Trải nghiệm chuột Rapoo MT760: nhẹ, silent tốt, giá dưới 1 triệu đồng

Nhà Của Cáo
22/5/2024 18:6Phản hồi: 60
Trải nghiệm chuột Rapoo MT760: nhẹ, silent tốt, giá dưới 1 triệu đồng
Rapoo MT760 có ngoại hình và cuộn ngang trông hệt như dòng chuột MX Master Series của Logitech. Nhưng với mức giá dưới 1 triệu đồng thì đây chắc chắn là lựa chọn cực kì đáng tiền cho anh em chưa có kinh tế quá dư dả.

Ngoại hình

MT760 có phần lưng được làm rất cao, khiến bàn tay to như mình có thể ôm gọn và chắc, việc di chuyển chuột nhẹ và bám tay mình hơn.

Nếu nhìn từ chính diện đến thì phần đệm hông này được cắt gọt sâu hơn vào thân chuột, để ngón cái có thể cong vào nhiều hơn.

Điều này làm mình có không gian sâu hơn để tựa vào sâu hơn, tạo đủ độ cong thoải mái cho ngón cái, tăng trải nghiệm sử dụng rất nhiều.

Nếu nhìn vào kích thước này thì ít ai ngờ rằng nó chỉ nặng 101gram.

Phiên bản MT760 Mini chỉ nặng 88gram mà thôi - phiên bản này sẽ đặc biệt phù hợp với các anh em có bàn tay nhỏ hoặc gout thích cầm chuột dáng nhỏ hơn.

Một số bạn mod khác có bàn tay cũng không nhỏ hơn mình là mấy nhưng lại thích bản Mini hơn.

Mình khá bất ngờ khi lần đầu chạm vào MT760 vì nó không quá ì như mình tưởng. Mình đã chuyển hẳn qua sử dụng các con chuột gaming siêu nhẹ, cho nên mình thường bị "sốc" khi cầm vào các con chuột nặng đặc biệt là trên 150gram.

Quảng cáo

Main click

Hai phím chuột trái và phải là dạng silent (im lặng), khi nhấn, bạn sẽ không nghe tiếng cạch cạch, tính năng này đặc biệt phù hợp cho anh em làm việc trong một phòng nhiều người, tránh làm ảnh hưởng người khác.

Phím silent trên MT760 cho cảm giác khá lạ lẫm, lúc bắt đầu dùng, mình cảm giác khó chịu vì thường xuyên nhấn nhầm.

Hành trình phím hơi dài hơn các chuột thông thường, nhưng lực nhấn thì lại quá nhẹ, làm mình cứ nhấn nhầm, đặc biệt là double click.

Quảng cáo

Nhưng sau khi mất một khoảng thời gian làm quen thì mình lại thích dạng phím này. Lực nhấn rất nhẹ khiến việc di chuột, và lướt của mình thoải mái hơn, ngón cái ít phải dùng lực để ghì khi nhấn hơn.

Tóm lại khi đã quen thì sẽ khá thích, bấm nhẹ, êm, yên lặng, nhẹ nhàng hơn, tay sẽ ít mỏi hơn khi dùng lâu.

Cuộn dọc và ngang đều được làm bằng kim loại, lúc đầu thì sờ vào cảm giác khá cấn tay mình, không thân thiện với ngón tay lắm.

Vị trí của cuộn ngang hơi cao, không thuận tay lắm, cho nên trải nghiệm cuộn chưa ngon, đôi khi cuộn lên chuột bị bật lên luôn.

Nhưng nhìn chung phản hồi và độ mịn của hai con lăn này là ổn, cuộn mượt và tốc độ phù hợp, cho nên cảm giác lướt tốt, ít khi mình bị lố, kiểm soát dễ dàng.

DPI và Wireless M+

Nút chuyển DPI đều có trên MT760 và MT760 Mini.

MT760 có DPI từ 400 đến 4000 còn trên MT760 Mini sẽ có DPI từ 800 - 4000. Với 4000 DPI thì các tác vụ duyệt file, Excel, Word đều đáp ứng đủ.

Những công việc cần độ chính xác cao và độ mịn cao như kéo sáng Lightroom, dựng video thì MT760 vẫn cho mình trải nghiệm ổn.

MT760 sử dụng Wireless M+, Bluetooth 5.0 và Bluetooth 3.0 - cho phép kết nối 3 thiết bị bằng BT và 1 thiết bị bằng receiver, tổng là 4 thiết bị khác nhau.

Sẽ có một nút nhấn để chuyển giữa 3 thiết bị BT và một nút gạt để chuyển giữa sử dụng Bluetooth hay sử dụng Wireless M+.

Mình không gặp nhiều khó khăn trong việc chuyển giữa các thiết bị, nhấc chuột lên nhấn nút, và chuột sẽ hoạt động gần như ngay lập tức, đôi khi sẽ có delay nhưng tầm 5 giây là cùng.

Wireless M+ có một điểm hay là cho phép kết nối cùng lúc nhiều máy tính để điều khiển chỉ bằng 1 chuột. Để làm được cái này thì mỗi máy anh em cần gắn một receiver hoặc sử dụng cùng một wifi.

MT760 sẽ có tặng kèm một receiver dự phòng, cho nên bạn sẽ có 2 receiver khi mua và có thể gắn cùng lúc 2 máy để sử dụng chuột.

Điều khiển hai máy tính bằng 1 chuột.

Chưa kể là MT760 có thể sử đụng Wireless M+ để truyền dữ liệu giữa 2 máy tính, bạn có thể copy một file ở máy A, và paste sang máy B hệt như đang cùng trên một máy.

Tốc độ truyền dữ liệu thì ở mức dùng được, một file tầm 1,5GB truyền mất gần 2 phút, cho nên các file lớn mình không khuyến khích dùng cách này.

Lưu thông số DPI cho từng nấc chuyển DPI.

Còn với các file dung lượng thấp như PDF, Docs, Excel, trình chiếu, thì đây sẽ là một tính năng tiện lợi khi bạn có nhiều máy tính sử dụng cùng lúc.

Một điểm trừ là tính năng này chưa hỗ trợ trên MacOS mà chỉ có trên Windows mà thôi.

Pin

Theo như nhà sản xuất công bố thì MT760 có thể sử dụng liên tục 150h khi dùng kết nối bluetooth và 160h khi dùng kết nối Wireless M+.

Chuột sử dụng USB-C.

Vậy nếu như mỗi ngày bạn dùng 6 tiếng thì phải mất đến gần 30 ngày mới hết pin, quá đủ cho anh em kiếm 1 tháng lương mà chuột còn chưa hết pin.

Khuyết điểm

Chỗ hơi gờ lên.

Mặc dù MT760 mang lại nhiều trải nghiệm tốt, nhưng phải thừa nhận rằng MT760 cũng có nhiều khuyết điểm.

Dễ thấy nhất là phần ngoại hình, có nhiều chỗ còn hơi gờ lên, chà tay vào cảm giác hơi sượng, khá khó chịu.

Hai phím main click nếu nhìn từ chính diện thì có phần không đều nhau.

Kết

Cũng không quá đáng khi nói Rapoo MT760 là một phiên bản giá rẻ của MX Master 3 với mức giá dưới 1 triệu đồng. Mặc dù có một vài khuyết điểm ở ngoại hình nhưng các trải nghiệm mà MT760 mang lại là rất ổn. Với mức giá dưới 1 triệu đồng thì một con chuột chỉ 101 gram mà có app cùng nhiều tính năng xịn từ Wireless M+ thì với mình đây sẽ là một đối thủ xứng tầm trong phân khúc.
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhái thiết kế của Logitech. Người ta nghiên cứu bao năm mới được con chuột pro, ông chỉ việc đúc khuôn làm theo. Cá nhân mình không mua những sản phẩm như vậy.
@yushikara hoá ra đấy là lỗi sp ah, mình cứ tưởng do mồ hôi tay mình nhiều nên mới bị vậy 😆
honka
ĐẠI BÀNG
một tháng
@pocket Nhái là để cho phân khúc người nghèo sử dụng, có trải nghiệm tốt. Còn hàng xịn real thì để mấy người nhiều tiền, ngồi chẽm chệ xài, vậy thôi
@honka 1: nhái bản chất là ăn cắp chất xám.
2: không phải tự nhiên người ta có nhiều tiền. Có khi người nghèo mới ngồi chẽm chệ gọi trà sữa trong quán cafe sang chảnh.
@Phuc Ha Nó tự bông ra ấy chứ! Khôn hơn là sau giai đoạn bảo hành
Cười ra nước mắt
Con này nhái logitech master à 😕
800k thì cũng ko nhẹ
Con này có gán các cử chỉ như logitech ko nhỉ? Dùng với MacOS ổn ko ạ?
@bluefire153 hình như chưa có app chỉnh nút trên MacOS đâu bác, nên thôi cứ chơi logi cho tiện
😃 nó nhái trắng trợn.
Tầm tiền này mua con R1 pro max xài ngon hơn
Cười mặt nồi
Cuộn chuột có im lặng ko bác ? Nhiều con silent nhưng cuộn thì lại ko nên mình muốn hỏi thử cảm nhận của bác.
Không có nút bấm hông cạnh cuộn chuột với phần mềm dỏm cộng với ko có onboard memory nên ko thèm 😆
App của nó dùng trên MacOS để gán nút dc ko vậy bạn @Nhà Của Cáo
cái đáng tiền của logitech còn nằm ở con lăn vô cực, đọc document hơn trăm trang cực kì thích, dễ dàng tra cứu tài liệu nhanh
@nguyenbao9559 đã từng dùng qua con lăn của Mx Master, g502 thì vẫn thích con lăn của g502 hơn nhiều 😁 cùng vô cực nhưng mà con lăn của g502 nó lực hơn :v
@namphuong000 đúng dồi, con lăn g502 quá vip
nhduy
ĐẠI BÀNG
một tháng
@nguyenbao9559 đang dùng mx3, cái vỏ đúng chán, dùng dc năm thì tróc hết nham nhở
@nhduy Mình đang xài mx3, được hơn 1 năm rồi, thấy vẫn còn tốt lắm. Mình sử dụng làm công việc văn phòng, đọc tài liệu rất nhiều, gần như cả tuần chỉ là không có chỉnh sửa ảnh, video gì cả nên không cảm thấy nó nặng.
Nói chung ngược lại với tác giả, mình lại khá hài lòng 😁, nó thật sự tăng hiệu suất c.việc của mình
razer mà súc , đừng mua rác rưởi
Quảng cáo cho cố, xài thời gian dính chuột, lúc ko ăn lúc double, cảnh báo ae hãng này
@TrungNguyen2304 Mình đang bị 1 con Rapoo dính phím trái 😔
@xtheskyx Nếu thích thì bạn thay switch dùng tiếp, không thì thanh lý đi cho đỡ chật nhà... 😁
650k được ko shop 😆
Nhìn cái dáng ngón cái phải cong ngón tay lên để sử dụng nút cuộn ngang, là đã thấy vứt chữ Công thái học đi được rồi.
giá trị con MX Master nên chỉ ở tầm con này, Logi overrate và nhiệm vụ của các hãng TQ là kéo nó về với giá trị thật
@jimbo89 Mx Master thực ra nó cũng tốt, nhưng nhiều bác thần thánh nó quá, trong khi cũng logitech nhưng dòng gaming của nó đỉnh hơn nhiều, polling rate cũng cao hơn, rê mượt hơn nữa. Mình giờ ít chơi game nhưng vẫn cực thích dùng mấy con gaming kiểu 502, 903 của logitech
@jimbo89 Nói thế cũng không đúng bác ơi, đơn giản như con lăn của g502 lướt thì nó cứ phải là thôi rồi còn như con trên hình chắc chỉ được cái bề ngoài
@Thịt xiên nướng g502 dùng phê mà, ý là con mx master mà là ý tưởng cho con Rapoo trên bài ý, nó bị định giá và đánh giá quá cao so với những gì nó đem lại
@jimbo89 Đúng bác. Nói thật đến cả con Mx Master for Mac e mua thấy thừa tiền vc.
Mình thấy tiếng chuột đâu có gì ồn lắm nếu so với tiếng bàn phím đâu nhỉ? kể cả với bàn phím laptop như macbook thì tiếng chuột nó vẫn còn rất nhỏ, kp chế ra chuột silent có thật sự cần thiết không nữa?
@namphuong000 Nó như màn 120hz vậy... chưa xài qua thì thấy ko cần... xài qua rồi thì lại thấy ko chịu nổi màn 60hz. 🤣
Ktv79
ĐẠI BÀNG
một tháng
@namphuong000 Do bạn trải nghiệm ít đấy. Ở những phòng thở mạnh thôi cũng thấy tiếng. Thì silent là cực quan trọng. Hoặc việc bạn làm gì dễ gây chú ý. Việc silent lúc đấy ms phát huy tác dụng. Ko phải nhu cầu vớ vẩn đâu.
@Ktv79 oh do vậy, mình ở vp hay ở nhà thì chỉ có tiếng phím mới là vde chứ chuột thì chưa bao giờ 😁
@namphuong000 Với cú đêm mà lại làm việc trong phòng ngủ với vk con thì với mình, tất cả thiết bị đều max silent là chân ái... 😁
😁 làm quả phím BT 2 3 máy nữa là ngon kèo
Dm tàu giỏi mà nhái éo có tự trọng, sang china chơi xe điện 90% giống porsche!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019