Trải nghiệm của mình về iPhone 11 Pro Max sau 6 tháng, những cái hay và dở
Duy Luân
1 nămBình luận: 453
Hôm bữa mình được thằng bạn hỏi câu này: Mày xài iPhone 11 Pro Max bữa giờ thấy ok không? Giờ bạn đó mua thì có ổn không. Câu trả lời của mình là cực ngon, mày đi mua đi. Còn chi tiết như nào thì hôm nay mình chia sẻ kĩ hơn với anh em trong bài này.

Anh em đã thấy mình xài qua rất nhiều điện thoại trong thời gian qua, nhưng cái máy chính thức vẫn luôn là iPhone 11 Pro Max. Thỉnh thoảng cũng có chia tay nó 1-2 tuần để test một chiếc Android nào đó mới, nhưng xài xong thì cũng quay lại với iPhone.

Anh em coi video nhé, bên dưới là chữ cho anh em nào lười đọc

Ngoại hình: vẫn ngon lắm

Về ngoại hình, mặt sau, mặt kính lưng hay camera không bị trầy xước gì. Mình hoàn toàn không xài ốp hay các thể loại bảo vệ điện thoại, mình thích chân trần thôi (mình nghì nhiều anh em khác cũng thế 😁). Mình cũng thường vứt điện thoại lên bàn khi không sử dụng mà không có miếng lót nào bên dưới, và mình cũng không xài nâng niu quá hay gì cả. Cơ bản thì mình vẫn hài lòng với ngoại hình của nó.

Quảng cáo

Có một số vết xước nhỏ đã bắt đầu xuất hiện trên màn hình của iPhone 11 Pro Max, mình nghĩ là nó bị cấn vào cái nút nhỏ nhỏ trên quần jean của mình. Nhưng vì vết nhỏ mà bình thường xài cũng không thấy nên mình cũng chẳng mấy khi để ý tới nó, tới lúc xem kĩ máy để chia sẻ với anh em thì mình mới coi từng khúc trên màn hình thì mới phát hiện ra ấy chứ.

Hồi mình còn xài iPhone X, viền thép sau một thời gian xài bắt đầu có vết xước rồi, trong khi iPhone 11 Pro Max không bị vụ này, ngon đấy.

Face ID: vẫn là chức năng đáng giá nhất

Face ID giúp mình không cần quan tâm tới chuyện unlock điện thoại, cứ đưa lên mà xài thôi. Không phải chạm, không phải mò vào đúng chỗ, không phải làm gì cả trừ việc vuốt ngón tay một phát. Mà khi bạn rút điện thoại ra khỏi túi quần hoặc khi cầm điện thoại từ bàn lên để xài thì thao tác này cũng không bị khó chịu. Mình đã xài qua rất nhiều cảm biến vân tay trong màn hình của các máy Android mới nhưng không có giải pháp nào tiện và sướng như Face ID cả.

Trên iPhone 11 Pro Max, Apple nâng cấp chip xử lý nên giúp cho Face ID chạy nhanh hơn iPhone XS Max và iPhone X mình từng dùng. Hơi tiếc là nó vẫn chưa nhận diện được theo các phương khác, bạn vẫn phải dựng máy lên thì mới quét được. Trong khi đó, Face ID của iPad Pro có thể hoạt động ở bất kì hướng nào bạn cầm máy. Nhiều lúc nằm, cầm lộn chiều máy thì phải xoay lại mới xài được Face ID.

Tất nhiên, Face ID cũng có giới hạn của nó. Mấy tháng gần đây khi dịch COVID-9 hoành hành chúng ta phải đeo khẩu trang liên tục, khi đó Face ID không chạy được, buộc phải nhập password mất công lắm. HI vọng mùa dịch qua sớm để mình được xài Face ID tiếp.

Camera: làm mình cực kì an tâm, quay phim rất ấn tượng

Camera của iPhone không làm mình thất vọng, đưa máy lên chụp là dính, là có ảnh đẹp. Mình rất tự tin khi cầm iPhone đi chụp hình lúc du lịch, đi chơi, ra đường, chụp ở nhà, chụp ngoại cảnh hay chụp chân dung hay chụp cái gì nó cũng chơi được. Hình chụp xong ra màu thật, mình thích kiểu này. Có điều màu xanh thì ra chưa đẹp như con Galaxy S20 Ultra mình đang dùng.

Quảng cáo

Camera góc rộng thì quá sức tuyệt, nó mở ra những góc ảnh mới mà trước giờ mình chưa từng nghĩ đến. Góc rộng bao quát được rất nhiều cảnh, rất nhiều người (khi ngồi chung trong không gian hẹp như bàn tiếc) nên mình có thể ghi lại được nhiều thông tin nhất có thể. Anh em có mua iPhone 11, 11 Pro hay 11 Pro Max nhất định phải chụp thử bằng camera góc siêu rộng, nó sẽ giúp sáng tạo ra nhiều góc hay ho đó.

Chế độ chụp đêm là điểm mình thấy hay. Nó có thể thấy được những thứ mà mắt thường bạn chưa chắc đã thấy. Một khung cảnh thiếu sáng mà vẫn lên hình được rực rỡ. Apple như kiểu phù thủy ấy :D

Cái làm mình thích nhất ở iPhone 11 Pro Max đó là khả năng quay phim. Máy hỗ trợ quay 4K @ 60fps, nhưng mình thường chỉ quay ở mức 30fps thôi là đủ rồi, cân bằng giữa chất lượng và dung lượng cần để lưu trữ. Quay phim thiếu sáng ngon, quay phim đủ sáng đương nhiên tốt, chuyển file bằng Wi-Fi sang máy Mac để edit nhanh chóng bằng Wi-Fi. Gần như mọi video của mình trên YouTube đều quay bằng con này.

Camera tele là cái mình ít dùng nhất, vì nhu cầu zoom gần như không có. Nếu có thì cũng chỉ zoom chút xíu thôi. Và mình cũng không thường hay chụp chân dung nên chức năng này cũng không có nhiều giá trị. Anh em có dùng camera tele nhiều thì hãy chia sẻ thêm bằng cách comment vào bài nhé.

Quảng cáo

Thời gian dùng pin: Cả ngày thoải mái

Mỉnh có thể dùng iPhone 11 Pro Max cả ngày làm việc mà không gặp vấn đề gì. Thời lượng pin của máy hiện được khoảng 1 ngày đến 1,5 ngày, cơ bản là anh em không cần phải lo lắng nhiều. Cục sạc đi kèm cũng là cục sạc nhanh, có thể dùng sạc cho iPhone của Trúc được.

2 điểm trừ của iPhone 11 Pro Max

Chuyện thứ nhất là nó mắc. iPhone thì mắc đó giờ, mà các hãng khác cũng học theo buồn ghê. Phải mà iPhone giá rẻ như Xiaomi thì ngon, nhưng thôi, mơ thì cứ mơ thôi hic.

Chuyện thứ hai là nhìn con iPhone 11 Pro Max không sexy như những chiếc smartphone hiện đại của Xiaomi, Oppo, Vivo, và mình nghĩ rằng phải mất rất lâu nữa Apple mới cho ra những chiếc điện thoại như vậy.

Vì sao lại là iPhone 11 Pro Max mà không phải là iPhone 11 Pro?

Đơn giản vì mình thích màn hình to, trải nghiệm cho đã, đọc được nhiều nội dung. Những thứ khác thì hai máy gần như y chang nhau à, không khác nhiều đâu nên anh em không cần lo lắng. Chủ yếu là anh em muốn máy đắt hay máy rẻ thôi :D iPhone 11 bản thường thì dưới tầm rồi nên khỏi bàn tới ha.

Vài dòng chia sẻ với anh em về iPhone 11 Pro Max sau 6 tháng sử dụng. Anh em nào tính mua iPhone mới thì cứ mua đi, đợi tới tháng 9 lâu lắm.
Năm nay tiếc cái màu sắc vẫn nghèo nàn, màu Gold mờ nhạt không còn cảm giác sướng như xs max. Giá có Red như hồi iPhone 8 thì chơi vui
@Vi_Thang Màu đó chả khác màu đen lắm, không nổi bật gì. Hy vọng sự kiện tháng 3 có Red Edition.
Mr Seen
TÍCH CỰC
1 năm
@thanhtung6868 oh tại năm nay mình định mua thêm ip mới hy vọng đợt mới ra đáng để nâng cấp
@Vi_Thang Mẫu mới thì phải tháng 9 bạn ạ
Mr Seen
TÍCH CỰC
1 năm
@thanhtung6868 okm mấy nay thấy bản demo 4 cam nhìn mê quá ^^
HUNG VN
TÍCH CỰC
1 năm
Có cùng nhận xét về iphone 11 pro max như bài viết.
@thuca1992 không phải làm cho phẳng, cơ bản là màn nó vẫn cong đấy thôi, nhưng cong kiểu khéo léo để viền nó mỏng sexy chứ chả phải ai kia viền dày như tấm thớt ở 2020. đặt cạnh 2 con nhìn mặt trước là hết muốn nhìn. Jack 3.5 là khi sam đã có 1 giải pháp hoàn chỉnh chứ không kiểu bỏ 3.5 tặng kèm jack chuyển cho tai nghe tồn kho của hãng A :D. jack tai nghe của sam là cổng type C hẵn hòi cắm vô là dùng luôn đấy nhá. Rồi sạc là sạc không dây chứ không phải như hãng A cắm sạc là nghỉ nghe nhạc :D. mà ôm tường bằng cục sạc thời ip4 thì 3 tiếng nghỉ nghe nhạc. Đó là trải nghiệm tệ cho người dùng.
thuca1992
TÍCH CỰC
1 năm
@vtb center ui cong khéo léo =)) thôi thì giữ lại chút thể diện cho con dân lỡ mua phải màn hình cong vô dụng đỡ hớ chứ năm sau chắc vát phăng luôn. trình độ thua cả tàu, tàu thì làm cong thêm dùng ngon lành còn anh sam loay hoay 5 năm trời k biết làm thế nào lại phải làm phẳng ra :D
@thuca1992 tàu làm cong thêm và cong như mấy con S6 ngày xưa có gì lạ, chẳng qua nó thu hep diện tích tác dụng cảm ứng thôi cưng, đó là tuy không chạm nhưng giảm về mặt tiếp xúc cảm ứng đó cưng. Sung ít cong hơn nhưng vẫn giữ được sự sexy vốn có mà diện tích hiển thị nhiều hơn, diện tích tác dụng của cảm ứng nhiều hơn đương nhiên là cho trải nghiệm ngon hơn nhiều rồi. cầm con màn hình phẳng giống như con phone của thế kỷ trước, lạc hậu và lỗi thời quá đi à. Sam mở ra kỷ nguyên cong, và bây giờ cong cực kỳ tinh tế, cong như phẳng mà phẳng như cong đó là một cảnh giới khác hẵn hoàn toàn so với mấy máy tàu. Còn hãng A loay hoay suốt 3 4 năm trời vẫn không làm sao thoát khỏi được cái màn khuyết tật và màn phẳng cổ lổ sỉ của một con phone cao cấp. Chính vì vậy mà toàn mua xém rẻ với cái màn cùi hd vì họ chả cảm nhận được sự khác biệt giữa màn con cùi với màn cao cấp. Nên mua con rẻ cho tiết kiệm khối tiền. Suy ra con flag ship của hãng A cũng chả hơn gì con xém rẻ của hãng A luôn. :D.
thuca1992
TÍCH CỰC
1 năm
@vtb center Cong sexy quá Nhưng sao phải vát bớt vậy hả :D thế mới thấy phẳng vẫn là tốt nhất và làm cong vô dụng chỉ để làm màu r móc tui các con chiên. Khổ cho ai mua phải mấy con vô cực haha.
Bác xài bản mấy GB bác. Có bị vụ hết dung lượng ko
thuca1992
TÍCH CỰC
1 năm
@darklight_vtp đọ đi. iphone 8 với s20 h mang ra render video xem thằng nào nhanh hơn là biết liền
@cupeastupid đọc ngứa mắt quá đó bác, chắc có âm mưu gì, chứ người bình thường sao ... vậy đc 😁
@thuca1992 Dù có thì cũng ko nhớ đc số lượng lớn. Tao có 50 cái ghi chú. Mày có nhớ đc hết code ko mà đòi. Đừng đú bẩn nữa.
thuca1992
TÍCH CỰC
1 năm
@iCừu 01 haha thì t dùng labankey cũng có mà sao m kêu k có?
Các bác có bị vụ nóng máy khi xem video trên fb k?
quyit84
TÍCH CỰC
1 năm
@DongHoTheKy Xaolon không có hì vuôi, chúng ta không nên xaoloncement
minhtienbk
TÍCH CỰC
1 năm
@OxJade Chuẩn bạn
Nó âm thầm xài cam nên nóng.
Tắt xong tới lúc video call / gửi ảnh phải bật lại , hic
@Chiuxitxit113 Fb bản cũ hồi tháng 9 năm ngoái có bị, sau khi update thì hết. Tới giờ bản fb mới chạy trên 13.3.1 lại bị, vừa nóng vừa rút pin nhanh
@Chiuxitxit113 Update FB mới mấy hôm trước thì bị, còn tưởng máy bị làm sao, nóng vãi
Kendu86
TÍCH CỰC
1 năm
Cho hỏi mod dùng màu gì mà ko xước zậy.
Mình 11 pro xanh bóng đêm. Viền thì ko thấy xước dăm nhưng đã bay 1 mảng sơn trên mép viền. Mặt lưng thì trầy xước nhìu.
Dùng cũng nâng niu lắm
@Kendu86 hay có câu nói vui là càng nâng niu thì càng bầm dập, cứ lung tung thì lại chẳng làm sao 😁
Kendu86
TÍCH CỰC
1 năm
@BlackBerryz Kaka. Kỹ xí thôi. Dùng từ hoa mỹ xí. Hehe. Tróc con moẹ hết rồi
@Kendu86 Mình dùng màu đen, kì rồi kiếm mua xanh mà không có 😁
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Kendu86 Bạn chụp ae xem với
Kuang Woo
TÍCH CỰC
1 năm
@Duy Luân Màu đen đẹp hơn đó Luân 😆 #teammauden
thích bản 11 Pro hơn, pin ngon mà vẫn nhỏ gọn, cơ bản với mình 5.8" là quá đủ cho một chiếc điện thoại. Ngày xưa dùng SE 4" còn được nữa là hihi 😁
@BlackBerryz Pro max to quá, nặng nữa, pro vừa tầm với mình, đút túi cũng dễ
Kuang Woo
TÍCH CỰC
1 năm
@Lê Hoàng Huynh Lúc đầu mình chuyển từ iPX qua cũng thấy vừa to vừa nặng chỉ muốn bán mẹ đi mua con Pro nhưng tầm 1 tháng sau khi dùng thấy quen và còn rất thích
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
1 năm
@BlackBerryz Đúng rồi, hóng lắm con iPhone nhỏ sắp ra mắt chứ mình xài màn to rồi thì đôi khi thấy hơi bất tiện
@NicholasWoo Biết là xài thời gian sẽ quen mà, nhưng đút túi cấn khó chịu lắm
issacnhut
ĐẠI BÀNG
1 năm
@BlackBerryz Cũng cùng quan điểm này. Xài 11 Pro là quá xá đủ :D
Hai nhược điểm ko đáng quan ngại nhất là giá vì VN còn rất nhiều người giàu có mà ít người biết cho đến khi nó bùng phát kiểu như em Nhung giờ mình mới biết đấy😆
galaxy@
ĐẠI BÀNG
1 năm
@NDC9057 bà chị còn khủng hơn cả Nhung
@galaxy@ Kkk
“Anh em coi video nhé,bên dưới là chữ cho anh em nào lười đọc” 😆
Nên dùng ốp lưng, miếng dán cường lực và giữ máy ở iOS13 để sau này bán lại cho được giá.
@NicholasWoo Thực tế mình thấy như vậy mà. Nhớ hồi xưa đi bán lại con 5s mà nó hỏi những câu cắt cớ như sao k ở iOS8.0.x dù lúc đó tối đa là 8.1.x, rồi phụ kiện rin theo máy còn mới nên nó mới bán giá đó, má... mình đi bán mà nó nói giọng như ban ơn, láo toét. Khỏi mua bán luôn. Mà từ trước tới giờ mình chỉ bán mỗi iPad mini 1, còn lại tất cả để làm kỷ niệm.
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
1 năm
@from team b with love Mình dùng case để tránh vỡ. Vụng tay hay đánh rơi. Hehe. Còn không dán gì hết. Dùng không đã.
@from team b with love mình không dán nhưng dùng ốp cầm nắm nó chắc chắn hơn, lâu lâu chán lại dùng trần, mua 1 cái điện thoại kèm theo cỡ chục cái ốp khác nhau, lâu lâu đổi cái cảm giác như cầm một con máy mới 😁
alphi
TÍCH CỰC
1 năm
@NicholasWoo Mình dán pff từ lúc mới mua máy đến giờ. Chưa bao giờ sài op lưng
Cùng nhận xét như ad về pro max đg sử dụng. Max phê
Nghèo lên chỉ có tiền mua 2 mắt thôi
alphi
TÍCH CỰC
1 năm
@officialnguyen Chắc là người miền bắc chữ nên nói lên đó
@RF Hiến Nguyễn Đờ mờ ky nàm
Pary
CAO CẤP
1 năm
@anh cô đơn dút dát thế, ko giám nói thẳng ra à? =))
@anh cô đơn tôi cũng dân Bắc đây, chửi làm gì hả bác =)))
Với mình thì 11 Pro Max quá bự chảng, sau đó nữa là cụm camera sau thấy gớm ko ưng nổi! Với mình thì màn hình hiển thị to cỡ iPhone X là đủ dùng, ko quá to khi cầm & nhét túi, cụm camera sau cũng đẹp, ngầu & ấn tượng, pin cũng dư sức xài sáng đến tối nên chưa bao giờ phải lo lắng hay lăn tăn! Riêng khoản chụp hình thì bỏ qua vì mình chả mấy khi xài camera để chụp ảnh, chủ yếu chụp checkin này nọ! Hết 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 X pin so vs pro đã kém hơn hẳn rồi, chắc do a xài ít
@crazysexycool1981 Pin con X yếu sinh lý ... tóm lại tại nó mắc thôi
@crazysexycool1981 Đi đ' đâu cũng thấy
@crazysexycool1981 pin X yếu xìu 😃)
@shurimaemperor123 Mình xài tẹt cả ngày, chả vấn đề gì, mặc dù JB & cài tweak tùm lum 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình cũng sài được 6 tháng rồi. Vèo một cái cũng nhanh thật. Pro max là iPhone mình ưng ý nhất từ trước đến nay. Tuyệt.
@cuongbk12 con mới nhất xịn nhất lúc nào chả là ưng ý nhất hả bác 😆))
Kg có nhu cầu về camera nên mình xài xs max thoi
@truong8657788 Đúng bài rồi 😁 mà camera Xs max cũng ngon chứ bộ
@Duy Luân Xs max vẫn là lựa chọn tốt, pin thua pro max thôi, còn cam thì khác biệt ko phải quá nhiều.
Mà pin pro max khủng thật, từng xài các con pin khủng như p30p, m30p, rog 2, nhưng pro max vẫn trùm về pin, toàn tới nửa đêm mới cắm sạc ngủ.
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
1 năm
@cucucu Chuẩn đó bạn. Tôi dùng xs max còn tới đêm mới hết
K bk nên lên 11 hay đợi 12 đây nữa
@d.l.x.a Lên thôi, đợi cuối năm lâu lắm
Kuang Woo
TÍCH CỰC
1 năm
@d.l.x.a Không mua lúc nó mới ra thì giờ đừng mua, còn có nửa năm, chờ iP12 đi bác.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Duy Luân Mình đang dùng X có nên update iPhone 11 ko nhỉ ? Mình ko quan tâm đến camera lắm. Thanks
Khỏi nói tui đang xài thấy nó rất ngon. Chỉ sợ Bơm phone ra thì lúc đó nó sẽ .....heheeheh
Xác minh lại vụ khẩu trang: mình làm việc ở môi trường bụi khói nhiều, nên đeo khẩu trang gần như cả ngày làm việc, cả tháng đầu toàn nhập passcode mới mở khoá màn hình đc, nhưng gần đây FaceID nó tự học luôn rồi, có đeo hay không nó vẫn unlock được. Có điều đeo khẩu trang thì 90% unlock đc so với 100% khi không đeo.
@teeoz e thấy phải lộ gần hết mũi ra nó mới mở đc, còn đeo cao chút thì che hết cả mặt rồi lấy j mà mở
@trần hưng vp Cỡ này luôn nè bạn. Bao nhận
@teeoz thế chắc ip của bác học giỏi hơn của e rồi, của e phải kéo xuống gần hết mũi 😔(
pocket
TÍCH CỰC
1 năm
@Duy Luân Bro thử tắt require attention for Face ID chưa?
Rất hài lòng vs 11 pro, quay phim chắc không con nào lại
G7Rose
ĐẠI BÀNG
1 năm
11 Pro bỏ túi gọn hơn, đỡ cấn, pro max vừa nặng vừa cấn chỉ được cái thêm xíu nội dung hiển thị và thời lượng pin trâu hơn
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
1 năm
@G7Rose Thế là nhiều rồi còn gì

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019