Trải nghiệm Bang & Olufsen Beoplay A1 Gen 2

3/1/2023 6:50Phản hồi: 0
Trải nghiệm Bang & Olufsen Beoplay A1 Gen 2

Overview

B&O là một hãng loa trong phân khúc cao cấp (high-end) tính tới hiện tại đã thành lập và hoạt động từ năm 1927 là một trong tên tuổi lớn trong ngành công nghiệp sản xuất thiết bị âm thanh.
Phần lớn các sản phẩm đến từ B&O được sản xuất và phân loại thành từng dòng riêng biệt theo mục đích sử dụng của người dùng.
Beoplay A1 thuộc Portable Speaker là dòng loa gọn nhẹ có thể cầm tay mang đi khắp nơi. Ngoài ra còn có các dòng tai nghe, loa cho gia đình, phục vụ cho mục đính nhu cầu sử dụng của người dùng.

• Trải nghiệm cá nhân

Để tránh khô khan thay vì liệt kê một dãy các ưu điểm cũng như hạn chế bạn có thể dễ dàng search thấy trên mạng thì mình sẽ review trên cảm nhận thực tế của bản thân trong quá trình sử dụng từ gen 1 lên gen 2 trong vòng 5-6 năm nay.

Thiết kế

Thiết kế của B&O luôn là một điểm cộng đối với mình khi lựa chọn mua loa vì mình là một người theo chủ nghĩa minimalism. Gen2 có thiết kế tối giản với phần bọc loa là miếng nhôm nguyên miếng với điểm nhấn là quai đeo được làm bằng da có một miếng nhôm luồn chung khắc tên của hãng. Mình cực kì thích thiết kế này đặc biệt là phần quai đeo bằng da nó kiểu nâng tầm sang trọng lên hẳn. Để trong bàn làm việc rất gọn gàng đẹp mắt.
Nhưng thiết kế mặt lưới bằng nhôm cũng là một điểm trừ vì dễ dàng bị móp khi bị va đập, rơi rớt vì chính bản thân mình cũng đánh rớt nhìn nó lõm khá là bực.

Âm thanh

• Cảm nhận cá nhân Beoplay A1 gen2 có dải âm rộng.
  • Phần âm bass khiến mình cảm thấy bất ngờ vì với một kích thước nhỏ gọn như thế nhưng lại phát được bass sâu và rung như vậy, mình để loa trên mặt phẳng bàn không quá dày khi bật max volume cả cái bàn nó rung theo, tuy bass mạnh như nó không lất án đi bất kì phần âm khác của bài nhạc rất tinh tế.
  • Phần âm mid rõ ràng trong treo âm nào ra âm đấy.
  • Âm treble không bị gắt mà rất biết cách tạo điểm nhất cho bài nhạc thì Beoplay A1 làm ổn trong phần này.
  • Phần âm lượng thì không quá ấn tượng khi mang ra ngoài trời vì không được to trong không gian rộng. Nhưng trong phòng lại là chuyện khác, phòng mình 30m2 lại ổn áp.

Tóm lại thì do âm thanh cảm nhận cá nhân mỗi người khác nhau phụ thuộc vào trình độ mỗi người so với gà mờ như mình cảm nhận thực tế như vậy và thực sự mình ấn tượng với phần âm bass của chiếc loa này. Để mà so sánh với các hãng loa khác thì mình không dám so sánh vì thực tế mình chưa sử dụng qua dòng loa di động nào của hãng khác.
Đối với nhu cầu sử dụng như người dùng bình thường, em loa này đáp quá dư yêu cầu của mình là chỉ để nghe nhạc trong lúc làm việc hay chơi game.

Thời gian sử dụng

Theo hãng công bố thì có thể sử dụng liên tục trong 18h nhưng không biết ở mức âm lượng nào. Nhưng thực tế thì pin không trâu đến mức thế, ở mức âm lượng đủ nghe 50% mình sử dụng được khoảng 7-8h thì đã bắt đầu báo pin yếu cần phải sạc. Nhưng mình cảm thấy vậy là đủ tại vì sử dụng trong nhà nên mình có thể vừa cắm sạc vừa nghe không ảnh thưởng nhiều. Nhưng đối với những bạn có mục đích sử dụng mang ra bên ngoài thì nên cân nhắc vì hãng công bố thời gian sử dụng lên tới 18h là không đúng thực tế.

Giao thức kết nối

• Cực kì tối giản 1 cổng duy nhất Type-C để sạc.
  • Kết nối bằng Bluetooth 5.1 cùng với codec aptX adaptive (chuẩn này mình không biết là gì anh em nào biết thông não giúp mình) theo mình tìm hiểu và trong thực tế mình cầm đt đi cách xa 10-20m vẫn phát nhạc ngon lành.

Quảng cáo

Công nghệ

• Theo nhà sx quảng cáo thì đây là chiếc loa đầu tiên tích hợp Alexa sử dụng đến 3 microphone far-field thu âm lên đến hơn 5m để nhận diện giọng nói. Loa cũng có khả năng tự động bật khi nghe từ khóa wake-word dù các bạn đã tắt loa trong vòng 3 giờ. Về phần này mình không sử dụng nên cũng không đánh giá.
  • Có app có thể cho phép người dùng tinh chỉnh âm thanh cho phù hợp với gu của bản thân, có sẵn nhưng preset sẵn cho người dùng thích nghe gu như nào có thể lựa chọn phù hợp bới bản thân.

Độ bền

• Khả năng chống nước ip67
Thực tế khi sử dụng có vài lần mình lỡ đổ nước vào khi sử dụng và đúng với quảng cáo ip67 mình chỉ cần đơn giản tháo miếng nhôm bảo vệ sấy khô là sử dụng bình thường không ảnh thưởng tới chất âm. Và dĩ nhiên với lượng nước ít chứ ngâm cái loa vô nước thì no hope.

• Khả năng chịu va đập
Như mình nói ở trên thiết kế nhôm vừa là điểm mạnh lại vừa là điểm yếu, khi va đập sẽ khiến miếng nhôm bị móp gây mât thẩm mỹ. Độ bền thì không phải bàn tới. Mình dùng từ gen 1 cách đây 5 năm, va đập rơi rớt bể cả phần nhựa nhưng vẫn còn sống nhưng chất âm đã bị rè vì mình rơi e nó quá nhiều lần.

Mức giá

Quảng cáo

Mức giá trên trang chủ công bố 279usd ở Việt Nam theo mình thấy đang bán loanh quanh 5-7tr tuỳ shop. Ở tầm tiền anh e có hàng loạt sự lựa chọn cùng phân khúc (mashall, sony, bose,…) tương đối cao cho một chiếc loa cầm tay. Còn mình canh sale ngay đợt dịch săn trên tiki được với giá khá hời nên đã tậu em nó về thay thế cho e gen 1 đã quá cũ kĩ.

Screenshot 2023-01-03 132639.jpg

Kết luận

• Âm thanh chất lượng, đáp ứng đủ nhu cầu nghe nhạc với hầu hết người dùng.
  • Thiết kế đẹp độc lạ so với các hãng loa khác.
  • Giao thức kết nối nhanh chóng có thể connect với nhiều thiết bị
  • Còn hạn chế về pin không được thời gian sử dụng nhiều như trên quảng cáo.
  • Âm lượng không quá to trong không gian mở.
  • Giá bán còn khá cao cho một chiếc loa di động.
  • Mức độ nhận diện thương hiệu ít người biết không thể so với lại mashall về mức độ nhận diện.

Và đây là kết thúc cho bài review sản phẩm B&O Beoplay a1 Gen2. Cảm ơn mọi người đã dành thời gian quan tâm tới bài viết của mình.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019