Trải nghiệm BOOX Note Air: máy đọc sách màn e-ink, 4 mức refresh rate, sổ tay ghi chép,..

ND Minh Đức
17/1/2021 14:13Phản hồi: 191
Trải nghiệm BOOX Note Air: máy đọc sách màn e-ink, 4 mức refresh rate, sổ tay ghi chép,..
Onyx Boox Note Air vừa đóng vai trò một chiếc máy tính bảng với màn hình công nghệ e-ink, vừa là một thiết bị cho phép mình ghi chú lên đó, và tất nhiên thì nó cũng là một chiếc máy đọc sách với nhiều nhiệt độ màu khác nhau. Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ với anh em những điểm đáng chú ý về chiếc máy này nhé.

Với mức giá mình check được là đâu đó khoảng 12,5 triệu đồng, Onyx Boox Note Air thực sự đã làm được nhiều trò hơn rất nhiều so với 1 chiếc máy đọc sách thông thường, bao gồm cả việc làm máy tính bảng với bàn phím rời, làm sổ với bút ghi chú,... đồng thời có thêm nhiều tiện ích như lựa chọn 4 tốc độ làm tươi, các chế độ nhiệt độ màu khác nhau, rồi cả Play Store của Android để mở rộng thêm các nguồn sách, tạp chí, truyện tranh,... vốn được cung cấp một cách thuận tiện hơn qua các app cũng là điểm khiến chiếc máy này trở nên đa dụng và ăn tiền hơn.

Về ngoại hình bên ngoài: mỏng, nhẹ

Điểm đầu tiên mà anh em có thể cảm nhận được khi cầm chiếc máy này đó chính là nhẹ so kích thước của nó, nặng chỉ có khoảng 420 gram trong thân hình của một chiếc máy có màn hình kích thước lên tới 10.3 inch. Và vì vậy, nên mình hoàn toàn có thể xếp chiếc máy vào trong những chiếc máy tính bảng tương đối nhẹ ở thời điểm hiện tại. Độ dày đâu đó chỉ khoảng 5.8mm mà thôi, khá là mỏng.

Về mặt vật liệu, chúng ta sẽ có một phần mặt lưng được hoàn thiện chủ yếu là bằng vật liệu nhôm, vì vậy cảm giác cầm nắm khá là cao cấp, mát tay.

Ngoài ra những đường bo cong ở những cạnh và góc làm cho việc chúng ta cầm chiếc máy đọc sách hay đọc báo chí bằng một tay trở nên đỡ bị cấn tay hơn, và cũng khá là thoải mái. Mình sử dụng nó, mình cầm nó ở cái vị trí khi mình đang nằm trên giường đọc truyện thì mình thấy nó không có quá khó chịu khi mà mình đọc trong một khoảng thời gian dài.

Mặt khác, mặt lưng cùng phần bán cầm phối màu khá là hay, đó là một tông màu chủ đạo là màu đen và màu xanh. Điểm nhấn trên đó là những đường kẻ màu cam nổi bật lên. Logo cũng được làm màu cam, giúp cho chiếc máy nhìn khá là công nghệ, có điểm nhấn.

Chúng ta vẫn sẽ có một cổng USB-C để sạc và chép dữ liệu, sách, Data vào. Một nút tắt mở nguồn được đặt kế bên, chỉ đơn giản là vậy.

Quảng cáo

Về phần cứng: quản lý pin tốt, Snapdragon 636, 3GB RAM, 32GB ROM

Sơ một chút về phần cứng, chúng ta có một dung lượng pin lên tới 3000mAh. Thoạt nghe thì nó khá ít nếu so với những chiếc máy tính bảng hiện nay tuy nhiên việc sử dụng màn hình e-ink kết hợp với nhà sản xuất Onyx tối ưu rất tốt về mặt phần mềm, đặc biệt là tính năng tự động tắt máy hoàn toàn giúp cho chiếc máy này có thời lượng pin khá là lâu. Từ lúc mình dùng chiếc máy này để đọc truyện, sách mỗi ngày thì trong gần 2 tuần vừa qua thì mình chỉ sạc mới có một lần mà thôi. Nhà sản xuất cho biết nếu ở chế độ chờ thì pin có thể trụ tới một tháng hơn.

Máy chạy một giao diện tùy biến rất mạnh của Android 10. Dù vậy chúng ta vẫn có thể cài được các ứng dụng qua Play store một cách đơn giản

Về bản chất nó là một chiếc máy tính bảng chạy Android, chỉ có điều khác là nó sử dụng màn hình công nghệ e-ink mà thôi. Vì vậy chúng ta sẽ có con vi xử lý trung tâm là Snapdragon 636 và ngoài ra chúng ta cũng có 32GB bộ nhớ trong. Sẽ có rất là nhiều khả năng kết nối tương tự như các máy tính bảng khác bao gồm wifi, Bluetooth 5.0 để gắn vào bàn phím ngoài và sử dụng như một chiếc máy tính bảng thông thường.

Về màn hình: nhiều cấp nhiệt độ màu, 4 tùy chọn tốc độ làm tươi

Quảng cáo

Kĩ hơn về màn hình, với kích thước 10.3 inch sử dụng công nghệ e-ink Carta tương tự như trên các máy Kindle Oasis 1 trở về sau, được giới thiệu cho độ tương phản cao hơn, nét chữ sẽ được hiển thị sắc hơn, tương phản hơn so với e-ink Pearl vốn sử dụng trên những chiếc máy đọc sách đời cũ trước đây. Máy đọc sách này được phủ một lớp giúp tăng khả năng chống chói, từ đó việc nhìn vào màn hình để đọc sẽ cho cảm giác dễ chịu hơn rất là nhiều.

Mình đã thử chép khá là nhiều những loại tài liệu khác nhau vào trong đây, bao gồm những đầu sách nè, truyện tranh, tạp chí kích thước lớn,… mình thấy rằng với kích thước 10.3 inch này rõ ràng cho phép mình đọc được khá là thoải mái những loại truyện tranh, vốn dĩ chi chít hình ảnh và chữ bên trong. Mình không cần phải zoom lên gì cả mà vẫn đọc được ngon lành, cảm giác như đang đọc quyển truyện tranh thật vậy. Bên dưới là một số thể loại truyện tranh khác nhau cho anh em tiện hình dung.

Đọc Conan, Manga điển hình, nhiều chữ

Thử tiếp Phong Vân, nhiều nét vẻ theo kiểu tả thực, các đoạn thoại nhiều, thường là chữ nhỏ

Lucky Luke, Comic điển hình với chữ nhỏ, nhiều và nhiều khung tranh trong cùng 1 trang

Từ trước giờ, màn hình e-ink có một điểm yếu khó chịu là có độ trễ lớn khi chúng ta chuyển qua lại những trang khác nhau. Dù vậy thì phía Onyx đã thiết kế chiếc Boox Note Air này không chỉ là một chiếc máy đọc sách đơn thuần mà họ còn nhắm đến một chiếc máy tính bảng nữa. Do đó nhà sản xuất cho chúng ta tới 4 tuỳ chọn tốc độ làm tương màn hình, bao gồm bình thường, nhanh, chế độ A2 và cả chế độ chuyên dùng để xem video nữa.

Các cấp độ làm tươi khác nhau được thể hiện rõ trong các ảnh này, anh để ý nền trống bên dưới là sẽ thấy rõ

Mỗi tuỳ chọn sẽ ứng với những nhu cầu sử dụng riêng biệt của chúng ta. Khi đọc sách, dĩ nhiên chúng ta sẽ không lật quá nhanh, vì thời gian đọc mỗi trang khá lâu, vì vậy cho nên mình sẽ để chế độ thấp nhất. Còn nếu anh em lướt web, lướt Tinhte.vn hay xem video bằng Google Chrome, thì để chế độ làm tươi nhanh nhất để thích hợp. Đó là một điểm khá là hay so với những chiếc máy khác.

Ở chế độ làm tươi cao nhất, anh em có thể coi được video Youtube, tất nhiên là cũng trong giới hạn của màn hình e-ink tốc độ thấp, nhưng vẫn coi được các chuyển động. Ngoài ra trên Air Note này còn có loa, âm lượng khá nhỏ nhưng vẫn đủ để người dùng nghe nếu ở trong phòng yên tĩnh.

Thêm một điểm nữa là chúng ta sẽ có đèn nền ở phía sau cộng với việc có thể điều chỉnh nhiệt độ màu với 32 cấp độ chuyển màu khác nhau, từ xanh nhất sang vàng nhất. Mình thấy rằng khi anh em đọc trong bóng tối hay trong điều kiện ánh sáng ban ngày thì nó sẽ dễ chịu hơn cho mắt rất là nhiều. Đặc biệt là đối với những người vào ban đêm giống như mình.

Dùng như một cuốn sổ tay, một chiếc máy gõ văn bản

Đi kèm với chiếc máy này sẽ là một cây bút cảm ứng, cũng như một cái ốp lưng Cover bên ngoài khá là đẹp. Biến chiếc máy này trở thành một cuốn sổ tay. Điểm mà mình thích nhất ở cái combo này đó chính là nó không chỉ nhẹ mà cảm giác khi anh em đưa cây bút viết trên màn hình với lớp phủ nhám mờ như thế này khá là thích, cảm giác độ ma sát cho chúng ta thấy như đang viết thật như trên giấy vậy.

Đây có thể nói là combo cho mình cảm giác ma sát, cảm giác vật lý khi viết trên một màn hình cảm ứng cho cảm giác vật lý đã nhất tính tới thời điểm này mà mình từng được tiếp cận. Đổi lại sự sướng khi viết trên bề mặt màn hình mate, nó sẽ rất dễ bám vân tay nên phải vệ sinh thường xuyên hơn nếu muốn máy lúc nào cũng sạch đẹp.

Khi mình viết, rõ ràng cái tốc độ từ lúc mình đặt tay vào viết cho tới khi dòng chữ hiện ra bên trong màn hình đủ nhanh để cho phép mình có thể viết với tốc độ khá là nhanh. Phía nhà sản xuất Onyx đã thiết kế sẵn một phần dành riêng cho việc ghi chú của chúng ta, bên cạnh việc tạo ra một trang giấy mới hay một cuốn sổ tay mới thì chúng ta cũng có thể import rất nhiều định dạng file khác nhau như ePub hay PDF vào, chúng ta hoàn toàn có thể ghi chú trên đó luôn. Điều này cực kì tiện cho bạn nào vừa đọc giáo trình, đọc sách và muốn ghi chú trực tiếp lên đó.

Ngoài việc chạy những ứng dụng chuyên dụng được thiết kế riêng cho việc đọc hay việc ghi chú, bản chất đây vẫn là một chiếc máy tính bảng chạy Android 10 và vì vậy, chúng ta vẫn có thể dùng chợ ứng dụng Play Store hay cài những ứng dụng khác, kể cả Chrome để duyệt web, hay FB để lướt hay chat chít. Tất nhiên coi YouTube cũng không có vấn đề gì. Cơ bản là nó sẽ cho chúng ta một trải nghiệm khá mới lạ, khi chúng ta nhìn những thứ đó trên màn hình e-ink đơn sắc.

Điểm mình thích nhất đó chính là mình có thể gõ bài viết trên chính chiếc máy này luôn. Và kì thực, cái việc mà anh em nhìn vào màn hình e-ink trắng đen để gõ nội dung trên sẽ giúp anh em tập trung hơn rất nhiều, đỡ bị sao nhãng và phân tâm hơn. Đó là thứ mà mình thấy được khi sử dụng chiếc máy này trong 2 tuần vừa qua.

Điểm mà mình chưa thích nhất ở thiết bị này đó chính là việc màn hình e-ink này được đặt khá là sâu so với phần mặt kính bên ngoài. Do đó anh em nhìn thẳng vào ở khu vực gần mép màn hình, chúng ta sẽ thấy đâu đó một khoảng 0.1 mm viền bên ngoài đè lên trên nội dung ở bên trong nếu.

Chỗ này sẽ có thể thấy nếu anh em để ý soi kỹ vào phần mép màn hình, còn trên thực tế thì tất cả các trải nghiệm khác bao gồm bấm trên Menu của các thanh công cụ cũng rất là bình thường, việc đọc các nội dung sách, truyện cũng không bị điều này ảnh hưởng bởi tất cả đều có canh lề 4 cạnh quanh đoạn văn bản chứ không thể nào tràn ra tận sát mép màn hình được.

191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá vậy khó cạnh tranh với các dòng iPad lắm
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@NghiepTranVINA màn eink mà đi so với iPad ;))
aptx4869
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MayDocSachTOT Bàn phím và bút bán riêng hả bạn?
giangkma
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NghiepTranVINA Đúng rồi, ko ai bỏ 10tr ra chỉ để mua 1 cái máy đọc sách và note như con này, hơn kindle ở chỗ note dc mà chát thế thì bán cho ma tây
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
@giangkma Đúng r ma tây nó mua nhiều phết
Cười vô mặt
Giá vậy thì tiêp tục con oasis vậy
@king Eric than Note ko ghi chú kiểu như chú book này đc bác ơi. Tuy nhiên nếu là mình thì combo ipad pro + iphone
iamcuong
TÍCH CỰC
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Mình đang Oasis 1 để chuyên đọc sách chữ. Nhưng truyện tranh thì phải em này hoặc ipad. Ghi chú với file chuyên ngành sẽ đọc ipad.
Vậy chung quy lại vẫn dùng 1 em Oasis vs 1 ipad
trungking
TÍCH CỰC
3 năm
@denmilu chơi cọng cáp 3 in 1 😆
@trungking Kaka.
Cười vô mặt
to chà bá luôn
Quá to cho 1 cái máy đọc sách, ko nói về độ mỏng
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quyetbuu991 Người khôn ai cầm để đọc đâu bạn. Tựa lên bàn cho nhẹ hoặc pair với nút bluetooth nào đó để chuyển trang thôi.
@prochang3 Đọc sách lúc ngồi bus,tàu điện, thì tựa lên đầu gối ng khác à bro?
Đọc sách mọi lúc mọi nơi thì nó rõ ràng là k tiện.
Còn đọc sách trong điều kiện lý tưởng của bro thì nó lại chẳng có gì đặc biệt với cái giá.
@mig29f Tớ cũng nghĩ như cụ khi đọc bài này, nhưng chẳng hiểu ma xui quỷ khiến thế nào sau khi mua con Nova 3 color thì lại thích con này, chẳng lẽ một tháng dốc túi mua 2 con gần 20tr chắc bà vợ giết tớ mất
@lenam098 Không giết đâu, nhưng sẽ treo trứng 🤣
quá ổn luôn, thực sự xem bài xong muốn mua ngay!
Cảm giác đọc trên e-Ink thì 10 cái ipad cũng không bằng đâu!

Mình hay đọc PDF, màn hình của Oasis 3 quá nhỏ để có thể đọc PDF tốt được, nhất là không thể ghi chú như em Boox này!
Thèm quá!
@bethikyeu Sehr gut nhé
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Đọc văn bản pdf thì mình vẫn dùng màn hình monitor cho to thôi. Con này đọc sách với ghi chú là chính.
@Nam Air Vâng. Cố gắng vậy bác.
lavie0322
ĐẠI BÀNG
3 năm
@prochang3 Nam Air dùng con Note Air có thấy to ko bạn, ghi chú và đọc sách tiện ko? Cho mình xin cảm nhận thực tế với.
Mod dẫn link shop bị sai 1 chữ. Sẵn tiện cho mình hỏi thông tin bàn phím luôn mod ơi.
Mỏng đẹp, cơ mà giá cao quá !
Ngon thật, mà giá căng đét
Nhìn đẹp ghê
bethikyeu
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Mod có nguồn sách nào mình xin vơis
@bethikyeu lên amazon mua, mod toàn đọc sách tiếng anh không à 😁
bethikyeu
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Tùng Dương Haiz... em người Lào mà... đọc đc tiếng ziệt là mừng dồi
@bethikyeu Mình không đọc sách hâhhahaha
@bethikyeu Sao mình có máy nhưng thật sự không có cảm giác như đọc sách thật. Và đọc thật mình hiểu nhiều hơn. Thấm nhiều hơn
maystar
ĐẠI BÀNG
3 năm
thừa tiền thì mình sẽ mua cái này, chứ nhiều tiền thì mua iPad Pro...
@maystar Ipad Pro có thể dùng để đọc sách nhưng người thích đọc sách k ai thích đọc trên ipad cả.
badmanvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhìn đẹp ghê, mà giá thì xấu quá =))). Mình có con kindle paperwhite còn đang vứt xó mấy tháng nay =)))
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Giá này mình sẽ mua một chiếc Tab S7
Chân xạc bàn phím bèo quá , biết giờ Type C rồi ko ?
@dangtu4444 rồi 1 thời gian nữa 1 mình nó 1 cộng dây sạc. có phiền không?
dangtu4444
TÍCH CỰC
3 năm
@thangngocit Bác có đọc bài ko thế ? Và tìm hiểu hết nghĩa của cmt ko ?

Bác thớt kêu với giá đó thì cổng micro nó bèo !

Em phản bác lại là nó chả có gì là bèo với một con máy đọc sách, và cổng sạc con này là type C mà, còn cổng micro là cổng cho bàn phím thôi, mà bàn phím thì mấy khi dùng tới ! Có gì mà bèo ???
Tìm hiểu kỹ đi nhé !
dangtu4444
TÍCH CỰC
3 năm
@th0.g0th Type C cho sạc, micro cho bàn phím, mà bàn phím thì micro có gì là bèo ?
marklost
TÍCH CỰC
3 năm
@dangtu4444 Tôi trông cái micro nó bèo 🙂 usb C tôi không cần để ý đầu to nhỏ, và độ bền micro như *** 🙂
Điểm đáng tiền theo mình là cây bút.
Còn 10" quá to, 6.5 or 7" là hợp lý cho e nó vs cây bút nho nhỏ cầm vừa tay.
bethikyeu
TÍCH CỰC
3 năm
@quyetbuu991 Không biết cây bút có thật sự tố ko
Ngày xưa mình ước có 1 chiếc máy đọc sách có tính năng y chang như thế này. Máy đọc sách màn hình trắng đen và lên mạng vù vù.
Giờ hết rồi, Samsung note10 của mình có chế độ màn hình trắng đen và vì thế con Kindle paperwhite của mình giờ nằm trong tủ ngủ luôn 😂
@romanter2009 Mình ko hiểu tại sao mình đọc trên kindle lại không tiếp thu được như trên sách giấy
romanter2009
ĐẠI BÀNG
3 năm
@doduchai69bn Vì đọc trên sách giấy ngon hơn đọc trên kindle, kindle nói riêng và máy đọc sách nói chung, chỉ cố gắng mang lại cho ng dùng sự trãi nghiệm giống sách giấy nhất có thể.
@romanter2009 Vâng. Vậy nên mình vẫn có giá sách riêng. Còn kindle chỉ lúc nào ko bật đèn nằm trong màn đọc cho đỡ bí bách. Đọc mẩu ngắn thôi
@romanter2009 Đọc sách trên điện thoại không tốt đâu, ý mình là giờ điện thoại Samsung có chế độ đen trắng để đọc tin tức cho đỡ đau mắt hơn thôi. Đọc sách thì sách giấy vẫn vô đối à.
làm được nhiều trò ghê,lại còn mỏng nữa,nhìn đã ghê
Ngon, không có đối thủ trong phân khúc, do lai giữa Intuos Pro và máy đọc sách.
Tuy nhiên điểm trừ to đùng là Onyx không tuân thủ giấy phép GPL.
Tinh tế nên lưu ý khi trải nghiệm hay khuyến cáo những sản phẩm vi phạm bản quyền.
@ndminhduc
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Alibace 1 ngày công ty nó bị phạt đóng cửa thì app nào kết nối đến server của nó sẽ ko hoạt động nữa, các app của nó cũng sẽ ko dc cập nhật nữa. Và bạn mua sản phẩm vi phạm bản quyền nó cũng gần giống bạn mua hàng "nhảy"
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lazyboy76 Mệt với chú em này quá. Cho hỏi thật chứ chú có bị bệnh ko vậy?
@lazyboy76 Có license mà bác?
Tùy thuộc nhé bạn. Toàn là license nguồn mở đó bạn.
Tuy nhiên một số license này đòi hỏi nhà sản xuất phải có nghĩa vụ cung cấp mã nguồn, các chỉnh sửa lên mã muồn cho người dùng khi được yêu cầu. (Tùy license, tuy nhiên nói đơn giản thì bạn nhận về miễn phí, và có nghĩa vụ trả lại cộng đồng.)
Lấy ví dụ tiện ích dnsmasq chẳng hạn (hình bạn chụp có), bạn được quyền dùng miễn phí, phân phối không giới hạn kể cả cho mục đích thương mại. Tuy nhiên bạn có nghĩa vụ cung cấp lại những sửa đổi của bạn lên tiện ích dnsmasq này (tương ứng với bản bạn phân phối cho người dùng) khi người dùng yêu cầu.
Thực tế là có người đã yêu cầu Onyx cung cấp mã nguồn, và phía Onyx đơn thuần trả lời họ từ chối cung cấp, và cho rằng đó là hành vi anti-China (Onyx là công ty Trung Quốc).
Ngắn gọn:
Việc ghi license ở đó và việc tuân thủ license không đồng nghĩa với nhau.
Ngon mà giá hơi cao
IQ52
TÍCH CỰC
3 năm
vụ ghi chép trên con Onyx này thú vị nhỉ, chắc kiếm showroom vọc thử cảm giác thế nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019