Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm Background Sounds trên iOS 15, tính năng thú vị giúp thư giãn đầu óc

Knah
16/6/2021 2:43Phản hồi: 39
Trải nghiệm Background Sounds trên iOS 15, tính năng  thú vị giúp thư giãn đầu óc
Background Sounds là tính năng mới có mặt trên iOS 15. Đây là tính năng cho phép ae phát ra các âm thanh nền như tiếng sóng biển, mưa rời, nước chảy, dark noise, bright noise và balanced noise. Điều thú vị của Background Sounds là ae có thể sử dụng lồng ghép với các ứng dụng khác. Chẳng hạn như có thể vừa nghe Podcast vừa nghe tiếng mưa rơi. Vừa đọc tin tức trên Tinhte vừa nghe tiếng sóng biểt. Rất đã.

Để sử dụng tính năng này ae làm theo các bước sau:
  1. Vào Settings > Accessibility > Audio/Visual
  2. Chọn Background Sounds và bật On.
  3. Chọn âm thanh yêu thích ở mục Sound
  4. Bật Use When Media is Playing để sử dụng với các ứng dụng khác như YouTube, Netflix,..
  5. Chọn mức âm lượng muốn nghe khi sử dụng với các ứng dụng khác ở mục Volume With Media.

Ở lần đầu tiên chọn âm thanh muốn nghe như tiếng mưa rơi, nước chảy, các hiệu ứng âm thanh này sẽ cần phải download nên ae nhớ kết nối với internet. Hiện chỉ có 6 loại âm thanh khác nhau mà mình đã liệt kê ở trên. Mình thích nhất là mưa rơi và tiếng sóng biển.

Điểm mà mình thích nhất là Background Sounds có thể sử dụng với các ứng dụng khác. Mình thường dùng để vừa nghe Podcast vừa nghe tiếng sóng biển rất thích. Ngoài ra, khi làm việc nếu không nghe nhạc thì bật lên nghe để tập trung làm việc cũng rất hữu ích.

Điểm hạn chế là hiện số lượng file âm thanh khá ít. Không biết Apple có kế hoạch update thêm thư viện hay không. Trên App Store cũng có nhiều ứng dụng dạng này nhưng thường là có phí. AE có ứng dụng nào hay thì chia sẻ thêm nhé.

p/s: ae có thể bật tắt nhanh Backgrounds Sounds ở mục Hearing trong Control Center
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
Nghe cái này ngủ ngon lắm
matinews
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang WFH, sử dụng tai nghe chống ồn kết hợp với piano. Khá tốt!
Phần mềm Rain cho nhiều âm thanh hay hơn
@mankichi0688 dùng app thì không dùng trong các app khác được, cụ thể là các app phát ra âm thanh, ios sẽ ko cho phép các app chồng âm thanh lên nhau
HQTRM
TÍCH CỰC
3 năm
@mankichi0688 Cái này nó ngon ở chỗ xài cùng apps khác được, chứ mấy apps tiếng động kiểu này thì thiếu gì apps có nhiều lựa chọn hơn.
@Methylamine Mình biết mà bạn. Nhưng mà vừa nghe nhạc vừa nghe tiếng mưa nó hơi kỳ ấy . thà là nghe tiếng mưa ko
tung.nt169
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mankichi0688 không kỳ đâu, bác thử mở tiếng mưa rồi mở nhạc piano của yiruma xem, nó là 1 trải nghiệm khác hẳn so với việc nghe mỗi nhạc đấy.
linhrock
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tính năng hidden này, để coi sao. Thanks
Máy em vẫn đang ở 14.6, chờ bản chính thức.
ngồi đọc sách bằng đt bật cái này thì quá ngon
umumti
CAO CẤP
3 năm
@skyline87 ngủ rất ngon, hihi
Cũng đang xài khá hay và thư giãn. Mò hoài ko thấy add shortcut hay move to control center nên bật tắt hơi phiền
tronghien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kevin_nguyễn_1002 bật cái biểu tượng tai nghe trong control center lên bác.
@tronghien Biểu tượng tai nghe nào ???
@kevin_nguyễn_1002 phải lôi nó ra control center, bật lên khi nhạc đang phát
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
anh em muốn có app riêng biệt thì có thể dùng app Tide. Mình dùng nó vài năm nay và thấy rất là OK 😁
@traneupcqk tốn tiền ko ạ
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
@kevin2210 Có cả trả phí và miễn phí bác ơi. Trả phí thì bác được nghe nhiều loại âm thanh hơn và có thể tham gia được nhiều khóa thiền và tịnh tâm hơn.
Cơ bản em dùng free cũng đã được nghe hơn 10 loại âm thanh, quá đủ để dùng luôn 😁
danghung83hn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bao giờ thì có bản cập nhật chính thức IOS 15 nhỉ?
tính năng này hay nè
Hay quá, để e thử, cám ơn mod
Mở cái này r đi ngủ chắc chill lắm nhỉ
Ti Em Ti
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu thêm được âm thanh ngoài nữa thì ngon, mặc định thấy có vẻ ít
Mở spotify nghe cho đã
cái này hay dùng để thiền hoặc relax rất tốt
Đáng nhẽ phải xêm tiếng ồn xe cộ, tiếng ồn bữa tiệc giống mấy điện thoại tàu ngày xưa mới phải
Bài viết cho người việt mà hướng dẫn thì cứ tiếng anh.
@TRUNGKIENVEVO 😆 quen để điện thoại tiếng anh rồi ông ah, cậu tôi còn để tiếng nga cơ mặc dù

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019