Trải nghiệm cưỡi ngựa ở Q9 Sài Gòn: lựa chọn mới dành cho dịp cuối tuần, 490k/45 phút

Rubi Lee
16/5/2022 6:37Phản hồi: 148
Trải nghiệm cưỡi ngựa ở Q9 Sài Gòn: lựa chọn mới dành cho dịp cuối tuần, 490k/45 phút
Cưỡi ngựa là một trải nghiệm khá mới mẻ với nhiều người, thế nhưng gần đây, cưỡi ngựa lại là hoạt động được nhiều bạn trẻ quan tâm và tìm đến. Với lợi thế ở ngay trong thành phố, không cần phải đi quá xa, mà các địa điểm có dịch vụ này thường luôn kín lịch khách đặt. Mới đây, mình cũng có trải nghiệm thử hoạt động này tại câu lạc bộ Vietgangz Horse Club, nằm ở quận 9. Sẵn đây mình sẽ chia sẻ lại hoạt động này và mong đây có thể là một gợi ý để anh em đổi gió với gia đình, bạn bè nhé.

Mời các bạn xem qua video nha:

Cưỡi ngựa vốn được xem là môn thể thao quý tộc, với chi phí khá đắt đỏ, và không quá phổ biến như nhiều môn khác. Thay vào đó, chúng ta vốn thường chỉ chứng kiến bộ môn này trong phim ảnh, thi đấu thể thao mà thôi. Việc có thể được trải nghiệm và đến gần hơn với nó ở Việt Nam, cũng đủ kích thích và thu hút sự chú ý của nhiều người rồi. Như mình chẳng hạn, phải đến năm 25 tuổi, mới có cơ hội thử cảm giác ngồi lên lưng ngựa và điều khiển nó.

Không chỉ là một câu lạc bộ cho du khách đến trải nghiệm cưỡi ngựa, mà Vietgangz Horse Club vốn là một nơi dạy cưỡi ngựa cho các bé từ 3 tuổi trở lên. Những giáo viên ở đây có cả người nước ngoài (như anh kia bữa mình gặp là người Thổ Nhĩ Kỳ), và các tay đua chuyên nghiệp có kinh nghiệm dày dặn. Sau khi kết thúc khoá học, học viên còn nhận được chứng chỉ liên quan, có thể bước vào con đường chuyên nghiệp nữa.

Địa chỉ Vietgangz nằm ở 58 Tam Đa, Quận 9. Đường đi cũng khá là dễ, từ quận 7 mình đi cỡ 40' là đến á. Theo như mình tìm hiểu, Vietgangz còn có các chi nhánh trên Đà Lạt, Hà Nội nữa. Chắc trên Đà Lạt sẽ hợp không khí hơn. Sắp đến, Vietgangz còn sắp mở thêm tại Hà Nội, Phan Thiết, Đà Nẵng. Tuỳ đặc thù từng nơi mà trải nghiệm cưỡi ngựa cũng sẽ mới mẻ hơn. Chẳng hạn như: trải nghiệm dọc bờ biển Đà Nẵng hay cưỡi ngựa tại sa mạc cát rộng lớn,…

Còn về phần mình, chỉ muốn thử thôi, nên bên đây cũng có một gói trải nghiệm với giá 490.000 đồng cho 45 phút. Gói này bao gồm: làm quen ngựa, học cưỡi ngựa với hướng dẫn kèm 1-1, trải nghiệm tự cưỡi ngựa.

Ở đây cũng có bán vài món đồ uống, thức ăn nhẹ. Ngoài ra, anh em cũng có thể đặt các set BBQ sẵn rồi ra đây làm tiệc, đổi không khí cũng vui á. Mình gọi C2 mà đựng trong ly này, nhìn giống rượu quá =)))

Quảng cáo

Không gian nhà chờ bên trong, có nhà vệ sinh, chỗ ngồi trong nhà để uống nước, nghỉ ngơi. Đây cũng là chỗ để mình thay quần áo.

Nói là thay vậy thôi, chứ mặc thêm một giáp bảo vệ, thay giày và đội nón là đủ một diện mạo phù hợp hơn để cưỡi ngựa. Mình thấy ở đây cũng có đầy đủ size cho nhiều đối tượng, kích cỡ á.

Khu chuồng ngựa, mỗi bạn ở đây đều sẽ có 1 tên riêng, chăm với chế độ cũng khác nhau tuỳ thể trạng. Lưu ý rằng, anh em nên tránh khung giờ trưa, giờ ăn của mấy bạn này. Vì cấu tạo ruột ngựa thẳng, nên ngựa cần một thời gian để tiêu hoá, chứ không là sẽ bị khó tiêu, đau bụng đó. Nếu đến vào đúng giờ ngựa nghỉ, anh em có thể chụp ảnh hoặc dạo chơi ở xung quanh trước.

Quảng cáo

Vietgangz có đủ loại ngựa từ nhập Hà Lan, ngựa lai F1 và cả ngựa Việt Nam. Bên cạnh đó, ngựa ở đây cũng có kích cỡ từ trung bình đến khá cao để khách có thể chọn dựa vào tạng người nữa.

Đến phần cưỡi ngựa. Bước đầu tiên của gói trải nghiệm là làm quen người. Tức là cầm dây dẫn ngựa đi vòng vòng á, đi hồi cái mình không biết là mình dẫn ngựa hay ngựa dẫn mình nữa =)).

Khác với coi phim, truyện, leo lên ngựa đối với mình thực sự là một cái gì đó khó nhằn 😆) Không ngầu và dứt khoác như tưởng tượng, cái này cần có một độ phối hợp cơ thể tốt. Thêm một điểm lưu ý nữa là, anh em đến đây nhớ mặc quần áo thoải mái, co giãn, dễ vận động 1 xíu nha. Mình nghĩ là Vietgangz nên có thêm cái bậc thang để khách không chuyên có thể dễ leo lên lưng ngựa hơn, chứ vậy hơi tội mấy con ngựa.

Sau một hồi mệt mỏi, mình cũng đã yên vị trên lưng ngựa 😃). Lúc này thì mình sẽ được bạn hướng dẫn một số thao tác đơn giản, điều khiển dây cương để rẽ trái, rẽ phải hay ngừng. Khoảng được 1,2 vòng thì bạn sẽ thả để mình tự điểu khiển ngựa di chuyển vòng tròn quanh sân.

Tầm 10-15 phút là mình đã có thể tự cưỡi ngựa đi vòng vòng. Lúc đầu mới ngồi không quen, mình cảm thấy khá là chông chênh, không vững lắm. Nhưng sau khi quen rồi, thì mình thấy cũng vui.

Ngoài lề một xíu là mấy con này hơi mất nết, nó đi được khoảng xíu là dừng lại đi vệ sinh tại chỗ luôn, làm mình còn tưởng nó bị gì, đang đi sao đứng lại nữa chứ.

Mình nghĩ thời gian trải nghiệm tốt nhất là khung giờ chiều, trưa khá nắng và oi bức sẽ làm người chơi và ngựa rất nhanh mệt. Mới tập cưỡi ngựa, tốc độ ngựa đi cũng khá chậm, nên cũng sẽ nhanh chán lắm. Khi nào tìm hiểu sâu và tham gia mấy lớp học, thì hoạt động này sẽ có nhiều trò để chơi hơn. Chứ gói trải nghiệm về cơ bản cũng chỉ là làm quen và tiếp cận sơ à.

Nhân viên ở đây cũng rất thân thiện, dễ tính, các bạn có thể xin chụp ảnh hay thắc mắc gì thì họ đều đáp ứng và giải đáp trong khả năng hết. Ngựa ở đây đều đã được thuần, khá dễ điều khiển và ngoan.

Phía trước khu nhà nghỉ ngơi, xa xa có anh người Thổ Nhĩ Kỳ lấp lo kìa

Khoảng sân cưỡi cũng rất rộng và thoáng.

Đây là con ngựa mà mình cưỡi nè, một con ngựa trắng có đốm nâu. Sau khi mình cưỡi xong, bạn này được tiêm thuốc chống mỏi và dẫn về chuồng cho ăn, nghỉ ngơi.

Nhìn chung, mình thấy đây là một hoạt động mới để đổi gió vào dịp cuối tuần ở gần thành phố cho nhóm bạn bè, gia đình. Thay vì cứ đi cà phê, ăn uống, thì cưỡi ngựa là một gợi ý mới mẻ hơn. Hôm mình đi, mình thấy có rất nhiều gia đình người nước ngoài dẫn con họ đến đây, có mấy bé rất nhỏ để làm quen và chơi với ngựa. Một số bạn còn đến để tham gia lớp học đào tạo thực sự nữa. Ngoài Vietgangz thì dạo này thành phố mình cũng có rất nhiều câu lạc bộ cung cấp loại hình dịch vụ này, anh em có thể tìm hiểu và xem chỗ nào tiện rồi đi cũng được nha. Không biết anh em có còn hoạt động gì trong hoặc gần Sài Gòn vui thì có thể gợi ý mình đi với nha.

Một số hình ảnh khác, mời anh em xem nhé:
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trời ơi ngựa ơi. Nữ sinh sinh.
Dai_NB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ngoinhala = 1 nửa so với ruby nhỉ
@Dai_NB Để hỏi cháu Ruby lên bộ đồ đen đó xem sao ?
Cười vô mặt
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@ngoinhala cho mình xin tấm hình phò mã này nha
dungngo86
TÍCH CỰC
2 năm
@p700i Phải cưỡi mạnh chứ bác. Kaka
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rubi Cưỡi ngựa giỏi quá 😁, có thể cưỡi mình được khum ?
Đùa chứ cưỡi xong mà con ngựa phải chích chống mỏi mệt thì đúng là tội thật
@Phatqwerty Thế muốn Rubi cầm cương à bác! Dùng thêm Rocket nha!
Đừng nói nữa, quất đi em
Lạy hồn, xin hãy xua đi những suy nghĩ bậy bạ trong toiii.
@Nam Air lạy chúa tôi còn lứa tuổi học sinh =))
@Jason Hoang Anh bạn à, ít chơi đá lại, tôi suy đoán anh vượt tầm học sinh rồi
saigon_2003
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Dc đấy để đó đi
@Nam Air Ông cũng muốn làm ngựa ư
Hồi xưa nhà mình nuôi trâu ... ra ruộng bắt nó chạy té mấy lần ... hên ko bị cái sừng găm bụng ... sừng trâu đực cổ nhọn ghê gớm
@Bão Xì Phố Nghe ghê quá anh
@Lê Phú Khương Em mà thấy cặp sừng là hết hồn đó ... nhỏ gan chứ giờ nghĩ lại cũng sợ 🤣
@Bão Xì Phố Đây là ngựa phi nhong nhong nha!
Hun cái nè
@Bão Xì Phố giống bác em cũng mới chỉ cưỡi trâu thôi. cưỡi trâu tháu cảm giác mạnh giống kiểu chơi trò bò điên bên âu vậy bác
@Bão Xì Phố Giờ dễ bị thượng trâu phong lắm bác
NVX85
ĐẠI BÀNG
2 năm
bài viết dài, đầy đủ, hình ảnh phong phú, cảm ơn mod
ᴸᵒᶜ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mẫu xinh quá, duyên dáng dịu hiền
Mod nhìn dễ thương quá 😘
Ước được cưỡi ngựa cùng mod Rubi Lee
9500-ht
TÍCH CỰC
2 năm
Cháu cưỡi tuyệt quá
Cứ cưỡi xong chích thuốc chống mỏi thì mấy con ngựa suốt ngày bị chích thuốc, này như hành hạ động vật vậy 😔
@mig0 Nó là ngựa đua mà anh. Bình thường thoii he he
@Lê Phú Khương Vậy hả, anh k biết, mà nếu 1 ngày có 10 người chọn cưỡi 1 con thì k lẽ nó chích 10 mũi? Có giới hạn lần cưỡi mỗi con trong ngày không hén?
@mig0 Ngựa là bạn...à mà thôi
Cười vô mặt
@Lê Phú Khương nếu thím sau mỗi lần bị vk cưỡi là chích thuốc 1 phát, thì thím có chịu được không? mà nói con ngựa bình thường?
@-Mr.S- Đồng ý bạn này. Chả có giống nào sinh ra để bị cưỡi cả, sử dụng động vật thì cũng nên nhìn nhận thực tế, không thể nói nó sinh ra đã thế nên không sao đâu được.
Nhìn ruby còn trắng hơn cả con ngựa.
Cưỡi ngựa ko biết có sướng như cưỡi ngựa ko 😍😍😍
@Mongtonhatlang Nữ thần của tinhte :v
@Mongtonhatlang Thượng mã phong khoái nữa ng ae!
Cười vô mặt
@Mongtonhatlang chắc là cũng tùy ngựa nữa 😁
@-Mr.S- Tư thế cỡi ngựa 😍
Sao nay có vụ giá lẻ 490k nữa ta ? Đó giờ mình cưỡi ngựa toàn 500k-1000k-1500k...tuỳ con !!!
@Apple thần thánh Mỗi ngồi xem ngựa mà 2000k/45’ đây này 😑
@Apple thần thánh Lẻ 499k cũng có nữa là.
@Apple thần thánh Sao hôm qua m đọc thấy 495k nhỉ?
@Apple thần thánh Thay phiên thì ko phải trả tiền. Hòa nhá
Ngược đãi động vật lắm 🙂 chị em nên tối về cưỡi chồng vừa sảng khoái mà đỡ tốn kém nữa 🤣
Jask
TÍCH CỰC
2 năm
Trông giống ngựa này hơi nhỏ nhỉ? Tầm này nhìn hơi tội chú ngựa.
@Jask Như kiểu ngược đãi động vậy chưa trưởng thành vậy. Con ngựa nhìn bé quá.
@lazyboy76 Không phải ngựa non đâu bác mà là giống mông cổ đấy, nhỏ con thế thôi chứ sức bền rất cao và chịu thời tiết khắc nghiệt tốt ... quân mông cổ ngày xưa cưỡi ngựa đánh tới châu âu luôn là hiểu.
Gần giông phim rôi đó gái ơi
amdxxx
TÍCH CỰC
2 năm
Thấy có gì đó không ổn khi bạn review bảo là con ngựa phải tiêm thuốc sau có 1 tiếng phục vụ khách!
Thế nếu ngày nào cũng chạy show như vậy thì ngày nào cũng phải tiêm thuốc ah!? ...
Sona6789
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước mình cưỡi ngựa ở Đà Lạt 1 lần, lúc đầu đi chậm chậm cho quen xong a chủ ngựa kiu muốn nhanh thì thúc chân vào bụng nó. Xong nó phi nhanh đã vc, người mình tưng tưng nhịp nhịp lên luôn á. Đã lắm
quá trời đã, để hôm nào đi chơi thôi, cám ơn rubi
@cuhiep
Kinh vãi
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhson321 Hình này củ khoai ngựa chất thật.
hoasen
CAO CẤP
2 năm
Có cho đi dạo ra ngoài khỏi cái chuồng không em, hay là chỉ đi trong chuồng đó
@hoasen Dạo là mất lun cả người và ngựa lun Bà Chủ tịch à!
Anh theo em
@hoasen Trả tiền rồi mún đii đâu thì tùy. Hahahah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019