Trải nghiệm Dropover: app tận dụng triệt để thao tác kéo thả trên Mac

Anh Tú.
23/1/2024 7:35Phản hồi: 36
Trải nghiệm Dropover: app tận dụng triệt để thao tác kéo thả trên Mac
Mình luôn luôn thích sử dụng thao tác kéo thả trên tất cả các thiết bị mà mình sử dụng, đặc biệt là thiết bị phục vụ chính cho công việc. Thao tác kéo thả giúp mình làm việc với các file nhanh hơn những cách truyền thống. Hôm nay mình muốn giới thiệu với anh em một ứng dụng có tên là Dropover. Ứng dụng này sẽ giúp thao tác kéo thả của anh em trở nên dễ dàng hơn và hiện tại theo mình biết, nó chỉ khả dụng cho macOS.

Trải nghiệm MacGPT: truy cập nhanh từ menu bar, hoạt động như Spotlight...

Mình có cơ hội được trải nghiệp app MacGPT, một app dùng ChatGPT trên Mac và anh em có thể truy cập nhanh qua thanh menu trong máy Mac, mình sẽ chia sẻ kỹ hơn về trải nghiệm của mình với MacGPT. Giao diện đẹp…
tinhte.vn

Để tải ứng dụng, anh em truy cập đường link này hoặc lên App Store gõ cụm từ Dropover là có thể tải về.

Việc mình dùng nhiều nhất với ứng dụng này là kéo thả hình. Ví dụ, trong một bài viết, mình cần rất nhiều hình và sau khi chỉnh sửa xong, mình có thể kéo và thả vào cửa sổ popup của ứng dụng này. Popup này giống như một cái hộp, anh em có thể thả bất kỳ định dạng file nào vào cái hộp đó và khi cần chỉ cần kéo ra.

Ngoài ra, nó cũng có nhiều tính năng hay ho khác như tạo nhiều popup khác nhau và customize cái popup đó, anh em có thể đặt tên hoặc chọn màu nền cho cái "hộp đựng đồ" của anh em. Có một tính năng cho thấy nó đã tối ưu rất tốt cho hệ điều hành macOS là tính năng Instant Action, với tính năng này anh em có thể kéo file đó vào một action nhất định (ký hiệu sấm sét) và thực hiện nhanh nó. Tùy chọn mặc định của nó bao gồm AirDrops, tin nhắn, mail hoặc tạo link cho những cái file đó, anh em cũng có thể chỉnh lại theo nhu cầu của anh em, ví dụ như anh em có thể gán những thao tác như resize, convert hình.

Ứng dụng này rất dễ sử dụng. Để kích hoạt ứng dụng này, anh em chọn biểu tượng của Dropover trên thanh menu của macOS → chọn New Shelf hoặc có thể sử dụng phím tắt Option + Shift + Space. Lúc này, một cửa sổ popup sẽ hiện lên và anh em có thể kéo bất kỳ một file nào vào. Ứng dụng này có thể chứa được rất nhiều file cùng một lúc và mở một lúc nhiều popup.

Khi anh em tải ứng dụng này, nó sẽ cho anh em sử dụng miễn phí 14 ngày và sau 14 ngày anh em phải mua để sử dụng tiếp. Tuy nhiên, mình thấy nếu anh em nào có nhu cầu công việc cần kéo thả rất nhiều file thì có thể mua, vì mức giá của nó khá ổn, 129.000 đồng cho gói vĩnh viễn.

Sau khoảng 1 ngày sử dụng, mình thấy đây là một ứng dụng giúp mình thao tác với các file nhanh hơn. Ứng dụng này đóng vai trò như một cái nhà kho hay một cái hộp đựng đồ của anh em, khi muốn thì cất vào, khi cần thì lấy ra. Anh em có thể tải thử để sử dụng 14 ngày miễn phí, sau đó thấy cần thiết cho công việc thì mua, không thì thôi.

Giới thiệu TextSniper: ứng dụng trích xuất văn bản từ bất kỳ định dạng nào trên Mac

Dạo gần đây do nhu cầu cần trích xuất chữ từ hình ảnh nhiều nên mình đã có đi tìm hiểu và biết được một cái app trích xuất text rất ngon và muốn giới thiệu tới anh em. TextSniper là một ứng dụng trích xuất văn bản từ bất kỳ định dạng nào chứ không…
tinhte.vn

Quảng cáo

Anh em có hay sử dụng thao tác kéo thả khi làm việc không?
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kéo thả thì sang Win 😆
@bomduc Nó như bị chậm vài nhịp 😁 Cảm giác nó không tức thời, làm mình chờ 1 tí :D
@Cháu Lên Bar Chuẩn nhờ, Mac được cái đẹp thôi; dùng Win vẫn thích; đa dụng, gì cũng đủ, kể cả virus :D
@bomduc ừa, mình cũng thích dùng Win, ngồi ở nhà thì làm việc với PC, khi nào cần đi ra ngoài hoặc cần present với khách, cần pin lâu thì dùng Mac là hợp lý :D
@Cháu Lên Bar Ông giống tôi; Laptop dùng Mac chứ PC là phải Win;
Kéo thả cũng trải nghiệm nữa hả 😂🤣🤣🤣
@lhdtt Đúng rồi
Mac cho kéo cửa sổ với đa nhiệm ngon như Win thì ko cần mấy app này 😆
A cũng thường xuyên dùng thao tác kéo thả trên Macbook, chủ yếu trong các ứng dụng: Photoshop, Messenger, Zalo, Discord... 🤓
Khác gì ứng dụng dropzone nhỉ?
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Chichbong0302 kiểu cái này ko cần kéo lên menu bả mà mọi nơi với nó chia shelf ( mình ko cần lock item và về sau tìm lại recover theo history được - mình cài cả 2 nhưng dùng Dropzone nhiều hơn. Cái này dùng ở vài case khi mà nó tiện hơn thôi tuỳ theo nhu cầu.
althonx5
TÍCH CỰC
3 tháng
Thua quá thua, sợ đám doanh nhân nó bỏ nên phải cố tung bài tự nhận vơ để níu kéo doanh nhân 😆
phonglana5
ĐẠI BÀNG
3 tháng
kéo thả cũng cần phần mềm nữa à
Mình cũng đang dùng thằng Yoink để kéo thả tuy nhiên thử con này thấy ok vì con Yoink đang lỗi nhẹ trên macOS mới nhất
🤔
Đã mua và cực kỳ hài lòng về nó. tiện lợi
@hoangnamitc ngon 😁
Ủa trước giờ không kéo được ah.
đúng lũ anti, kéo thả thì mac nó mạnh từ lâu, win dạo gần đây mới tiện hơn, kéo thả win trình gì mà đọ với mac, cài app mac nó còn kéo thả kia kìa, win vào mà kéo
tuha1288
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@QuanLyNhaNghi Chả hiểu cái gần đây là từ bao giờ chứ kéo thả trên win dùng cả 2 chục năm nay, từ thời win xp rồi
Demah
CAO CẤP
3 tháng
@tuha1288 Trong câu nói khẳng định win tốt hơn mac mà vẫn khẳng định đó là Anti. Thằng này nó đần mà bác. Chấp làm gì
skull988
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đã mua ủng hộ tác giả từ lâu. Thật sự xài rất thích. Mod bổ sung giới thiệu thêm tính năng upload lên cloud nhanh, và cloud của Dropover nữa. Chưa xài thì chưa thấy sự tiện dụng của app đâu
CleanShot 2024-01-27 at 11.02.37@2x.jpg
CleanShot 2024-01-27 at 11.02.21@2x.jpg
CleanShot 2024-01-27 at 11.01.15@2x.jpg
LeonTr
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@skull988 Chưa từng dùng cái upload cloud cơ mà DropOver ngon thật, nhiều khi bỏ lắc nhắc từng file vân tiện.
skull988
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@LeonTr Quá ngon bạn ạ. Hỗ trợ cả Direct Link 😁
CleanShot 2024-01-27 at 11.02.21@2x.jpg
@skull988 Bởi nói xài mới biết nó tiện chứ kh xài nói gì cũng vô nghĩa 😁
Mấy ô cứ nghĩ nó là kéo thả chỗ này qua chổ kia để copy hay cut thì không phải rồi. nó là tựa "trạm trung chuyển" như Oppo dưới video này (5:20)

chưa xài mà oánh giá ghê quá, gì mà Mac so với Win ở đây 😅

Macos con hdh ngu si khiếp đảm tởm lợm
Cái app này giống tính năng file trung chuyển trên oppo reno 11 series, rất hay và thiết thực.
Namlvlee
TÍCH CỰC
2 tháng
Khá là hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019