Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm chơi game PS5 và Xbox Series X | S với TV LG OLED evo

MinhTriND
5/8/2021 16:23Phản hồi: 52
Trải nghiệm chơi game PS5 và Xbox Series X | S với TV LG OLED evo
Trong lúc Huyền Vân mượn được cái TV LG OLED evo để làm bài trên tay giới thiệu cho các bạn xem những tính năng hay ho và tuyệt vời trên thiết bị này thì mình cũng đã nhanh trí cắm vào mấy cái máy chơi game console để chơi thử xem như thế nào. Mình nghe nói LG OLED evo hỗ trợ rất nhiều những công nghệ để biến nó trở thành 1 chiếc TV không chỉ phục vụ cho mục đích xem phim này kia mà còn tối ưu khả năng chơi game. Trong bài viết này mình sẽ chia sẻ lại những gì mà mình đã tìm hiểu được về cái TV này đối với khả năng chơi game và cảm nhận nhanh của mình xem như thế nào.

Một vài thông số kỹ thuật cơ bản

• Loại màn hình hiển thị: 4K OLED
  • Kích thước 55 inch
  • Độ phân giải 3840 x 2160
  • Refresh Rate 120Hz
  • Bộ xử lý 4K α9 thế hệ thứ 4
  • HDMI 2.1 cho khả năng chơi game 4K 120fps

Độ trễ đầu vào cực thấp

Độ trễ đầu vào của TV LG OLED evo là 1 ms. Độ trễ đầu vào (hay Input lag) là thông số thể hiện độ trễ từ khi nhận tín hiệu (từ PC, máy console) đến khi hình ảnh được thể hiện trên màn hình TV, và cũng là thông số mà gần như chẳng có nhà sản xuất TV nào đưa ra cho người dùng tham khảo. Dưới 10 ms là con số lý tưởng cho chơi game. Nhờ có độ trễ chỉ là 1 ms, thế nên mọi thao tác bạn thực hiện trên tay cầm sẽ lập tức hiển thị trên màn hình, mang lại cho bạn lợi thế quan trọng trước các đối thủ, giúp cơ hội chiến thắng cao hơn, đặc biệt đối với các tựa game bắn súng góc nhìn thứ nhất.

VRR - Tốc độ làm tươi tùy biến

Tốc độ khung hình thường thay đổi trong trò chơi. Nếu TV không thể bắt kịp với các thay đổi đó, bạn sẽ gặp hiện tượng trộn hình. Do vậy TV LG OLED evo hỗ trợ VRR để giải quyết vấn đề này. VRR hay Variable Refresh Rate là tên gọi chung cho một số công nghệ cho phép màn hình thay đổi refresh rate (tốc độ làm tươi) của mình một cách liên tục trong quá trình sử dụng tùy theo fps (tốc độ khung hình) đang có.

Giả sử anh em có một cái màn hình 100Hz, vậy nghĩa là cứ mỗi 10ms thì màn hình sẽ làm mới khung hình mà đó đang chiếu 1 lần. Nếu như fps của anh em luôn “ổn định” ở mức 100fps thì cứ đúng chu kỳ các khung hình mới sẽ được quét lên và chúng ta sẽ có chuyển động mượt mà. Tuy nhiên, trong thực tế, fps không bao giờ ổn định vì tùy theo tình trạng của game mà fps có thể tụt hoặc tăng tùy theo khối lượng thông tin mà card đồ họa có thể xử lý.

Nhờ VRR, tốc độ khung hình của thiết bị phát và tần số làm tươi của TV được đồng bộ, ngăn hiện tượng xé hình và đảm bảo trải nghiệm chơi game luôn ở trạng thái mượt mà, ổn định nhất. Bên cạnh đó, nhờ tính năng Auto Low Latency Mode (ALLM, Chế độ Độ trễ thấp Tự động), TV có thể ngay lập tức phát hiện nội dung đang trình chiếu là game và sẽ chuyển qua chế độ tối ưu chơi game mà không cần chúng ta phải thao tác gì quá nhiều.

G-SYNC và AMD FreeSync

LG đã hợp tác với các tên tuổi lớn trong ngành phần cứng về game như NVIDIA và cả AMD để tích hợp vào LG OLED evo tính năng G-SYNC và cả FreeSync, biến nó trở thành chiếc TV đầu tiên hỗ trợ công nghệ này. FreeSync là một công nghệ đồng bộ thích ứng hỗ trợ tính năng điều biến tỉ lệ làm tươi (Variable Refresh Rate) từ đó giúp giảm tình trạng giật, xé hình do sự chênh lệch giữa tốc độ quét của màn hình và tốc độ trình xuất khung hình của card đồ họa.

Quảng cáo

G-Sync là một công nghệ độc quyền của NVIDIA, cần đến một module xử lý riêng tích hợp trên màn hình với tác dụng tương tự như FreeSync. Nhờ hỗ trợ cả 2 công nghệ này, thế nên anh em dùng PC với card đồ họa của cả NVIDIA và AMD đều có thể tự tin cắm máy vào trong TV LG OLED evo để chơi game một cách thoải mái mà không lo lắng về khả năng tương thích. Trong quá trình chơi thử, mình cắm Xbox Series S vào thì TV ngay lập tức nhận ra phần cứng trên card AMD, tự động kích hoạt VRR và FreeSync.

Nhắc tới Xbox thì LG cũng đã hợp tác với Xbox để trở thành đối tác TV chính thức của bộ chơi game Xbox Series X, giúp phát huy tối đa sức mạnh của dòng máy chơi game này trên TV.

Trình tối ưu hóa trò chơi cho khả năng kiểm soát tối đa

Trình tối ưu hóa trò chơi đưa tất cả các cài đặt trò chơi của bạn ở một nơi. Ứng dụng tự động điều chỉnh hình ảnh để tối ưu hóa đồ họa bất kể loại trò chơi bạn đang chơi là gì. Bạn cũng có thể chuyển đổi cả hai công nghệ NVIDIA G-SYNC và AMD FreeSync để tất cả các trò chơi của bạn rõ ràng hơn và mượt mà hơn với độ trễ, giật hình và trộn hình thấp hơn.

Quảng cáo

Chỉ thông qua các thao tác bấm rất dễ dàng trên điều khiển thông minh Magic Remote, bạn có thể chuyển qua lại giữa các chế độ khác nhau tùy vào thể loại game đang chơi. Ngoài ra, bạn còn có thể can thiệp sâu hơn với khả năng tùy chỉnh sắc độ đen và trắng của hình ảnh, giúp cải thiện khả năng quan sát trong trò chơi. Bộ lọc ánh sáng xanh giúp bảo vệ mắt cho chúng ta khi chơi vào ban đêm cũng là tính năng hữu ích, đặc biệt là đối với những người có thói quen chơi game vào ban đêm như mình.

Trọn vẹn hơn với chuẩn hình ảnh - âm thanh Dolby và HDR

Thời gian phản hồi nhanh, đồ họa mượt mà và trải nghiệm chơi game đối với TV LG OLED evo sẽ được hoàn thiện một cách trọn vẹn hơn nhờ công nghệ hình ảnh Dolby Vision IQ và âm thanh Dolby Atmos. Trải nghiệm thực tế cho thấy hệ thống loa tích hợp của TV đủ tạo cho mình cảm giác hồi hộp và phấn khích, đủ rõ ràng và trong để có thể nghe được tiếng bước chân của địch trong COD Warzone và mình đã thật sự chìm vào thế giới của game với chiếc TV này.

Nói tới HDR, tiêu chuẩn này cho phép thể hiện với màu sắc sống động hơn cũng như thể hiện đầy đủ chi tiết ở cả vùng sáng lẫn vùng tối.

LG đã làm việc cùng với HGiG, một nhóm các công ty tình nguyện từ các ngành công nghiệp trò chơi và màn hình TV cùng nhau đưa ra và cung cấp các hướng dẫn công khai để cải thiện trải nghiệm chơi game của người tiêu dùng theo định dạng HDR. Kết quả là với chứng nhận HGiG, TV LG OLED evo sẽ đảm bảo khả năng chơi game HDR ở mức tối ưu nhất.

Trong thời gian ngắn được trải nghiệm chơi game với cái TV này, mình thật sự đã bị ấn tượng và mê mẩn nó. Viền siêu mỏng giúp tập trung tối đa vào trò chơi, không hề bị khựng, lag, giật hình, mọi thứ mượt mà, âm thanh vừa đủ cho cảm giác phấn khích. Có lẽ đây là một trong những trải nghiệm chơi game sướng nhất của mình từ xưa tới giờ, vì nó là 1 cái màn hình siêu lớn, nhiều công nghệ và mình có thể kiểm soát mọi thứ mình muốn để cho việc chơi game trở nên tốt nhất.
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình trên tay cho bạn xem ké mà bạn chơi game hông rủ mình
@Lê Huyền Vân tuân thủ giãn cách mà bạn
DrLucas
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Huyền Vân Rủ Mod Vân chơi game người lớn nha 😍😍😍
Màn to này chơi game bao phê
Cười vô mặt
Mùa dịch giãn cách nhà ai nấy ở mà sao mod Vân mượn được màn hình mà mod Trí nhanh trí cắm vào chơi game được ta? Trừ khi…. 😁
@henry_1177 Bạn cứ tưởng tượng đi. Họ có lẽ......
hckhanh90
ĐẠI BÀNG
3 năm
tên bài thì cho ps5 vs con xbox x, cả bài chỉ chơi con series s 😆, trải nghiệm gì ko biết.
con s là con ko hỗ trợ 4k, bạn chơi trên tv 4k thì trải nghiệm tv kiểu gì??
bài viết này thuần quảng cáo, mấy cái công nghệ này tv khác cũng có, về cơ bản mọi người biết ^^. trải nghiệm bạn thiếu vd tv này màu thế nào? chơi game ổn ko?
clip utube thấy màu hơi ám xanh, ở ngoài đời bạn chơi thì thế nào??
làm bài trải nghiệm kĩ, hãy dùng thật rồi viết, đừng làm theo đơn đặt hàng quảng cáo thế này 😃))
hãy chơi con máy x hoặc ps5 để nó hiện 4k thật rồi viết bài đàng hoàng nhé 😉

edit: âm thầm edit bài thành xbox x/s thì edit thành chơi game với xbox series s luôn đi, ps5 ông có cắm vào phát nào đâu 😃), series x thì ko thấy mặt lại còn phải làm màu. mà tốt nhất viết lại bài khác đi
@hckhanh90 Khắc khe gì ở đây, thích thì coi. Ko thì biến, người ta đã cố giải thích cho thì cãi cùn, thể hiện gì ở đây
hckhanh90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhduy3398 =)) óc lại thích thể hiện, viết còn sai chính tả nữa chứ
@hckhanh90 Cảnh sát chính tả à, cũng hiểu nên mới chữi lại mà đúng không thằng mõm 😆)
hckhanh90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhduy3398 chính tả là 1 chuyện, còn cmt kiểu óc là 1 chuyện khác quan trọng hơn 😃)
tôi chả thấy bạn hiểu cái gì cả, khổ. cố gắng học thêm đi
Hyper But
TÍCH CỰC
3 năm
Đầu tư nguyên bộ cũng bộn lúa
Thank pạn
Blackcataz
TÍCH CỰC
3 năm
nhìn gần thế có bị choáng ko mod :3
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết thiếu chiều sâu, đọc xong cảm giác cứ thiếu thiếu gì đó chưa thoả mãn. Bài này giống 1 bài viết về TV LG hơn 😐
huybinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Viết theo …toa, còn non lắm !
ngon
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
Quảng cáo non tay quá!
anhtuan000
TÍCH CỰC
3 năm
chơi game FPS bằng tay cầm giỏi nhỉ? mình cứ phải chuột mới đỡ dở
tony_adams
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải đăng nhập để cm. Thanh niên viết bài này hèn vd. Xbox series S thì tiêu đề viết là X. Sau thấy sai thì éo sửa cho đúng mà sửa thành X/S để lấp liếm. M có biết từ S đến X là cách biệt quá xa về cấu hình và chất lưong hiển thị không? Biết sai còn che đậy thì bao h mới lớn đc?
Không biết bao giờ ps5 mới xuống giá niêm yết cho em được thử trải nghiệm nữa
Tiền đâu mà mua
hoanglong210
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng luôn con 48'' làm màn hình thứ 2 cho pc. Đỗ trễ thấp nên quá ngon khi dùng PC
1 bài chủ yếu để quảng cáo chẳng có gì là thiết thực cho người chuyên chơi game trên console hay PC . Màn hình tivi không bao giờ bằng 1 cái màn hình moniter chuyên chơi game .
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Chí Danh bạn không có ngu nhưng bạn có vấn đề về đọc hiểu nhỉ?

Mình nói chung tấm nền, tức là giống 100% về mã hiệu chủng loại, lấy cái này thay thế cho cái kia được luôn. 2 cái panel trên fo48u và lg cx là 1, hiểu không? Mình đang nói 2 con này thôi, LG CX và FO48U, đừng có lôi mấy cái màn hình tv và màn hình máy tính khác vào, đừng có xàm xí vậy. Chung tấm nền not chung nhà sản xuất, ok?

Còn mắt bạn để ở đâu khi mình đã nói là con LG có cả G-SYnc và Freesync premium, rồi bạn lại hỏi lại rằng nó có hỗ trợ card nvidia rtx 3000 hay amd 6000 series không? Mắt có vấn đề hay là não có vấn đề nhỉ? hay là G-Sync, Freesync là cái gì cũng không tường 😆

Màn hình Iphone đẹp hơn Samsung thì chỉ có mình bạn nói, chứ mình dùng cả iphone và samsung thì mình thấy màn hình Samsung đẹp hơn Iphone 12 nhiều đấy bạn à. 😁.
Tuy đều là samsung sản xuất nhưng tấm nền cho iphone và samsung galaxy là khác nhau hoàn toàn. Samsung bây giờ người ta là oled 120hz tần số biến thiên rồi, chỉ có con iphone là còn 60Hz cũ thôi bạn à.
@riletan ủa rồi , mình hỏi bạn chẳng lẽ thằng gigabyte nó mua tấm nền oled của LG về , có bao nhiều tuỳ chỉnh là y xì của thằng LG ?? , chừng nào bạn có trên tay trải nghiệm màn hình oled của gigabyte aorus rồi hẵn ẳng
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Chí Danh ồ, hóa ra là bạn suy bụng bạn ra bụng mình. Vì bạn nhắm mắc nhắm mũi đi mua con FO48U luôn nên là mới không biết con LG nó ra như nào 😆.

Mình không có gà như bạn, trước khi mua mình đã tìm hiểu kĩ trước rồi, ra cửa hàng trải nghiệm hết rồi. Xem người ta đánh giá trên mạng rồi mới xuống tiền, chứ không có cầm cục tiền ra nghe nhân viên tư vấn rồi lấy về 😃). Mình không phải là bạn hihi

Con FO vẫn có những thứ hơn, nhưng mà nhiêu đó không làm nên cái giá mắc nhiều lần của nó 😃). Như là USB C này, các tính năng cơ bản của cái màn hình máy tính này, có displayort này. Con LG nó chỉ có HDMI 2.1 thôi, hết rồi, với lại nó là TV mà nên sử dụng sẽ khó khăn hơn nhiều khi dùng như máy tính. Bù lại nó có cái OS nhúng vào, khi nào muốn xem phimi giải trí đơn giản thì chỉ cần nó thôi k cần bật cái máy tính lên, và đặt biệt là giá nó rẻ hơn nhiều, trong khi về mặt tính năng chính là hiển thị thì nó đều như nhau. Được chưa.

Mà mình thấy bạn là dân buôn rồi, nên là mấy vấn đề về kĩ thuật thì đừng có bàn nữa 😃)
@riletan mình ko phải dân buôn , mình là dân thích trải nghiệm công nghệ , mình cũng tham khảo nhiều tivi oled và chẳng có màn hình tivi oled nào đáp ứng như cầu của mình , vô tình gặp được màn hình oled của gigabyte thì quá ưng ý , mình nói bạn rồi , chừng nào bạn xài được màn hình này chơi những game đồ hoạ nặng như back4blood , gta V , Battlefield thì mới thấy màn hình gamming oled có khác gì với màn hình tivi oled

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019