Trải nghiệm đèn RGB Ulanzi I-LIGHT: Ngon-Bổ-Rẻ-Ánh sáng tốt cho Vloger chỉ 425.000VNĐ
Rất hay và hữu ích!/5 người
nttuan.lab
2 thángBình luận: 44
Trải nghiệm đèn RGB Ulanzi I-LIGHT: Ngon-Bổ-Rẻ-Ánh sáng tốt cho Vloger chỉ 425.000VNĐ
Ulanzi là một trong những nhà sản xuất thiết bị, công cụ chụp ảnh giá tầm trung dành cho nhiếp ảnh gia và Filmaker. Trước sản phẩm RGB I-LIGHT thì Ulanzi cũng đã có 1 vài sản phẩm như VL120, VL49…
Tuy nhiên đến sản phẩm RGB I-LIGHT đã có 1 sự cải tiến về thiết kế cũng như chất lượng. Và nó có rất nhiều ứng dụng phổ biến trong chụp và quay và phù hợp với rất nhiều nhu cầu khác nhau. Hãy cùng mình tìm hiểu chi tiết hơn về nó nhé.

Mục đích sử dụng chính và công dụng

Mình mua 2 chiếc đèn này với công dụng chính để làm fill light , với kích thước nhỏ gọn, dễ thao tác cũng như sử dụng, dải màu rộng và có kha khá hiệu ứng đi kèm, phục vụ cực tốt cho nhu cầu sử dụng của mình.

Mở hộp và test nhanh Ulanzi I-LIGHT

Một vài ví dụ khi mình sử dụng I-LIGHT trên sản phẩm nhỏ và vừa vừa như này:
Với kích thước nhỏ nhắn cũng dễ dàng cho các bạn thực hiện các shoot quay cần ánh sáng viền chuyển động.

Quảng cáo

Có 2 cổng hotshoe để cho a em tiện sử dụng trong quá trình quay phim hoặc chụp ảnh
Chiếc đèn tuy chỉ có dung lượng 2100mAh tuy nhiên thời lượng sử dụng thực tế khá dài, cùng với việc sử dụng chuẩn sạc type C cho thời gian sạc nhanh và thuận tiện trong việc mang theo cáp hay củ sạc đồng bộ ( một trong những lí do mình rất thích )

Việc ghép nối cực dễ khi 2 đầu đèn đều có nam châm với lực hút khá mạnh

Thiết kế

Cũng giống như những sản phẩm trước, khi mua anh em sẽ có 1 chiếc hộp, đèn, 1 sợi cáp Type C - Usb A và sách HDSD ngoài ra thì không kèm gì khác cả.
Vỏ ngoài ghi điểm nổi bật nhất của đèn như thông số màu, hiệu ứng và đặc biệt là có kèm nam châm.
Về phần thiết kế của Ulanzi I-Light đơn giản là hình trụ với chiều dài khoảng 10 cm, phần led được làm ở 1 nửa hình trụ bo cong với 1 phần nhựa fill. So với người anh em VL120 thì phần nhựa này có vẻ dày hơn, khi không bật đèn anh em cũng không thấy rõ phần bóng led bên trong. Do mình cũng không tháo bên trong của cả 2 đèn nên cũng không thể cho anh em thấy cách bố trí của led được. Nhưng cá nhân mình thấy ánh sáng từ I-Light mềm và tốt hơn VL120
Lớp nhựa từ I-Light nhìn có vẻ dày hơn VL120

Quảng cáo

Khi bật 2 đèn cũng có sự khác biệt nhỏ về hiển thị led và màu sắc đôi chút.
Nửa còn lại của thân đèn chứa màn hình nhỏ về thông số, 4 nút điểu khiển dạng bấm (khác với dạng bấm kèm lăn trên VL120) và 1 thanh thước thông số màu RGB để anh em dễ điều chỉnh ( cái này thì hầu như đèn RGB nào cũng có cả)
Phần nam châm được thiết kế ngay ở 2 đầu hình trụ của đèn và hơi gồ lên 1 chút, phần chuôi sạc Type C cũng thiết kế ở ngay mặt này. Hai phần đầu đèn đều trang bị sẵn lỗ gắn hotshoe luôn.
Bố trí nút, cổng sạc và màn hình hiển thị trên đèn
Màn hình led thông số trực quan và dễ sử dụng
Phần nam châm được thiết kế ở 2 đầu đèn. Dễ dàng gắn lên bề mặt kim loại, chân đèn, chân bàn… hay nối 2 - 3 đèn với nhau (lực hút yếu hơn)

Quảng cáo

Gắn lên màn hình tạo fill light khi quay Vlog…

Thông số kĩ thuật

Một vài thông số kĩ thuật chính của đèn như sau

• Tổng cộng có 88 bóng led gồm 33 bóng ánh sáng trắng, 33 bóng ánh sáng vàng, và 22 bóng là ánh sáng RGB
  • Nhiệt độ màu từ 2500 tới 9000k
  • Dải màu RGB rất rộng kèm theo là chỉnh được Hue và Saturation
  • Sử dụng pin có dùng lượng 2000mAh và điện áp sạc 3.7V kèm theo công suất là 6W thời gian sử dụng ở mức 100% khoảng 2 giờ và mức 1% là khoảng 15 giờ
  • Góc độ ánh sáng 120 độ cùng với CRI 95+
  • Có 20 chế độ hiệu ứng khác nhau
  • Độ sáng ở 0.3m rơi vào khoảng 700lux
  • Có kèm theo nam châm ở 2 đầu đèn

Tổng Kết

Thực ra trong phân khúc đèn led RGB giá rẻ đã và đang xuất hiện khá phổ biến trên thị trường nhờ vào việc tăng tốc của các mạng xã hội như Tiktok, Youtuber… thì chiếc đèn Ulanzi I-Light đã làm rất tốt trong khả năng của mình. Ánh sáng tốt, mềm mại, khả năng kết nối và setup cực kì linh hoạt bằng việc trang bị thêm nam châm so với đàn anh của mình và đặc biệt là giá thành cực tốt. Chỉ với khoảng hơn 400.000vnđ thì Ulanzi I-Light sẽ giúp cho bức hình hay video - Vlog của anh em sinh động và hấp dẫn hơn rất nhiều.

Một số hình ảnh sử dụng Ulanzi I-Light
Phơi sáng cũng rất hay nha anh em
44 bình luận
Mình cũng đang dùng cái LED RGB của Ulanzi. Công nhận hãng này lắm trò hay ho 😁
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân Nó phổ cập giá quá tốt nữa
ht12
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nttuan.lab Mình cũng xài 1 cái ulanzi rgb, thật sự quá rẻ quá tốt, rất đáng tiền
Dùng cái này làm đèn pin lúc mất điện được ko nhỉ , khu nhà mình đợt này hay mất điện linh tinh quá 😔
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@voldemot bác mở 1% sáng nguyên đêm luôn nha 😁, mình có dùng để làm đèn phượt với ăn BBQ lun khá ngon
Hãng này nó nhiều phụ kiện nhỉ, giá lại rẻ 😁
@Kính Cận 0_0 Nhận ra mà
@nttuan.lab Quá dữ ảnh hồi đoá mà còn luôn 😍
@nttuan.lab Còn hình cho xin i 😚
@Kính Cận 0_0 Vô bài viết mới trên tường em nha
ngon đấy, làm cái dính phía trên bàn làm việc làm đèn bàn cũng dc
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@If you dont mind Sợ chói đó nhaâ 😱😱😱
Đèn led màu rất đẹp 😁
Tôi tin em!
hư mắt cmn
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@choigiky Hâhha
đèn đẹp quá 😁
Review chất lượng lắm bác
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@vietanhnb1993 Dạ cám ơn a
Dùng làm decor phòng có ổn không nhỉ anh em ?
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Mr. Đăng Giáp Được á a
@nttuan.lab Màu sắc tuỳ chỉnh được nhiều, lại có cả pin nữa, đôi khi dùng chống cháy được. Tiện ích nhiều ghê 😁
Nhờ trung quốc mà mọi thứ ai cũng tiếp cận được nhỉ
Bác cho mình hỏi ngoài lề xíu, bác chụp sản phẩm bằng máy ảnh và lens gì mà cho hình nuột thế .
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kimsang1990 Dạ e chụp bằng nhiều máy lắm ạ. Chủ yếu là a7c 90marco vs z6 60 macro ạ
Hun cái nè
Nhìn cũng đẹp, mà mình ghét sạc pin 😁
đáng đồng tiền bát gạo
Thích em này rồi đấy
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@phucprolangtu Triển thôi a
Cũng gọn nhĩ
Nhỏ cỡ này chỉ thích hợp để làm nền sau, hay là để nó trang trí trên kệ tủ nào đó cho đẹp thôi.

Chứ muốn làm vlog cho màu da người thì cần cái to và đủ sáng chiếu tới mặt khi để từ xa, vậy mới làm cho màu sắc trên mặt sẽ hài hoà êm dịu lại.

Chứ xem hình trên, bác phải để tới sát mặt mới đủ sáng, nhưng lại làm cho màu sắc ko được tản ra hài hoà.
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Nick SAM Dạ e có nói là chỉ dùng làm Fill Light đó ạ <3
kể ra nó dùng pin rời như kiểu pin 18650 thì hay, dùng tẹt
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Chú Thợ Nện Mất công mang theo bộ sạc đó ạ
Hay quá, chắc sắm cái làm vlog xem sao 😃
nttuan.lab
ĐẠI BÀNG