Trải nghiệm công nghệ màn hình đa diện Screen X của CGV: xem phim 270 độ

zyzy1908
1/6/2017 3:16Phản hồi: 67
Trải nghiệm công nghệ màn hình đa diện Screen X của CGV: xem phim 270 độ
Hầu hết các rạp phim bình thường chỉ sử dụng 1-2 máy chiếu nhưng hệ thống rạp ScreenX của CGV dùng tới 10 máy chiếu độc lập hay thậm chí có thể lên tới 13 máy chiếu ở các rạp lớn. Với việc sử dụng hệ thống máy chiếu này thì CGV sẽ có thể mở rộng màn hình từ chính diện trải dài sang 2 bên tường cho phép người xem trải nghiệm hình ảnh 270 độ.

Video trải nghiệm ScreenX cho bạn nào lười đọc (mình có quay một clip lúc CGV quảng cáo về ScreenX)

Công nghệ này là của chính CGV và được họ chính thức giới thiệu từ năm 2012 tại Hàn Quốc. Và ở hiện tại, đã có tổng cộng hơn 18 bộ phim được trình chiếu bằng ScreenX tại Mỹ, Hàn Quốc, Trung Quốc, Thái Lan.

Vậy thì trong thực tế trải nghiệm, màn hình 270 độ là như thế nào? Và họ đã làm điều đó bằng cách nào?

Khi xem những hình ảnh quảng cáo, nhiều người sẽ có cảm giác rằng sẽ có 2 màn hình khổng lồ chạy dài hai bên. Nhưng thật ra, khi mới bước vào, bạn sẽ chỉ thấy một màn hình chính như những rạp phim bình thường, không có 2 màn hình hai bên. Hiện tại chỉ có khoảng 1/6 thời lượng là được chiếu bằng ScreenX nên việc trang bị hai màn hình thật hai bên sẽ rất lãng phí.

Cho nên 2 màn hình mở rộng thêm cũng sẽ được "làm" như màn hình chính, tức là dùng máy chiếu. Mình không nắm được chính xác số máy chiếu của toàn bộ rạp, nhưng số máy chiếu đặt 2 bên tường để hỗ trợ ScreenX ở CGV Hùng Vương là 8 máy.

Màn hình chỉ trải dài đến hàng ghế thứ 4 từ trên cùng đếm xuống, tức là 3 hàng ghế cuối không lọt vào được 2 màn hình hai bên. Vậy nên, khi đi xem phim mà muốn trải nghiệm ScreenX thì các bạn cũng cần lưu ý 2 điều: muốn xem tổng quát cả 3 màn hình thì ngồi hàng cuối, còn muốn "lọt" vào khung cảnh hay ngó nghiêng xung quanh thì ngồi ở giữa.

Mục đích chính của ScreenX là kéo chúng ta vào không gian của bộ phim, nhập vào không gian đó.
Hẳn là nhiều bạn sẽ cho rằng như vậy thì không khác mấy với việc đeo kính 360 hay xem 3D. Tuy nhiên, chúng khác nhau nhiều lắm! Bởi trải nghiệm nhập vai của ScreenX mang lại không bằng hai cái kia, nhưng bù lại là bạn không phải trả thêm tiền (giá vé bằng giá 2D bình thường) và bạn cũng không cần đeo thêm bất kỳ cái gì (kính các kiểu). Ở Mỹ thì phòng chiếu ScreenX có giá cao hơn khoảng 3$ so với phòng thường, còn ở Việt Nam thì chưa thấy khác biệt.

Còn cảm nhận khi lần đầu xem ScreenX của mình với bộ phim "Salazar báo thù" thì....chưa "đã"!
  • Thứ nhất là vì thời lượng chiếu ScreenX có vẻ ít hơn so với cái mức 1/6, có đoạn thì quá nhanh đến nổi màn hình vừa tràn ra thì 1 giây sau đã mất tiêu!
  • Thứ hai, cảm giác đầu tiên khi mới bắt đầu là ... mất phương hướng! Vì mình không biết nên nhìn vào đâu, nhìn hình chính diện hay nhìn bên trái - bên phải. Tóm lại là dễ mất tập trung.
  • Thứ ba, tất nhiên nó có điểm cộng. Ở những cảnh không quá rườm rà chi tiết hay cảnh "bình thường" không phải cao trào quan trọng của phim, chẳng hạn như cảnh thuyền đang "dong buồm" ra biển thì mọi thứ rất tuyệt! Đúng cái cảm giác mình được lọt vào không gian mênh mông đó! Dù vậy, vẫn có một số đoạn là cảnh dùng ScreenX nhưng không ấn tượng lắm như cảnh biển đêm, chỉ thấy 2 bên đen thui!
Theo thông tin từ Variety, các nội dung chiếu trên màn hình phụ của ScreenX có thể được thực hiện ngay trong khâu quay phim hoặc ở giai đoạn hậu kỳ sau đó. Với các bộ phim được hợp tác với ScreenX thì đạo diễn có thể sử dụng các máy quay phụ để quay rồi dựng lại một phiên bản riêng cho format này, còn nếu không thì có thể dùng công nghệ đồ họa xử lý sau. Có lẽ chính vì lý do này mà một số cảnh phim bạn sẽ thấy màn hình chính sắc nét hơn so với các màn hình phụ 2 bên.

Quảng cáo

Tóm lại thì công nghệ này ấn tượng nhưng mình nghĩ rằng nó phù hợp với những bộ phim có nhiều khung cảnh thôi, chứ phim hành động hay cần tập trung vào nội dung mà gặp 3 màn hình thế này lại đâm ra "lạc phim". Nhưng mà dù sao thì giá vé không thay đổi, coi như là được trải nghiệm thêm công nghệ hiện đại miễn phí nên vẫn đáng để thử! Hy vọng là trong những bộ phim sau này, sẽ có nhiều cảnh ScreenX được đầu tư hơn.
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi nào có imax hàng thật đây, hay Starium/ Super Plex hịn cũng đc
@dangtu4444 Bác có vân đề đọc hiểu nhỉ.
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@kkzbanana Chả biết ai mới bị vấn đề đọc hiểu !
@dangtu4444 Em xin tuyên bố là ở VN chưa có 1 cái nào gọi là IMAX thật ạ.

Em ở california chỉ được xem có 1 lần thôi. Còn IMAX 4k thì chả khác gì phòng chiếu thường, màn ảnh to hơn không có nghĩa là bạn được xem IMAX.
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@kkzbanana thế cmt của bác là phản đối hay đồng tình với quan điểm của tôi ?
có 1 bác vào cmt là k biết bao giờ mới dc trải nghiệm imax sịn,
ông vào cmt là imax đầy ra,nói phim này phim nọ,
xong tôi vào cmt là ông hiểu sai ý ng ta, ng ta muốn nói là việt nam chưa có imax sịn,nên ng ta thèm muốn,ý nói imax ở đây là cả 1 công nghệ chứ không chỉ có riêng kỹ thuật trình chiếu hay kỹ thuật quay phim tách lẻ, mà là cả 1 hợp thể trình chiếu+quay phim+âm thanh+hình ảnh, mà trong khi đó trước đó ông chỉ đề cập đến việc nhiều phim imax,chứ chả hiểu gì là imax sịn mà ng ta muốn nói là gì.
.
.
xong chốt ông lại kêu ng ta vấn đề đọc hiểu,
rồi lại tự chửi bản thân mình bằng việc nói việt nam chưa có imax !
ơ thế đếu nào biết là không có imax sịn ở việt nam còn phản bác ng ta làm gì ?
đã hiểu chậm còn bày đặt chê ng khác.
ShynHy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bây giờ tinhte làm cả bên ăn uống lẫn xem phim 😁
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
@ShynHy Cũng nói về công nghệ mà chú, sống thoáng xíu đi :D
@ANHLE479 T_T khộ. cái này rõ ràng công nghệ ấy chứ. mà review phim thì cũng lâu rồi mà, chắc bạn vẫn còn nhớ bài Kong😆
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
@zyzy1908 Mình đang bênh bạn mà, mình nói bạn phía trên 😁:D:D:D
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@ShynHy Vì nó là những thứ tinh tế mà, quá hợp lý chứ bạn muốn gì, chỉ đề cập điện thoại với máy tính thôi hả... :D
nghe câu imax hàng thật thấy cay cay , chua chua😔:(:rolleyes::rolleyes:
đâu có, cái này là công nghệ mà bạn. mà còn phim thì Tinh Tế review phim cũng lâu rồi mà 😆
Xem phim hành động và kinh dị thì chỉ có 4DX 3d là phê thôi, cảm giác y như dc trong phim.
IdolPC
TÍCH CỰC
7 năm
Phòng chiếu này cho biết 2 bên tường được lắp đặt loa hiệu gì và bao nhiêu cái..😁
@zyzy1908 đi xem lại cùng mình ko =)))))))))))))))))))
@pro744 hôngggggg.. vừa edit xong video lên bài.. giờ đi về chứ hổng có phim phéo j đâu. hahaa....
😔 Mà cứ kiểu ở VN phẫn ko phê lắm, có lần xem 4DX, đoạn ko có gì cũng giật tung chảo .T_T.
2 bên tường mình thấy mỗi bên 3 cái, hiệu j thì ko để ý T_T. hụ hụ
IdolPC
TÍCH CỰC
7 năm
@zyzy1908 Hiệu loa gì thì vào phòng xem sẽ thấy
@zyzy1908 Cái zụ giật tung chảo dù trong phim ko có j có lẽ bị lỗi bên lập trình thôi, cơ mà xem 4DX mà ko có gấu kế bên hoặc ko mang áo khoác là xác định lạnh teo...ngay. Cứ tới cảnh có gió thổi là run bần bật.
truclucky88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thế còn ở đâu còn hỗ trợ ScreenX nữa không ae , chứ CGV Hùng vương thì mình hơi xa ?
@truclucky88 hiện tại chỉ có 2 rạp là CGV Hùng Vương ở SG và 1 cái ở HN. chắc sẽ có kế hoach mở rộng. ko đi xa được thì đợi thêm tí nà😆)
ahihi. só rỳ.
😆)) biết đâu có người ngồi kế bên mà bạn ko hay 😃)
@zyzy1908 Zy nói bạn sóc tí cho ấm người 😁
microghost
TÍCH CỰC
7 năm
VyVy siêng reply các bình luận. Vote VyVy. Đừng như các mod khác hay xoá bài thành viên mình đọc không vừa ý, nói mod nào có thì tự nhột nhé. Hehe
huynhtam4404
ĐẠI BÀNG
7 năm
@microghost Thằng mập chứ ai, chuyên xoá bài nó ko vừa ý, haizzz
microghost
TÍCH CỰC
7 năm
@huynhtam4404 Vãi thằng mập. Hắn mà biết hắn vô ban nick bác luôn á.
superboyvc
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thấy cái thiết yếu nhất là nâng tần số quét lên mà mãi chả thấy, màn to tần số quét thấp xem khó chịu vch -_-
huynhtam4404
ĐẠI BÀNG
7 năm
@superboyvc Nâng tầng số quét lên thì phải mua thêm tool của nó lắp thêm vào máy chiếu, rùi định dạng phim cũng cao giá hơn, mắc tiền nên rạp VN bỏ khoản đó, nên coi phim ở rạp VN mỏi mắt và nhòa bỏ xừ. Bác nào đã đi coi cùng một bộ phim ở VN và ở nước ngoài nhận thấy điều này giơ tay nào
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@superboyvc ^^ tần số quét đã đạt chuẩn để mắt mn không khó chịu ,nháy hình.
có mỗi bác nói là phải nâng tần số quét khi mà mức bình thường đã đạt tiêu chuẩn, muốn xem sướng mắt thì chỉ cho để max công suất bóng và bóng mới lắp thì nó sẽ sáng như lcd ý, thế mới là cái sướng !
tần số quét thì liên quan qué gì 😁o_O
superboyvc
TÍCH CỰC
7 năm
@dangtu4444 Bạn tìm hiểu thêm và đi xem phim thêm nhé, chứ mình lười giải thích lắm 😃
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@superboyvc ^^ e làm kỹ thuật chiếu phim cho các bác xem e lại không rõ,bác chỉ giỏi võ mồm
Đã trải nghiệm tối qua và thấy thích hợp vs các ông ngồi hàng ghế cao hoặc đôi còn ngồi lệch thì =]], 2 màn bên k ăn khớp vs màn giữa, nhìn đau cả mắt
Nhìn hình dáng cái loa thì khả năng cao là loa QSC
hothanhdam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có cái gì đó rất ấn tượng với giọng con bé trong clip.
Wave alpha
TÍCH CỰC
7 năm
Thực ra xem 3D là đủ. Xem kiểu này nhiều khi không xem được trọn vẹn các cảnh trong phim
zyzy :'ngại gì ko thử '
ko đc thử dù chỉ một lần 😁

tặng mỗi người 1 con búp bê hay gấu bông để ôm khi vô rạp là tui sướng rầu ,coi cái này mất tập trung :3
Ôi zào được mấy hôm...mất tập trung bỏ xừ mà trải nghiệm ko tốt thậm chí còn tệ
@HDD18HAMLONG cái này chắc do ở VN vẫn làm chưa thơm, chứ CGV làm lâu rồi phát triển ở nhiều nước . haiz. hy vọng có cải tiến, chứ hôm rồi coi ko đã lắm. còn kiểu ngơ ngác ko biết nhìn đâu 😆)
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
Hôm thứ 2 đi xem cướp biển tự nhiên thấy, giật cả mình, cũng chả để ý có giới thiệu công nghệ này
totalhn
TÍCH CỰC
7 năm
xem thế này lác cả mắt, nhìn hình ảnh ở 2 bên chán kinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019