối sạc ra. Mình thấy nhiều hãng làm ẩn những cái chân này nhìn đẹp và gọn gàng hơn nhiều. Để ý có thể thấy họ cũng in Left/Right theo hướng chéo tương ứng với vị trí đặt tai nghe.

Nếu anh em có tính liên tưởng 1 tí thì có thể thấy nó giống cái nồi cơm điện mini 😁. Thiết kế nhìn khá vui vẻ, cầm nắm ổn, không dễ tuột ra khỏi tay.

Cái hay ho của dòng tai nghe này là nó có rất nhiều màu sắc khác nhau để anh em lựa chọn, nói thật thì mình thấy cách họ phối màu những chiếc tai nghe rất có gu, màu nào cũng đẹp. Mình chọn dùng màu trắng vì nó đơn giản, truyền thông và ít phá cách hơn. Mình cũng rất ấn tượng với màu xanh rêu, màu hao hao với những chiếc tai nghe cao cấp.

Đây là hình ảnh khi anh em gắn tai nghe vào, nó nằm gọn trong khoang tai và không lòi cái gì ra giống như những thiết kế tai nghe khác. Thời gian đầu khi AirPods ra mắt, người ta đã có cái nhìn kì quặc về 1 người đeo 2 cái cục trắng trắng trên tai, nhưng ở thời điểm hiện tại, mình thấy việc đeo tai nghe không dây lên tai như 1 kiểu thời trang, giống với cuộc cách mạng nghe nhạc của Apple với iPod và tai nghe EarPods.

Mặt hơi đần, sorry anh em. Anh em có thể thấy cái góc này nó sẽ hơi lòi ra một chút do nó có độ dày nhiều hơn những chiếc tai nghe không dây khác, nói để dễ hiểu thì nó như 1 khối hình hộp trên tai của anh em vậy. Cảm giác đeo thì mình đánh giá rất cao, nó nhẹ, nó gọn, thậm chí có nhiều lúc mình không định hình được nó đang nằm trên tai, 1 phần là vì nó chỉ tiếp xúc với tai mình bằng nút cao su và 1 phần là nó nhẹ.

App Connect: điều chỉnh xuyên âm, Equalizer, hiển thị % pin

Anh em có thể kết nối Bluetooth thông thường nghe vẫn được, nhưng nếu muốn tuỳ chỉnh Sâu hơn thì anh em nên tải app của Audio Technica về. Để tải thì anh em vào App Store hoặc Google Play Store gõ Audio Technica là ra. Như hình thì anh em có thể thấy app Connect của Audio Technica có thể hiển thị pin của 2 chiếc tai nghe, chỉnh nghe xuyên âm Hear-Through, chỉnh Equalizer để phù hợp với bản nhạc anh em đang nghe.

Ngoài ra nó còn có chế độ Low Latency để giảm thiểu độ trễ khi anh em chơi game hoặc làm những tác vụ yêu cầu độ phản hồi nhanh của âm thanh. Bên dưới mục Low Latency cũng có 1 cái widget để anh em điều khiển nhạc, nó cũng giống như trình điều khiển nhạc mặc định của máy vậy, mình thấy nó hoạt động chưa ổn định bằng trình điều khiển mặc định.

Chi tiết hơn về Equalizer, nó có nhiều Profile sẵn để anh em chọn nhanh, việc này làm giảm thiểu tình trạng lúng túng khi anh em kéo các hiệu ứng âm thanh 1 cách thủ công nếu anh em không rành, mình là 1 đứa như vậy.

Chỉnh xuyên âm, tiếc là nó không có chống ồn chủ động. Anh em có thể chỉnh xuyên âm bằng app hoặc thao tác trực tiếp trên tai nghe, chạm 1 lần bên tay phải là chuyển mode.

Cảm nhận nhanh của mình về Audio Technica ATH-SQ1TW2

Mình là người không quá chuyên sâu về âm thanh, nhưng mình có thể cảm nhận được nó nghe hay hơn kha khá những chiếc tai nghe cùng tầm giá. Những tone cao được nó tái tạo khá gắt và không đủ ngọt ngào đối với những bài hát ballad, cái này sẽ phù hợp với những anh em thích nghe nhạc Rock, Pop hoặc Metal. Bên cạnh đó, ứng dụng nó cũng dễ sử dụng, không mất quá nhiều thời gian để làm quen.

Cảm giác đeo như mình đã nói là nó đủ làm mình hài lòng, gọn nhẹ trên tai. Có 1 cái là thao tác cảm ứng với nó khá khó chịu vì khi mình chạm thì phần cao su nó sẽ đè sâu vào phần tai của mình, tạo ra 1 cảm giác không dễ chịu lắm, giờ mới hiểu vì sao Apple họ chuyển sang thao tác bóp trên AirPods. Cuối cùng, nó hoạt động ổn định và không có hiện tượng bị ngắt kết nối giữa chừng như những chiếc tai nghe khác cũng tầm giá. Anh em nếu muốn 1 chiếc tai nghe độc, lạ, style thì có thể tham khảo em này.

Audio Technica ra mắt bộ tai nghe và amply đèn giá ~ 2 tỷ

Audio Technica vừa công bố bộ sản phẩm tai nghe kèm amplifier đèn đầu bảng của hãng mang tên NARUKAMI gồm thiết bị khuếch đại cho tai nghe HPA-KG NARU và tai nghe AW-KG NARU. Được biết đây là đồ xa xỉ phẩm…
tinhte.vn

Anh em có thực sự cần chống ồn trên tai nghe không dây không?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mẫu cũ đang giảm còn 29.99usd
@CaNiLe Ở VN thì giá thế nào nhỉ?
CYRET
ĐẠI BÀNG
một tháng
Thấy giá ko đáng lắm với cái giá trị con này. Không có chống ồn, thiết kế nhìn ko đẹp với đeo cũng ko thoai mái nhìn nó kiểu sao ấy . Âm thì được thôi. Tầm giá đó biết bao nhiêu con ngon hơn con này gấp mấy lần.
Cùng tầm giá con này là những con nào khác để so sánh chất lượng âm thanh? Mà giá con này bán ở VN lad bao nhiêu nhỉ? Kéo lên kéo xuống ko thấy chỗ nào có giá, trừ cái giá $129 của bài cũ.
giờ muốn chơi 1 con k dây có hires audio 5tr quay xe thì chơi con nào các bác , với lại ít đau tai xíu
mặt nhìn cũng xinh, nét dâm ngầm, nhưng mà hãy tươi tắn lên bạn, sao cứ phải gồng gồng đăm chiêu như đang chịu đựng việc gì đó
@xecatang gồng lên cho nó Man đó bạn 😆
Thiết kế đẹp đó chứ
ai mà bị ocd hoặc over thinhking chắc k dám mua haha
nhìn cái case như 1 cái nồi cơm điện thu nhỏ, dễ thương phết 😆
Kim L
ĐẠI BÀNG
24 ngày
ui đẹp quá anh ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế