Trải nghiệm chế độ quay video trên HTC U12+ với chế độ quay video zoom âm thanh Sonic Zoom

Non@me
1/9/2018 2:28Phản hồi: 58
Trải nghiệm chế độ quay video trên HTC U12+ với chế độ quay video zoom âm thanh Sonic Zoom
Chiếc HTC U12+ được coi là chiếc điện thoại được nâng cấp khá nhiều so với người đàn anh U11 ra mắt vào năm ngoái. Hôm nay mình sẽ cùng các bạn tìm hiểu riêng về khả năng quay video trên chiếc U12+ này.

Về video thì chiếc U12+ có những nâng cấp hơn chiếc U11 khá nhiều, đơn cử là về camera, HTC đã nâng cấp chế độ quay video 4K lên với 60fps, FullFD 240fps, camera tích hợp chống rung, viên pin dung lượng lớn hơn, màn hình bự hơn… nói chung là rất ưng nếu bạn dùng nó để chụp và quay video… và cái chính mình cần nói ở bài này là U12+ đã được tích hợp thêm các tính năng thu âm tốt hơn khi quay video với âm thanh chất lượng cao hơn.

Nếu như trên chiếc U11 chúng ta có chế độ 3D AudioAcoustic Focus thì trên chiếc U12+, chế độ này đã được đổi thành Sonic Zoom, nhưng hầu như chức năng cũng gần giống nhau, chỉ khác tên và được tích hợp thêm chế độ ghi âm High Resolution Audio và khả năng zoom tự động rất mượt.

Camera.Tinhte.vn_Sonic Zoom.jpg

Sonic Zoom:
Sonic Zoom là tính năng hết sức thú vị và rất hữu ích khi bạn có thể tập trung vào âm thanh hoặc giọng nói tại một chủ thể hoặc một khung hình nhất định trên HTC U12+. Khi đó giọng nói hoặc âm thanh của chủ thể mà bạn cần theo dõi sẽ được giả lập khuếch đại lớn hơn như khi bạn tiến lại sát chủ thể trong khi đang zoom ống kính mà không nhất thiết phải tiến lại gần. Chất lượng âm thanh được ghi lại dưới dạng âm thanh nổi 3D sống động.

Nói rỏ hơn, tính năng này hoạt động bằng cách sử dụng dải 4 microphone trên máy kết hợp với thuật toán để tăng âm lượng dựa theo vị trí mà bạn zoom vào khi quay phim. Nếu trong một video bạn zoom ra vào nhiều thì sẽ thấy rõ sự khác biệt (trong video kèm theo, có đoạn mình sẽ zoom 1x và 2x liên tục để các bạn có thể phân biệt được rõ hơn). Chức năng này sẽ giúp bạn focus vào đúng đối tượng đang ra phát ra âm thanh mà bạn muốn quay, giảm đi các tạp âm xung quanh, tiện cho các tình huống như quay phim một người đang phát biểu, đang hát mà bạn đứng cách khá xa người đó…
  • Mặc định app camera sẽ tự động chuyển qua chế độ ghi âm 3D Audio khi bạn kích hoạt Sonic Zoom trong khi quay video.
  • Khi bạn sử dụng Sonic Zoom, nó còn một tùy chọn khác là Audio Boost, khi này máy sẽ tự động tăng âm lượng lên hết cỡ khi đang quay. Mặc định tính năng này không được kích hoạt sẵn.
  • Sonic Zoom chỉ có khi bạn chọn chế độ quay video mà thôi.
  • Lưu ý là các bạn nên cầm máy tránh che các mic xung quanh để cho âm thanh tốt nhất có thể. (xung quanh máy có 4 mic)
  • Những video được quay ở chế độ 3D Audio sẽ có một biểu tượng hiển thị bên góc của thumbnail khi bạn xem bằng Google Photos.
  • Nên dùng tai nghe hoặc các dàn âm thanh vòm để có thể nghe được âm tha nh tốt nhất.

Quay video với âm thanh 3D Audio hoặc âm thanh chất lượng cao High Resolution Audio:
Ngoài chế độ Sonic Zoom ra, trên U12+ còn được trang bị thêm khả năng quay video với chất lượng âm thanh với độ chi tiết cao nhất có thể tùy mục đích của người sử dụng, đó là chế độ thu âm thanh chất lượng cao High Resolution Audio.
  • Hai chế độ âm thanh chất lượng cao High Resolution Audio và 3D Audio hoạt động khi bạn quay video bình thường và cả selfie video
  • High Resolution Audio chỉ quay được khi bạn chọn độ phân giải video từ HD 720p hoặc lớn hơn và bạn có thể dừng lại giữa chừng và quay tiếp. Nếu bạn chọn High Resolution Audio thì file video cuối cùng sẽ có dạng đuôi là MKV chứ không phải là MP4 bình thường.
  • Khi sử dụng chế độ 3D Audio không thì bạn sẽ không kích hoạt được chế độ Sonic Zoom.
Lưu ý là khi các bạn quay video trên U12+, vì nó được tích hợp đến 4 Mic xung quanh thân máy nên để có được âm thanh tốt nhất, bạn nên chú ý vị trí của 4 Mic trong hình bên dưới, tránh trường hợp vô tình trong lúc cầm máy sẽ che đi các Mic đó.

Khả năng zoom tự động:

Đây cũng là nâng cấp rất đáng tiền trên U12+ khi quay video, bình thường bạn quay video, nếu muốn zoom sát đối tượng, bạn phải dùng tay zoom tới lui, nhưng điều này sẽ phụ thuộc độ nhạy của tay bạn mà video sẽ mượt mà hay không. Bây giừo U12+ được tích hợp thêm tính năng zoom tự động vào gúp bạn zoom vào chủ thể rất mượt mà như khi bạn sử dụng các thiết bị thanh trượt dolly chuyên dụng vậy, tuy nhiên, trên U12+ chỉ hỗ trợ zoom quang học ở chế độ chụp ảnh thôi nên bạn nhớ để ý xem nếu chất lượng video có dấu hiệu suy giảm thì bạn có thể bấn dừng lại tùy thích. Nếu là người thích quay phim trên điện thoại, chắc hẳn bạn sẽ rất thích tính năng này.
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Và giá của U12+ dành cho fan chân chính!
@quangloc999 HTC U12+ mua bên đài có 15tr thôi nhé, vừa đi về quất 1 em blue trong suốt ngon lành cành đào 😁
@quangloc999 Ham thì ham mà chả đú theo nổi với cái giá này 😔
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@CdqHung1901 Tớ thì định mua con cận cao cấp A8+ 2018 của ss cho con xài. Sau khi cầm trên tay, xài thử và xem xét kỹ, tớ đã quyết định mua em U11 hàng lướt nguyên bản ko tỳ vết giá rẻ hơn. A8+ chưa phải cao cấp mà nó còn mười mấy củ.
Quá tốt. Ad sửa quay full hd chứ sao lại quay full fd?
@thinh060903 Khỏi đi bạn. Tới Ad mà còn sai lên sai xuống thì nói gì thuộc cấp 😆)
Tính năng này hay để quay vlog vui vẻ nè.
Trò này có dùng ngon với app DJI Go + gimbal không anh Bảo?
Con U11 của mình quay video HD lâu là tự dừng và thông báo nhiệt độ máy quá cao
@Sao_Cung_Duoc Các tác vụ trên Android thì chụp ảnh và ghi hình là nặng nhất nhé bạn sẽ rất nhanh nóng máy không riêng gì HTC các hãng khác cũng tương tự .
@Sao_Cung_Duoc quay phim thì con nào cũng bị nóng lên bác ạ
quay lâu thì nóng ran luôn, có máy bị tự động tắt
it001
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng thú vị phết
Đang sài con U11 cũng có tính năng này , đi xem ca nhạc sài cái này cũng hay . Quay full HD 60 fps thêm cái này nữa thấy đủ dùng rồi .
axitbudic
TÍCH CỰC
6 năm
@ZzCapuchino 60 fps vẫn còn thấp bạn ơi! 120 mới phê, còn lên 240 thì k thể phân biệt được 😁
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@axitbudic fps cao thì dùng để quay chậm đẹp thôi bạn. Còn mắt chúng ta thì 24 fps là đã thấy mượt rồi (tốc độ tối thiểu của phim nhựa). Còn nếu 24fps mà thấy mỏi mắt , thấy ko mượt thì lại do tốc độ đáp ứng của tấm nền màn hình.
khoagiaoxanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn con này thấy một dãy camera trước và đèn cảm biến rõ dữ (tổng cộng 5 hay 6 cái gì đó) nên không được đẹp lắm. Dòng máy của các hãng khác thấy mờ hơn rất nhiều.
Đoạn clip 5:42 ông nghệ sỹ đường phố kéo vỹ cầm như thể kéo nhị 😁
Giá như ông chơi được bài Despacito cover Violin thì quá tuyệt :D
U12 thể hiện rất tốt 😃
tuhmu0915
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xài và thấy máy đáng giá với gì mình bỏ ra 😃.... Quay video nghe âm tốt so với nhg máy khác 😃, có chống rung khi đi lại nhiều sẽ bị rung đôi lúc thôi 😃
U11 cũng có 4 mic mà, đang sài và thấy quá ngon về cam cũng như hiệu năng
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
vẫn thích HTC
Máy trong hình bác chủ xài hao quá! Mới đó mà màn hình trầy mấy vết rồi. Không phải của mình nhưng thấy cũng xót ruột 😁
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thevinh3391 Tớ dùng U11 ko dán màn hình 1 năm nay. Mà nhìn kỹ lắm mới thấy vài vết mờ.
ozone89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ muốn mua htc U11 mới full box thì mua ở đâu hả các bác? E thấy dừng bán hết rồi! 😔
U11 plus dùng quá ổn giờ u12 plus chắc còn ổn hơn 😃
@vipmapperf2 12 ko hơn gì nhiều đâu, 11 và 12 mượt như nhau mà
Sao mình không thích cái cam nó nằm ngang nhỉ
thế mà mấy thánh ko mua cứ bảo ko có gì nổi bật 😃
Khai92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài HTC 10 và thấy rất ổn, chỉ tội nhanh hết pin
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
@Khai92 Nhanh hết pin là ko ổn rồi bác.hết pin thì xài cái gì đc nữa.
@Khai92 Mình cũng đang dùng 10, công nhận pin kém thật...
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khai92 HTC 10 thì bạn cũng phải dùng vài năm rồi. Và pin ko thể còn như lúc mới. Cái loại máy thần thánh cũng đến vậy mà thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019