Trải nghiệm chi tiết DJI Mavic 3 Classic - Chất lượng từ flagship

Nhà Của Cáo
8/11/2022 7:16Phản hồi: 12
Trải nghiệm chi tiết DJI Mavic 3 Classic - Chất lượng từ flagship
Với DJI Mavic 3 Classic thì vẫn là các trải nghiệm cao cấp đó từ một chiếc flycam flagship, vẫn chất lượng hình ảnh đủ cho nhiều nhu cầu, từ đơn giản cho đến làm việc nhưng mức giá đã rất tốt và dễ tiếp cận hơn bao giờ hết.

Phiên bản mình đang sử dụng là combo đi kèm tay cầm có màn hình - DJI RC, theo mình đây là phiên bản cho trải nghiệm tốt nhất và ổn định nhất trong 3 combo của DJI Mavic 3 Classic.

Mình cũng cảm ơn VJshop.vn đã cho mình mượn sản phẩm để thực hiện bài viết và có những trải nghiệm gửi đến anh em, chi tiết về sản phẩm anh em có thể tham khảo tại đây.

Cấu hình

Cấu hình của bản Classic thực ra gần như không khác biệt với DJI Mavic 3, khác mỗi chỗ là bản Classic không có camera tele 7X mà thôi. Một vài chi tiết đáng chú ý trong cấu hình máy:
  • Quay tối đa 5,1K60, 4K60, 4K120, có D-log và HLG, 10bit, 12,8stop dynamic range.
  • Có khả năng thay đổi khẩu độ từ f2.8 đến f11.
  • Sóng O3+, truyền hình 1080p60 và 15km.
  • Thời lượng pin 46 phút.

Đây là DJI Mavic 3, cụm camera gồm có 2 ống kính là tele 7X và camera chính Hasselblad.

Điều này có nghĩa rằng chất lượng thì tương đương của DJI Mavic 3 (trừ camera tele) nhưng giá ($1599) chỉ ở mức gần với DJI Mavic 2 Pro ($1499) thời điểm ra mắt. Theo mình DJI Mavic 3 Classic như một bản nâng cấp từ 2 Pro lên vậy, còn Mavic 3 sẽ nằm ở một phân khúc khác và trải nghiệm khác.

Chất lượng hình ảnh

Có thể thấy với giá tiền và cấu hình của một chiếc flycam cao cấp thì Mavic 3 đang nhắm đến các đối tượng sử dụng chuyên nghiệp ở nhiều vai trò khác nhau.

Đầu tiên gây ấn tượng với mình là về màu sắc, đa phần các video mình quay ở chế độ bình thường (không log, không HLG) thì gần như mình không cần phải edit gì nhiều. Một số khung hình mình chỉ cần chỉnh lại một tí về ánh sáng, để có độ tương phản tốt hơn là đã đủ để dùng và có được video có màu sắc ấn tượng.

Quảng cáo

Về khoản này sẽ giúp nhiều người làm nội dung nhanh nhẹn hơn trong khâu edit, và tăng khả năng chia sẻ nhanh hơn. Hoặc nếu bạn là một người mới… nhiều tiền thì đây cũng là một điểm lợi cực kì lớn, khiến bạn có được ngay các hình ảnh ấn tượng nhưng không cần phải edit quá nhiều.

Một thứ giúp ích cho người mới nữa là độ phân giải 5,1K, độ phân giải chúng ta cần là 4K, vậy tại sao cần quay 5.1K. Người mới thường sẽ điều khiển drone chưa mượt mà lắm, hoặc khung hình chưa như ý muốn lắm, khi quay 5,1K bạn sẽ có nhiều không gian hơn, để hậu kì, khắc phục các lỗi, hoặc khi lên trình, bạn có thể còn thực hiện được các ý đồ cú máy như push in, out, hoặc keyframe các thứ nữa.

Tiếp theo là khả năng đáp ứng cho người dùng nâng cao hơn chút thì Classic sẽ có video 10bit với D-Log, HLG, cùng chất lượng 4K oversampling từ 5,1K. Với các chuẩn nén và Profile này, hứa hẹn về khả năng hậu kỳ của file.

D-log trên Mavic 3 Classic giới hạn ISO 400 đến 1600.

Cá nhân mình thì thích HLG hơn vì vẫn có được video chất lượng cao, dynamic range tốt, nhưng mà dải ISO thoải mái hơn do với D-log, hơn nữa việc chỉnh sửa HLG đã đơn giản hơn trước khá nhiều.

Quảng cáo

Về dynamic range thì mình cũng đã nắm khá rõ khoảng này từ đời Mavic 3, với Classic thì mình vẫn đạt được các trải nghiệm tốt với các trường hợp khó như ban đêm và chiều hoàng hôn. File vẫn có đủ khả năng cho mình hậu kỳ và tạo ra các bức ảnh ấn tượng với hình RAW 12bit.

Tiếp theo là về khả năng quay đêm, cơ bản nhất với profile màu bình thường thì mình vẫn có thấy Classic làm tốt ở mức ISO 3200, đẹp nhất thì tầm 1600. Kết hợp với khẩu độ f2.8 thì đa phần các trường hợp bình thường thì mình vẫn để chế độ Auto và vẩn ổn với các setup của Classic.

Chưa kể, bạn có thể sử dụng D-log để có file chất lượng tốt hơn cho dải dynamic tốt hơn so với profile bình thường. Ngày xưa mình thường không khuyến khích sử dụng D-log, vì ISO giới hạn thường ở mức 800, và cân sáng khá khó, giờ đây DJI đã có tính năng “Color Display Assist” để bạn nhìn được đúng màu và đúng sáng, việc sử dụng D-log đã dễ hơn khá nhiều.

Classic cung cấp chất lượng và cách làm video không chỉ cho người chuyên nghiệp, mà người mới hoặc người mới đang dần cải thiện khả năng sản xuất video cũng cực kì dễ dàng, chất lượng ổn định và nhiều tính năng hỗ trợ người dùng nghiệp dư.

Trải nghiệm bay

Trải nghiệm bay của mình thì đa phần chỉ nằm ở thời lượng bay và sóng điều khiển, sóng hình, theo DJI công bố Classic có khả năng bay 46 phút, tương tự với Mavic 3, bên cạnh đó là sóng DJI O3+, truyền mạnh mẽ xa đến 15km.

Về thời lượng pin mình hoàn toàn hài lòng với classic, mặc dù chưa bao giờ mình đạt được thời lượng bay lên tới 46 phút, nhưng đa phần sẽ nằm ở khoảng hơn 30 phút đến 38 phút. Trung bình 35 phút là nhiều lắm anh em, thực sự trong một shot bay, khó lòng nào mà anh em có thể dùng hết 1 viên pin.

Thời lượng bay dài hơn cho mình trải nghiệm tốt hơn khi thực hiện các video Hyperlapse, timelapse tốt hơn và thời lượng tốt hơn. Ngày xưa pin yếu, thì quay hyperlapse phải dè chừng vì hao pin kinh khủng, 1 viên pin thật sự là không được 1 clip luôn, giờ thì thoải mái rồi.

Mình gặp một tí khó khăn với sóng của Classic khi dùng với DJI RC, khó khăn đầu tiên là luôn phải theo dõi và hướng tay cầm về phía drone để có sóng tốt hơn.

Một vài trường hợp xuyên toà nhà, thì Classic hơi gặp khó khăn, nên một vài trường hợp mình phải bay cao hơn mong muốn, để thực hiện đường bay ổn định hơn, đôi khi phải dùng RTH để gọi máy về.

Còn lại, các vấn đề về độ mượt khi bay, khả năng kháng gió, khả năng ổn định thì mình tin chắc anh em có thể hoàn toàn an tâm với Classic.

Còn lại là trải nghiệm sử dụng với DJI RC, thì ngoài màn hình sáng, chất lượng cao thì chẳng có gì đáng giá bằng việc setup nhanh của tay cầm này. Anh em có thể xem chi tiết hơn về chất lượng hình ảnh và DJI RC đã giúp mình được gì, anh em có thể tham khảo ở bài đánh giá DJI Mini 3 Pro tại đây.

DJI Mavic 3 Classic dành cho ai?

Theo cá nhân mình, Classic sẽ đặc biệt phù hợp cho anh em đang sử dụng Mavic 2 Pro, các trải nghiệm sẽ khá tương đồng và nâng cấp lên khá nhiều.

Chất lượng hình ảnh, các thông số drone và trải nghiệm chụp được nâng cấp nhiều, nhưng giá bán đang rất ổn cho người dùng khi chuyển từ Mavic 2 Pro lên Classic.

Tiếp theo bạn là một người dùng chuyên nghiệp, muốn đầu tư một thiết bị để phục vụ công việc, ở một quy mô vừa và nhỏ thì Mavic 3 Classic hoàn toàn có thể đáp ứng đủ và có thể là dư với các nhu cầu cơ bản như bạn quay cưới (pre wedding), sự kiện, địa chính, bất động sản, dịch vụ… Với 5.1K 10bit, D-log, HLG… chất lượng hình ảnh từ cảm biến từ nhà Hasselblad.

Đối với người mới, và chi phí khá rộng rãi thì Classic sẽ là một sự lựa chọn an toàn, bay an toàn, file đẹp sẵn ít cần phải edit và kiến thức edit có thể học từ từ. Nhưng là một người mới, đôi khi bạn cần có môt phép thử để xem có phù hợp với nhu cầu và loại hình này có phù hợp với bạn hay không trước khi chi một khoản đầu tư lớn, cho nên với người mới thì còn tuỳ, mình không khuyến khích 100%.

Kết

Hoàn toàn có thể thấy DJI Mavic 3 Classic là một lựa chọn quá tốt trên giá tiền, chất lượng hình ảnh và video cao cấp nhưng giá tiền nằm ở phân khúc giá thấp hơn. Theo mình thì Classic có thể tự tin đáp ứng nhu cầu cho các nhà sáng tạo nội dung video chuyên nghiệp, người làm dịch vụ, người sản xuất video… DJI đã quay lại với dòng sản phẩm dễ tiếp cận với đa số người dùng hơn, nhưng chất lượng vẫn tốt nhất, đúng với triết lý và tinh thần ở các đời Mavic 2 trước.
Anh em quan tâm sản phẩm có thể xem tại đây.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Leg2601
ĐẠI BÀNG
một năm
nay qua shop ngó thử con mini 3 mà tới $1119 (đô sing) nên lại ngậm ngùi bỏ đi dù mê món này lâu lắm rồi
Chỉ dám xem ảnh chứ ko dám đọc vì quá nhiều lỗi chính tả
Im lặng đi
@daimabao2007 Thức tế Admin viết đúng nhưng phần mềm tạo điểm nhấn của Tinhte đã chèn lỗi chính tả vào. Có vẻ nó dùng Ai vì lỗi chính tả ngày càng tinh tế và chân thật.
JiaoMing
ĐẠI BÀNG
một năm
Mấy món này ko có tiền chơi
cái vụ phải hướng tay cầm đến máy để đủ sóng bất tiện quá nhỉ,hic
dongmo
ĐẠI BÀNG
một năm
Xịn quá 👍
đồ này nhu cầu k cao có thể chơi mấy con hàng china cung ngon, giá tầm 5-6tr là có e 4k bay 30p tầm 3-4km rồi. cũng thích đồ này mà chưa giám xuống tiền
Đồ chơi cao cấp 😁
htanh034
ĐẠI BÀNG
một năm
Món này mỗi lần đi bay có phải xin phép gì ko ae (nghe bảo phải xin). có bay chùa (lén ) dc ko 😃
ferazzi
ĐẠI BÀNG
một năm
Bạn có thể cho mình xin clip về drone quay lúc trời mưa được không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019