Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm build bàn phím cơ ngon giá 9,4 triệu

cuhiep
5/10/2021 4:47Phản hồi: 206
Trải nghiệm build bàn phím cơ ngon giá 9,4 triệu
9.4 triệu là giá toàn bộ gồm cả bàn phím, plate đồng, switch đã lube và keycap. Đây là lần đầu tiên trong sự nghiệp chơi bàn phím cơ của mình mình đặt hàng từng món một, lựa chọn từng món một, trao đổi với người bán từng món một… Trước đây do việc đặt hàng phải mua các món rời nhau từ các nhà cung cấp khác nhau và từ các trang web mua bán ở nước ngoài quá khó khăn nên mình thường mua lại bàn phím của bạn mình chứ không biết tự mua.

Cũng sau một thời gian dùng nhiều bàn phím cơ thì mình mới hiểu được tay mình phù hợp với loại lực nhấn nào, độ cao bàn phím nào, và kích thước bàn phím nào là phù hợp với nhu cầu gõ là chủ yếu của mình.
  • Quan trọng nhất là lực bấm mình phù hợp với switch khoảng chừng 62g, nếu nặng hơn thì cần phải lube.
  • Chiều cao phím là quan trọng thứ 2. Mình thấy bấm bằng các phím có chiều cao thấp thì mình gõ nhanh hơn là các phím có chiều cao cao. Mình thích lướt trên bàn phím.
  • Mình chỉ gõ nội dung cho chát và cho các chủ đề trên Tinhte.vn nên mình không cần phím có dãy phím số bên cạnh.

Để có một bàn phím đầy đủ bạn cần phải có gì?

• Bàn phím cơ: đó là tên người ta gọi cho nó, nhưng thực tế nó chỉ là phần khung, phần bao bên ngoài chứa các thành phần bên trong. Của mình trong chủ đề này là Bàn phím cơ Glorious GMMK PRO RGB White Ice, phiên bản Custom build.
  • Keycap: Phím đây là phần mà anh em gõ lên. Phần này là phần có thể dễ dàng thay đổi, có nhiều màu sắc khác nhau, có thể mua giá khác nhau… rất đẹp và rất nhiều. Bộ keycap mình dùng trong bàn phím này là Glorious PBT White (US ANSI) 114 phím.
  • Switch cơ Glorious Panda Lubed: Đây là phần quan trọng nhất, anh em khi mua phím phải quan tâm nhiều đến switch vì nó quyết định đến lực nhấn, âm thanh, phản hồi xúc giác… Mình muốn mua switch 62 g nhưng mà lúc dịch chỉ có một lựa chọn 67g nên mình phải chọn, nhưng lúc đó bên PCX nói là switch này lube từ hãng và thực tế bấm cũng khá nhẹ nên mình đồng ý luôn. Lúc về gõ thì thấy không quá nặng nên cũng chấp nhận được. Mình cũng định là mai mốt tìm switch khác thay lại thôi, không căng thẳng.
  • Plate Đồng Glorious GMMK Pro 75%: Cái này mình nghe thấy tiếng kêu nó không đã lắm, nhưng chưa tìm hiểu kỹ xem còn vì lý do gì nữa không.
Đây là lần đầu tiên mình tự build một bàn phím cho riêng mình. Tuy trên website của PCX chưa nhiều lựa chọn nhưng dù gì thì mình cũng đã chọn được đủ một bộ tương đối theo ý. Hy vọng trong tương lai PCX có nhiều lựa chọn hơn hoặc có các anh em khác bán bàn phím cũng có nhiều lựa chọn hơn và chọn từ đầu. Giải thích thông tin rõ ràng để anh em không rành, anh em không muốn rành hay mới chơi có thể dễ dàng hiểu và mua đúng được món hàng mà họ cần.

Những thứ đặc biệt trên bàn phím Glorious GMMK Pro

• Switch có thể đổi được (Hot Swap): anh em có thể thay switch khác mà anh em thích. Ví dụ như cái 67 g mình xài mấy bữa thấy nó nặng quá không quen được thì mình có thể bỏ ra tầm 1 triệu đi tìm mua bộ switch khác để thay vào cho phù hợp hơn. Các bàn phím mà có switch hàn chết thì không thay được. Trước đây mình từng dùng bàn phím có switch có thể thay được thì nó bị lỗi gõ không nhạy làm mình bị ác cảm với bàn phím Hot Swap. Tuy nhiên bữa giờ mình gõ trên chiếc này thì thấy ổn, không có lỗi hay gì hết, như vậy là được.
  • Cổng kết nối USB-C: Thường thì bàn phím cơ có cổng kết nối Mini USB và có các anh em làm cáp cho nó rất đẹp, còn cổng USB-C thì nhiều cáp nhưng mà không đẹp. Mình thích USB-C hơn vì mình đang có nhiều cáp USB-C.
  • Núm âm lượng tròn: Thường thì anh em chơi phím cơ không thích cái núm màu mè này. Nhưng mình là người hay nghe nhạc trên máy tính nên tính năng chỉnh âm lượng này rất hữu ích với mình. Mình thích núm tròn vừa tay và nó là một núm xoay vô tận, cảm giác chỉnh âm lượng trên các núm tròn thích hơn nhiều so với việc chỉnh bằng các thanh kéo trên màn hình. Nó thân thiện và quen với mình hơn.

Mức độ hoàn thiện

Bàn phím mình mua được hoàn thiện dạng màu bạc, kiểu dáng chung chung, lớp hoàn thiện ngoài cùng cũng ở mức rất cơ bản. So với các bàn phím nhựa hay bàn phím nhôm dòng giá rẻ ngoài thị trường thì ngang hoặc hơn một chút, nhưng so với các bàn phím xịn mình dùng như Dolphin, Duck Octagon V3, TX1800… thì kém hơn nhiều.

Trải nghiệm gõ

Cái này mình đã chọn gần như giống như ý mình muốn rồi nên mình rất hài lòng với cảm giác gõ của bàn phím. Đây cũng là phần quan trọng mà anh em mới chơi bàn phím cơ cần lưu ý. Cần tìm hiểu kỹ về các loại switch, cần thử các loại switch khác nhau để tìm ra đúng cấu hình mà phù hợp nhất với mình. Vì có phù hợp thì gõ nó mới mang lại trải nghiệm ngon được.

Mình trong tương lai sẽ thay thử bộ Switch 62 g để đúng ý nhất với mình, khỏi lăn tăn. Lúc mình mua bàn phím này thì không có nhiều lựa chọn nên mình chọn 67 g.

Kết: xứng với giá tiền

Những bàn phím cơ chuẩn của Realforce, Filco, Razer… với tầm giá khoảng 5 triệu đồng là lựa chọn đơn giản, chỉnh chu. Tuy nhiên với Gloriuos GMMP Pro này, full bộ lựa chọn và được hoàn thiện từ một chỗ (như mình mua ở Phong Cách Xanh) giá 9,4 triệu nhưng những gì mang lại là gấp nhiều lần hơn số tiền gấp. Tuy nhiên anh em nhớ phải chọn đúng cái mà anh em cần, nhất là switch, keycap.

Quảng cáo

Sợ đơn giản của thiết kế GMMK Pro cũng là điều mà mình thích.

Mình là người có nhu cầu gõ nhiều hơn người bình thường và mình quan tâm đến trải nghiệm gõ nhiều hơn là chơi bàn phím cơ như một kiểu sưu tầm sự khác biệt hay một phong trào. Không chỉ bàn phím cơ hay bất cứ thứ gì trên đời, mình luôn tìm đến những thứ có trải nghiệm tốt hơn.

Mình dùng macOS nên bàn phím cơ khi dùng cũng sẽ chấp nhận bỏ qua các phím cơ bản của macOS trên bàn phím.

Phím âm lượng này thì vẫn dùng tốt.

Quảng cáo

Cạnh bên hông có khe giống như khe để nhét đĩa CD nhưng mà không nhét được gì vào đây. Nó là chỗ đèn LED hiển thị. Nhưng mình không quan tâm lắm đến đèn LED.

Cạnh phím vuông vức vầy nên anh em dễ đặt được bàn kê tay với kích thước và thiết kế tương đồng sẽ đẹp hơn. Mời anh em xem qua bàn kê tay mình làm cho một bàn phím khác của mình.

Tự làm kê tay bằng gỗ, da theo bàn phím

Thực trạng kê tay ít, bàn phím nhiều. Mình đã tự làm kê tay cho bàn phím cơ của mình. Đây là cái thứ 2 mình làm. Lý do mình phải tự làm kê tay là bởi vì mỗi bàn phím cơ lại có kích thước, kiểu dáng, màu sắc khác nhau và có rất nhiều loại khác nhau…
tinhte.vn

Mình đang dùng kê tay Filco cho bàn phím này. Hôm nào rảnh mình làm một kê tay bằng đúng kích thước chiều ngang, thiết kế khớp hơn và màu trắng cho đồng bộ hơn.

Hình ảnh khác:
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

inGodz
ĐẠI BÀNG
2 năm
GMMK Pro sắp thành hàng quốc dân rồi 😆 Nhiều bác dùng phết
@inGodz Cái này vài hôm quen quen lại chán lại đốt tiền tiếp.

Nó giống hệt như thú chơi đồ âm thanh.
@inGodz Này đổi keycap và switch khác là khác liền. Để chơi mấy hôm cho quen
ronaldok
ĐẠI BÀNG
2 năm
@inGodz Nó giờ là phím cơ custom quốc dân ròi bạn. luôn trong tình trạng khan hàng.
MinJiu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác thay cái dây nữa là hoàn hảo ngay 😃
@dandykts Bàn phím bác này đẹp quá. Mua hãng nào, giá nhiêu vậy ạ ?
P@.M
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tui là Thái Lực GMMK pro bản black state
Wru5224
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kê tay đẹp !
@Wru5224 Size không phù hiwjp với size phím lắm
Wru5224
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Màu bàn của sếp chắc dùng kê tay gỗ óc chó đẹp hơn kê của Filco này.
Đẹp hàng xịn ước trắng như Ngọc trinh luôn!
Keychron q1, akko mod007 sắp pre-order
Thôi cụ đừng xúi dại, sống vui với magic key và topre thôi :p
@nnkjsc Hahahha
mình toàn gõ 45-55g
Tuy k type nhiều trong ngày nhưng mà gõ cảm giác ngon tay thật sự thoải mái. Lube cẩn thận lại. Nói chung là k chơi về đặc biệt, keycap mà chơi về cảm nhận gõ và âm thanh nhiều hơn
(thậm chí type trên con 35g cũng rất khoái luôn)
@dichoho Em cám ơn bác, chờ bàn phím mới về chơi luôn bộ switch black ^^
@dichoho gắt vậy bạn 😁 hihihi
@junkey khả năng là bác lube hơi đặc rồi. Mượt nhưng sẽ bị lì và nặng tay nhé
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này mà gọi là tự Biuld à. Nó setup sẵn hết rồi bộ Glorious rồi. Hơn 9tr mà dùng switch GP thì hơi chán. Dùng Boba U4T còn sướng hơn. Tầm này dùng Holy Panda hết rồi.
@iamtnl Mà thực ra switch nào có chữ Panda ở trong cũng 3 pin. Glorious Panda cũng thế.
Masterok
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dichoho Kể cả có tiền thì cũng tay ai nấy chơi, giống như chơi tai nghe vậy. Cứ đập mấy quả tên mới mới hot hot xong làm như mình sỏi môn, hảo teen
DrLucas
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quá hợp với IMac 🖥️ của chủ tịch 😍😍😍
@DrLucas Hahahaha nhất là cái plate đồng bên trong hahahah
DrLucas
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Chọn màu có theo mệnh hay chỉ theo thích vậy chủ tịch ơi 😅
chơi low-profile kailh choc. nhiều ng chê nhưng mình thấy gõ nhanh, phím lại mỏng giống laptop.
9.4 triệu thì không cầncamr nhận cũng biết là ngon, xịn rồi!
@them_thit_cho trong những chiếc bàn phím cơ mình đang dùng thì đây là cái rẻ nhất. cái bình thường gấp đôi cái này 😁
ronaldok
ĐẠI BÀNG
2 năm
@them_thit_cho Chơi phím cơ giống chơi PC bạn ah. Ngon hay không do người build cảm nhận. Giá tiền thì tuỳn thuộc kinh tế.
Ôi cái giá
có thể bạn thừa biết: bàn phím chục củ cũng gõ đc chữ như bàn phím 90 nghìn!!! 😆)

P/S: các bác căng thẳng quá, e cũng đang dưới hố vôi đây, chưa đến chục củ nhưng cũng nửa rồi =))
hktrung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vqt907 chính xác đó, iphone 30tr cũng nghe gọi như cái phone 300k, nhưng mình có tiền nên mua iphone cho đẹp =))
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hktrung em thấy có vẻ khác ấy. phone 300k thì chức năng chính là nghe gọi, nhưng IP 30tr thì nghe gọi chỉ là phụ thôi ấy ạ.
@vqt907 Không thể như nhau dc. Cảm giác gõ khác nhau nhiều lắm. Thoả mãn lắm hahah
@GhostRiley điện thoại 5 triệu và iphone hoàn toàn khác nhau nhé, xài con 5tr nó giật cho tung chảo
amanhunt
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn thấy cái giá đã thấy sự xịn của nó : ))
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
Để có một bàn phím đầy đủ bạn cần phải có gì?
=> CẦN CÓ TIỀN
@vinhsgt Chuẩn
Lich King
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chơi cái bộ môn này thì càng chơi càng lún thôi. Đang gõ con phím 18 củ và vẫn chưa có ý định dừng lại :v
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
@Lich King đc tung hô làm chủ tịt thì chả nghiện thêm 😆
Thấy giá tiền là biết ngon rồi ko cần phải lăn tăn suy nghĩ nhiều ha bà con 😁
@hoangphi1650 Cũng rất mong chủ tịch chê để làm quà tặng lại anh em.😁😁
RK100 giá 790k em còn lăn tăn chưa mua xài thử. Nhiều tính năng quá cũng ko ổn. Nếu xài pin AA có Bluetooth bên cạnh cắm dây thì ok.
@SoGetSu mới chơi phím cơ thì RK100 hoặc RKG68 là ổn nhất đó bạn, đủ đồ chơi mà lại dễ mod, dễ thử nghiệm nhiều cái hay 😁
@vqt907 Mình đang xài Akko Midnight đời đầu, thích mấy Keycap bản R2 mà mua luôn bản Midnight R2 chỉ vì 40 Keycap tặng kèm thì có quá lắm ko? Mặc dù mình rất thích kiểu bố trí bàn phím Akko Midnight R2 3098.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019