Trải nghiệm Ecovacs Deebot U2 Pro: Robot hút bụi lau nhà giá rẻ

Văn Phát.
10/4/2024 5:43Phản hồi: 38
Trải nghiệm Ecovacs Deebot U2 Pro: Robot hút bụi lau nhà giá rẻ
Ecovacs Deebot U2 Pro là con robot hút bụilau nhà với mức giá rẻ nhất đến từ Ecovacs, con này hướng đến nhu cầu hút bụi cơ bản, giúp anh em có thể dọn dẹp mỗi ngày với những tính năng hữu ích và giúp anh em tối ưu chi phí nhất cho một con robot. Nên hôm nay mình sẽ chia sẻ trải nghiệm của mình đến với anh em con robot hút bụi ở phân khúc giá rẻ hiện nay.

Tổng quan nhìn vào robot gồm 2 bộ phận là Robot và Trạm sạc, hộp chứa bụi và hộp chứa nước được tích hợp vào chung với nhau, có duy nhất 1 nút bấn bên trên máy, nút đó có nhiệm vụ là khởi động khi nhấn 1 lần, và nhấn giữ 5 giây để robot quay về trạm sạc.

03 Chế độ hút cơ bản

Với công suất được trang bị 1500Pa không quá mạnh như những thương hiệu khác, nhưng không thể nhìn thông số mà đánh giá yếu, Deebot U2 Pro trang bị 2 chổi quét nên nó quét được diện tích rộng hơn, quét được nhiều bụi vào bên trong chổi chính, khi sử dụng ở Cafe Tinh Tế thì thực tế mình thấy nó hoàn toàn hút sạch được những bụi bẩn và các mảnh vụn giấy, bánh vụn, tóc…, không chỉ là hút bụi, còn có cả vừa hút vừa lau, như vậy chỗ nào nó đi qua cũng sạch sẽ, đủ giúp cho cafe Tinh Tế sạch sẽ cả ngày.

Ecovacs Deebot U2 Pro được trang bị những thứ cần thiết cho một con robot hút bụi lau nhà cơ bản, về hút bụi sẽ có 3 chế độ hút bụi cơ bản mà mình sẽ chia sẽ phía bên dưới:

• Tự động làm sạch: Mình thường sử dụng chế độ này cho mỗi lần vệ sinh ở Cafe Tinh Tế hoặc Studio Tinh Tế, đây là chế độ đơn giản nhất mà mình thường sử dụng, với lượng bụi thông thường không có rác to thì chỉ cần bấm bắt đầu trên app thì robot sẽ tự động tính toán và di chuyển lau toàn bộ nhà, hút xong thì robot tự quay về trạm sạc.
  • Thực tế sàn nhà ở khu vực mình cho robot hoạt động chủ yếu là có vết bẩn dấu chân người đi qua lại là nhiều, có thêm tóc, rác vụn giấy, thì robot vẫn hút sạch, sau 20 phút mình cho robot hút bụi và kiểm tra lại hộp chứa bụi thì thấy bụi và tóc được hút vào rất nhiều mà mắt thường của mình lại không hề nhìn thấy, và cảm nhận cá nhân của mình tưởng là sàn nhà đó đã rất sạch rồi.
  • Chân tường: Robot sẽ di chuyển bám sát chân tường nhà để hút bụi ở góc tường, tính năng này mình ít dùng hơn, nhưng tính năng này hữu ích nhất khi nhà có thú cưng, lông thú thường hay kẹt vào ở khe, nên chế độ này nó đẩy được lông thú cưng và hút vào bên trong máy, vì khi chọn chế độ tự động rồi robot cũng sẽ vệ sinh tất cả thôi, nên tính năng này đối với mình không quan trọng.
  • Làm sạch tại chỗ: Mình đem Robot đến bất kỳ vị trí nào trong nhà, và nhấn nút khởi động ngay trên app Ecovacs Home, robot sẽ quay 360 độ mở rộng dần dần theo hình tròn, và bắt đầu hút và lau ở khu vực đó, bán kính để robot lau và hút theo mình thấy là khoảng 1 mét theo bán kính hình tròn. Tính năng này mình thấy hữu ích, như mình có làm đổ một chút bột cafe mình đem con robot lại nó bắt đầu hút và lau sạch tại vị trí đó.
Các chế độ làm sạch, tuỳ chọn trực tiếp trên app Ecovacs Home

DSC-6167.jpg Chế độ làm sạch tại chỗ quay theo hình tròn 360 độ

Anh em có thể tuỳ chọn được các công suất hút Yên tĩnh, tiêu chuẩn, tối đa, tối đa+, thực tế chế độ yên tĩnh rất yếu, khuyến khích không nên dùng chế độ này để hút bụi, chế độ tiêu chuẩn là đủ đủ để vệ sinh nhà cửa sạch sẽ rồi. Cỡ 4-7 ngày anh em tháo hộp chứa bụi ra đổ và rửa rồi lắp lại.

Kèm với hút bụi robot cũng sẽ lau nhà, khi lau nhà anh em tuỳ chọn được lượng nước mong muốn, sau mỗi vài lần lau nhà anh em gỡ miếng giẻ lau đi giặt liền, để lâu nó rất hôi, bị ẩm mốc nữa.

Tuỳ chọn công suất hút bụi, lưu lượng nước, độ hao mòn của phụ kiện

Độ hao mòn của phụ kiện thì Robot sẽ tính theo giờ hoạt động của Robot và app sẽ đưa ra lời khuyên phù hợp để anh em thay đúng lúc.

Mình khuyên anh em nên kiểm tra chổi quét chính hàng tuần, để gỡ những sợi tóc dài, bao nilon dài mà robot đã vô tình cuốn vào. Ecovacs cũng kèm theo 1 miếng lọc bụi theo máy. Ngoài ra vẫn có tính năng hẹn giờ hoạt động cho anh em chủ động thời gian hoạt động của robot, tránh bị tiếng ồn làm phiền giấc ngủ, con nhỏ thức giấc, thú cưng giật mình…

Quảng cáo

Chổi chính và giẻ lau sàn, vệ sinh giẻ sau 2-4 lần lau nhà

Khay chứa bụi và khay chứa nước có thể tách rời

Các tính năng thông minh

Mặc dù không được trang bị cảm biến LiDAR thì robot sẽ gặp nhiều vấn đề hơn một chút nhưng Ecovacs trang bị cảm biến va chạm với, cảm biến chống rơi, mà thực tế trong quá trình sử dụng có vật dụng cản đường, chậu cây, bàn Bi-A, thì robot vẫn va chạm liên tục mặc dù nó vật chắn ngang rất to ngay đối diện cảm biến nhưng vẫn bị đụng vào.

Có những lúc Ecovacs Deebot U2 Pro nó va vào cạnh cửa, cạnh tường thì mới chịu lùi lại, điều này lặp đi lặp lại nhiều lần nhưng rất may nó vẫn hoàn thành công việc hút bụi của nó, có điều sẽ bị trầy làm mất thẩm mỹ, điều cần thiết là anh em nên dọn nhà gọn gàng, cất đi hết những dây cáp, dây điện chắn ngang thì robot sẽ hoạt động bình thường, có điều nó sẽ cuốn dây vào và mắc kẹt ở đó chờ anh em đến gỡ, nhưng robot hút bụi ở mức giá này hướng tới nhiệm vụ hút và lau ở mức cơ bản thôi anh em.

Quảng cáo

Thêm một hạn chế Ecovacs U2 Pro không có khả năng thiết lập bản đồ 2D, nên không tạo tường ảo để chặn robot không đi vào, giải pháp ở đây là anh em phải mua riêng “băng chặn từ” ở trên các sàn TMĐT hoặc cửa hàng nơi anh em mua Robot nó sẽ giúp anh em thiết lập ranh giới để robot không đi vào khu vực anh em không muốn nó đi vào, nó vẫn có ghi nhớ bản đồ đã đi trước đó, hoạt động chính xác hơn cho những lần tiếp theo.

Khi hoạt động ở vị trí bất kỳ hoặc sắp hết pin Deebot U2 Pro vẫn có khả năng nhớ đường tự quay lại trạm sạc, nhưng trong thực tế để robot quay lại trạm sạc sẽ mất thời gian hơn.

Trạm sạc Ecovacs Deebot U2 Pro

Thời lượng pin 3200mAh, đây là dung lượng theo mình đủ dùng cho ngôi nhà có diện tích sàn dưới 120m2, hoạt động công suất ở mức tiêu chuẩn thì thời gian hoạt động thực tế giao động từ 60-90 phút cho 1 lần hoạt động liên tục

Hộp chứa nước dung tích 300ml

Hộp chứa bụi dung tích 400ml, tưởng sàn ít dơ nhưng dơ hơn mình tưởng

Nơi đổ nước vào mà lỗ hơi nhỏ

Ưu điểm

• Giá rẻ dễ tiếp cận
  • Có lau nhà
  • Có quản lý qua app Ecovacs Home - tiếng việt
  • Có hẹn giờ hút bụi
  • Tự động quay về trạm sạc

Nhược điểm

• Không có cảm biến LiDAR
  • Không có tạo bản đồ 2D
  • Cảm biến tránh vật thể chưa nhạy

Tổng kết

Với mức giá rẻ thì nó là con Robot tiếp cận được nhiều người dùng nhất, đáng để mua, cho dù không có LiDAR nhưng nó vẫn hút bụi lau nhà tốt mà không có vấn đề gì khó khăn, làm cho nhà anh em lúc nào cũng sạch sẽ. Những hạn chế khi né vật cản còn chưa tốt, chốt lại mình vẫn hài lòng với số tiền mình bỏ ra để nó giúp mình làm sạch nhà cửa, tiết kiệm thời gian cho mình hơn.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hai ti
ĐẠI BÀNG
một tháng
Không có Lidar thì nó có bỏ sót khu vực vệ sinh không bác nhỉ
@Hai ti không bỏ sót bạn ạ, có điều nó thường xuyên đụng vào vật cản đường thôi 😁
Cười vô mặt
Mấy xèng nhỉ?
@blacksun2511 ☀️ đâu đó tầm 3tr6 đén 4tr tuỳ chỗ bạn ạ.
@Văn Phát. Mua con Xiao Mi Mop 2 Lite có 3 củ, lực hút 2.000, vẽ bản đồ, khay nước riêng, ngon hơn con này nhiều
@huybinh Con Mop mình dùng rồi, được 1 năm lăn ra chết main cay vc
@thinhduong93 hàng Mi thỉ hên xui lắm, mà mấy con này có lau nước nên dễ ngủm main quá.
@thinhduong93 Mình xài con Mop P đời đầu hơn 3 năm, vẫn chạy tốt, thay mỗi cục pin bị chay 400k
Có vết bánh xe dắt vào mở con máy lên cho nó hút đất cát xong lau nhà mất 2 tiếng trong khi cầm chổi quét xong lấy cây lau nhà hết có 5phut
@anhlucky2 robot hướng tới việc chúng ta không phải cầm cây lau để lau mà, nếu xác định lau tay thì khỏi mua robot cũng được haha.
Cười vô mặt
@Văn Phát. Thực tế là, robot nó chui đc vào gầm giường, ghế, bàn... nên đở cho chúng ta cái lúc lau chùi ở chỗ này, còn vị trí thuận lợi k phải chui, luồn cúi thì ta làm nhanh, sạch hơn robot. Trừ trường hợp ai quá bận, hoặc quá lười k muốn lau dọn nên phải dựa vào robot thôi,
Loại này đi giặt giẻ lau mệt hơn
@dustonthewind thế mới cần mua loại cao cấp hơn để nó tự giặt cho mình, mà khỏi cần lo tháo giẻ giặt hàng ngày 😁
Mua con 10 triệu xài bao phê
@cậu hai huy Đang dùng X2 Omni mà cũng chẳng thấy phê tẹo nào. Hút thì không sạch, chạy thì hay bị kẹt chân ghế, thỉnh thoảng lại không về được dock. Mang tiếng là flagship mà như cớt.
@jupiter_nguyen nghe đồn Roborock ngon hơn.
@jupiter_nguyen may chưa mua cớt này. haha
dạo này ecovac chịu khó chi tiền pr dữ 😆) mấy con ecovac có lidar điều hướng đã kém rồi,con này chắc tệ dữ lắm 😃))
Giá rẻ mà k để giá đâu hết?!
@jeetkunedo 3tr6 đến 4tr nha bạn.
Ko có Lidar thì là của ôi rồi
@Kall4Me Mua về thêm bực bn ạ
Mới trúng tinhte con y1 pro plus,chưa nhận dc, đang tính nhượng lại ai cần
Cũng xài ecovacs được hơn 2 năm. Mua khoảng 8,6tr coi như vật tư ko tính tiêu hao. Giờ vợ thuê người dọn nhà, lau cả kính trong ngoài, lau cả trên cao dưới thấp, lau cả quạt trần, đỉnh tủ, cầu thang…tháng hết 400k(khách quen), mỗi lần dọn khoảng 4-5 tiếng. Năm hết 4,8tr, thưởng tết 1 tháng lương. Thôi thì em nghĩ thuê người cũng có cái hơn các bác nhỉ…
@tuanminhxd1 Lỡ nó ăn cắp hoặc làm gì nhà bạn thì sao?
@cậu hai huy Thì cũng giống như robot nó nổ, cháy nhà, chết người thì sao ấy. Cái gì cũng có rủi ro
@tuanminhxd1 hay hơn nhiều. trang giupviec theo giờ cũng ngon. mỗi tội mình phải giám sát vì mỗi lần là mỗi người mới.
Rẻ có cái giá của rẻ. Dùng thêm bực mình.
@Thảo xiaomi xiaomidanang có con nào tầm giá này ngon hơn k bạn? mình ở ĐN đây
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Ko bn. Mua robot bn nên gắng trên 10tr mới ngon ạ
Giá ngon nhỉ
Trên app của Mi Home có chức năng làm sạch tại chỗ không ấy anh em nhỉ?
@Lê Duy Cảnh Con này ecovas đâu phải Xiaomi đâu bác
drm_ve
ĐẠI BÀNG
một tháng
Con này 4tr thì thêm tiền mua con Q5 ngon hơn rất rất nhiều, con Q5 nó ngon vượt tầm giá.
@drm_ve roborock Q5 hả bác, đang nghiên cứu chưa biết nên mua con nào
drm_ve
ĐẠI BÀNG
một tháng
@conan12a2 Đúng rồi bạn, con này xài chổi quét DuoRoller cực ổn áp. Các con trong tầm tiền ko con nào ngon bằng.
Sao bằng con Mijia 3C C103, giá 4tr3 mà có Lidar, vẽ bản đồ, tường ảo, phân tầng đủ cả...
từ ngày ecovacs quay lưng với khách hàng cũ khi mua phiên bản nội địa trước đây thì mình đã chia tay nó rồi
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019