Trải nghiệm Boox Poke 5 (2024): E Ink 1300 là sự khác biệt

Didu
11/4/2024 9:7Phản hồi: 45
Trải nghiệm Boox Poke 5 (2024): E Ink 1300 là sự khác biệt
Khi mình nhận máy và sử dụng, thực sự mình không thể phân biệt bản 2024 này với phiên bản 2023 mà mình đã từng trên tay. Có thể hiểu cả hai không khác gì về thiết kế, kích thước, trang bị, ngoại trừ tấm nền E Ink Carta 1300 mà cái máy này sử dụng nó tiên tiến hơn chút so với công nghệ E Ink 1200.

Về Poke 5, đó là chiếc máy mới ra mắt tháng 3 vừa rồi với màn hình 6", tức là nằm trong số những máy nhỏ gọn. Phía trước của máy là màn hình 6" được phủ kính với tấm nền E Ink 1300, phía sau là mặt lưng nhựa bóng với hoàn thiện cứng cáp. Mình không thích mặt lưng hoàn thiện bóng kiểu này vì dễ dơ, dễ bám vân tay, nó mà mịn như Paperwhite 5 hoặc thô ráp chút thì thích hơn. Nhưng không sao, dán da vào là ok.

Phía dưới của máy là cổng USB-C với khe thẻ nhớ hỗ trợ lên tới 1TB. Phải nói 1TB là con số quá khủng khiếp trong thế giới sách, không lo giới hạn về lưu trữ nội dung. Poke 5 phiên bản 2024 vẫn là máy đọc sách được cài sẵn Android, thông qua vài bước đơn giản mình đã bật được Google Services và cửa hàng Play để tải ứng dụng, nội dung. Một vài máy đọc sách khác cũng chạy Android nhưng không có CH Play. Mình thích máy đọc sách có Android để có thể cài thêm app, chép nội dung dễ dàng. Một số công nghệ khác như đèn vàng, Boox Super Refresh đều có trên chiếc máy này. Poke 5 tương đương Kindle Basic và Kobo Clara về kích thước. Poke 5 còn được bảo hành 2 năm, rất lâu cho máy đọc sách để chúng ta có thể sử dụng lâu dài.

Nói về E Ink Carta 1300, đây là công nghệ E Ink mới nhất cho máy đọc sách, cũng chưa có nhiều máy được trang bị tấm nền này, chủ yếu vẫn là E Ink 1200. Sau nhiều ngày sử dụng Poke 5 phiên bản 2024 mình có một số nhận xét như sau. Đầu tiên, ở kích thước font chữ bình thường để đọc sách thì sự khác biệt là không nhận ra, tức là chúng ta chưa thấy E Ink 1300 phát huy thôi chứ không phải là không có. Khi mình thử phóng thật to chữ lên và so sánh với Leaf 2 của mình thì đã thấy sự khác biệt, các chữ hiển thị đen hơn, đậm hơn. Đặc biệt khi đọc truyện tranh với các mảng màu thì E Ink 1300 cho thấy nó có độ tương phản tốt hơn. Không chỉ các màu đen hiển thị đen và sâu hơn đâu, E Ink 1300 cũng hỗ trợ hiển thị nhiều chi tiết hơn (grayscale), như ảnh mình chụp bên dưới. Không chỉ hiển thị đen và nhiều chi tiết hơn, E Ink 1300 còn có tốc độ tốt hơn, mình có so sánh trong video thông qua một đoạn video quay chậm thì có thể thấy tốc độ chuyển trang của Poke 5 2024 nhanh hơn đáng kể. Cái này giá trị.

Tuy nhiên, khi sang so sánh với Paperwhite 5 thì mình thấy sự khác biệt không nhiều, phải soi thật kỹ mới thấy. Khi phóng to chữ của cả hai máy, sự chênh lệch không nhiều như với Leaf 2, mình nghĩ rằng Amazon ở đây đã tối ưu tốt hơn nên tấm nền E Ink 1200 của họ tuy đã cũ nhưng cũng không thua kém nhiều. Còn khi đọc truyện tranh thì Paperwhite 5 kém hơn Poke 5 kha khá, tương tự như Leaf 2 mà thôi. Nhìn chung E Ink 1300 có cải thiện so với E Ink 1200 về tốc độ, màu đen, đặc biệt nhất khi đọc truyện tranh. Còn khi đọc truyện chữ bình thường thì hầu như không thể nhận thấy khác biệt nhưng mình có thấy tốc độ phản hồi đã nhanh hơn một chút, vốn là giới hạn của E Ink.e

Poke 5 2024 với đèn vàng đọc ban đêm. Máy không có điều chỉnh độ sáng tự động nhưng có thể dễ dàng chỉnh sáng bằng thao tác vuốt bên cạnh trái khi đọc.

Quảng cáo

Poke 5 bên cạnh Palma và iPhone 15 hồng.

Paperwhite 5 bên trái, anh em thấy khác biệt không?

Leaf 2 màu trắng, chữ nhạt hơn chút.

Chụp xa hơn.

Quảng cáo

Thử mở một file PDF, anh em thấy màu của chiếc xe đen hơn trên chiếc Poke 5.

Truyện tranh đen hơn.

Không chỉ đen hơn mà chi tiết hơn. Anh em để ý cái rèm cửa phía sau nhân vật sẽ thấy điều đó (Poke 5 bên trái).

Còn khi đọc bình thường như này thì không thấy sự khác biệt.

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng eink màu thế hệ mới
giá nhiêu vậy mod?
@Duong17917191 Order từ sàn nào vậy bạn ơi?
@Duong17917191 xin sàn order với bạn
@Duong17917191 hóng link order luôn ạ 😁
CayXe
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Duong17917191 order giúp mình đc ko ạ
Thích form này quá, nhưng dùng thực tế vẫn thấy không mượt bằng con kindle basic là sao nhỉ
@Phuongcyborg Android nền mà có 2GB ram nên không mượt bác
@thienduongld nếu không dùng kindle mà dùng boox từ đầu chắc k sao. Nhưng dùng kindle qua dùng con này kiểu như 120Hz xuống 60Hz ấy
PPW vẫn là chân ái
@thangxpx Basic nhẹ hơn nhưng màn nhỏ hơn nên nếu đọc truyện tranh thì không ngon. Thêm 0.8inch đường chéo nhưng kích thước màn khác biệt rất nhiều.
@owlsaigon Mình cảm thấy số động vậy thôi chứ thực cùng hệ sinh thái Kindle , hai máy đều rất ổn cho việc đọc sách thuần.
Bản thân mình cũng thích dùng dòng Basic và cả dòng PW
Việc ai lựa chọn máy nào thường thiện về sở thích cá nhân hoặc cảm tính hơn.
PW5 là một chiếc máy ra mắt trước Basic 2022, với màn hình to, chất lượng hiển thị tốt hơn , pin trâu.
Basic 2022 với cải tiến mà anh em mỏng mỏi nhất, type C và nâng cấp độ phân giải lên 300 ppi cùng với vẫn giữ lại sự đơn giản, nhỏ gọn của dòng basic.
Việc làn sóng chuyển qua lại mình nghĩ đều xuất phát từ cái màn hình của 2 máy thôi, ai thích màn to hay không thôi.
Một số người nghĩ mình cần sự nhỏ gọn hơn hoặc một số ưu tiên hiển thị hơn.
@Micron C tôi vẫn giữ 1 máy đọc sach ppw và sẽ không mua nữa vì hiện tại nghe sach nói cũng rất tiện, cần thiết thì mở máy lên để ghi chú.
Ppw5 signature, 32GB đủ xài, còn dư 5.5GB 🤣
Đừng mua bọn Boox này: lag vl. Màn chán. (trừ con Palma)
Đọc eink trải nghiệm chán thấy bọn Kindle là ngon lành nhấ.t
Iphone màu hồng đẹp quá , verdet của bài
Tân Phú - SG thì có chỗ nào dán da ko anh em?
ngon nhưng cấu hình quá cùi , nhét cấu hình palma vào thì đỡ, chip ông nào bảo ko cần thì cứ load pdf nặng là thấy , xài chip toàn cỗ lỗ sĩ, palma cũng chỉ đc đâu 665, đám máy đọc sách mà bảo chip ổn chắc mỗi huawei matepad paper
Khác biệt không mấy quan trọng.
Ram giờ rẻ bèo mà không cố lên cho nó 6GB ram.
256abc
ĐẠI BÀNG
một tháng
bên kindle có con nào cùng size này không các bác? nhìn cầm gọn quá
@256abc kindle basic hoặc dòng paperwhite 4 trở xuống
@256abc bác tham khảo Basic 2022 nhé . Nhỏ gọn nhẹ.
Chờ Kindle màn hình màu thôi.
mình đã 2 lần mua rồi bán máy đọc sách, kh biết các bạn như nào nhưng mình đọc sách bằng máy đọc sách nó k có cảm giác bằng khi đọc bằng sách giấy ấy. mình thích sự nhỏ gọn của máy đọc sách nhưng cũng thích cảm giác ngồi đọc 1 quyển sách giấy với 1 ly cf hơn, cảm giác nó relax khiến mình dễ đọc và hiểu hơn là đọc bằng máy đọc sách😂
@minhiepluong Cái này chuẩn nhưng mà mds rất tiện khi đi công tác thường xuyên hoặc là đọc sách ngoại ngữ mà mình chưa giỏi bác ạ. Em đọc mấy quyển kinh tế học mà em dốt mấy từ vựng nên đọc bằng mds có phần tra từ điển nó tiện lắm, mua mấy quyển đó bản tiếng Việt đọc dịch hơi dở.
@minhiepluong Trái ngược với bác e vừa tậu e thứ 2, một cọ 7 inch và 1 con basic, e đọc, e đọc tài liệu chuyên ngành
Bữa tin mod này với em gái Đan Anh review mua con Pocketbook màn hình như 💩. Review thì công tâm vào đừng cái gì cũng khen lấy khen để như thế
@MegatronX họ làm k có tâm, vì tiền mà nói sp tốt. mất nhiều hơn được.
@MegatronX bị úp bô à
@alancabata Úp bô bạn. Mình đợt đó cũng vội nên mua luôn không đọc kĩ các review bên nước ngoài chỉ xem qua 2 cái video của tinhte mà 2 mod làm. Cứ tin tưởng. Hóa ra cũng vì mấy đồng quảng cáo mà bán rẻ lương tâm.
@MegatronX nên mấy cái món dùng hằng ngày cứ phải sờ tận tay mới yên tâm xuống tiền
cái này mua ở đâu mod ơi?
Vẫn hài lòng với kobo klara 2e, gọn nhẹ màn đẹp. Koreader bản mới nhất cài lên cũng ổn định hơn nhiều rồi 😆
Hiện nay thì sách đã đọc của mình nhiều đến nỗi mình phải bán bớt đi vì cái kệ sách chịu không nổi. Tuy vẫn thích cảm giác giở từng trang giấy nhưng có lẽ sắp tới nên chuyển sang MĐS là vừa
PimPo
ĐẠI BÀNG
một tháng
Đắng đo basic với ppw5 mãi sau chọn ppw5 để đọc thêm truyện tranh cho thoải mái.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019