Trải nghiệm FiiO M3 Pro - Máy nghe nhạc Hi-Res nhỏ gọn, giá rẻ nhất của FiiO

abuchino
27/6/2020 11:52Phản hồi: 80
Trải nghiệm FiiO M3 Pro - Máy nghe nhạc Hi-Res nhỏ gọn, giá rẻ nhất của FiiO
FiiO M3 Pro là máy nghe nhạc giá rẻ nhất của hãng và có lẽ sẽ đáp ứng được nhu cầu nghe nhạc với tai nghe cắm dây của rất nhiều người. Chắc chắn nhiều bạn sẽ đặt ra câu hỏi liệu bỏ ra 2tr5 cho một máy nghe nhạc liệu có hay hơn cắm tai nghe trực tiếp trên điện thoại hay máy tính không? Thì mình xin khẳng định là hay hơn nhé, còn hay hơn thế nào thì chịu khó đọc bài nhé.

Máy nghe nhạc như FiiO M3 Pro là một cụm từ đã đi vào quên lãng với rất nhiều người, khi hiện nay đa số đã dần chuyển qua sử dụng điện thoại và tai nghe không dây. Tuy nhiên với những người chỉ quan trọng đến chất lượng âm thanh thì máy nghe nhạc chuyên dụng và tai nghe cắm dây vẫn là sự lựa chọn cực kỳ hợp lý. Mức giá của 2tr5 của FiiO M3 Pro không phải là cao đối với audiophile, còn với những bạn mới chơi cũng là một khoảng không hề nhỏ. Mình sẽ chia sẻ với anh em trải nghiệm trên tay của mình sau một tuần sử dụng FiiO M3 Pro.

1/ Thiết kế
Cá nhân mình khá thích kiểu thiết kế mới của FiiO thiết kế nhỏ gọn mới của M3 Pro, bỏ túi quần hay túi áo cũng rất thoải mái. Cảm giác cầm vừa tay và các góc cạnh bo tròn mượt khá giống với người đàn anh FiiO M6.

Mặt trước là màn hình cảm ứng, ở phía sau cũng là một mặt được ép kính nhìn khá sang trọng và đây cũng là ngôn ngữ thiết kế mới với các sản phẩm thế hệ mới của FiiO từ M3 Pro đến mẫu đầu bảng M15.

Điểm nâng cấp mình thích nhất của M3 Pro so với thế hệ trước đó là màn hình cảm ứng tiện lợi hơn nhiều so với dạng phím bấm cảm ứng trên FiiO M3K. Đã vậy cảm giác sử dụng cũng mượt mà hơn mặc dù là sử dụng chung một chip CPU SoC.
Nói tóm lại thì với mức giá này thì độ hoàn thiện của FiiO M3 Pro là tốt và đã cải tiến tiện lợi hơn nhiều so với thế hệ trước như X1 hay M3K.

2/ Công nghệ
Chiếc máy nghe nhạc FiiO M3 Pro sử dụng chip DAC/Amp tích hợp của Sabre là ES9218P thay cho chip AKM AK4376A như M3K và M5. Về khả năng giải mã thì M3 Pro có thể chơi lên đến PCM 384kHz và DSD 128, nên các bạn cứ yên tâm các loại nhạc Hi-Res cứ chép vào thẻ nhớ mà chơi thôi.
FiiO M3 Pro không có bộ nhớ trong nên các bạn phải chép nhạc vào thẻ nhớ Micro SD, mà máy hỗ trợ đến thẻ 2TB nên các bạn cứ thoải mái.

Đến đây chắc có nhiều bạn cũng đang thắc mắc nếu các sản phẩm cùng sử dụng chung một chip DAC/Amp tích hợp thì chất lượng âm thanh phải giống nhau, tuy nhiên thực tế lại khác nhau rất nhiều. Để giải thích thì sẽ có hai nguyên nhân chính:
Phần nguồn: M3 Pro sử dụng một chip lC riêng để quản lý mức nhiễu nền noise của pin, điều này giúp chất âm được sạch sẽ hơn. Đồng thời M3 Pro vì không có các thiết bị anten thu phát WiFi/ Bluetooth cũng giúp cho tiếng sạch hơn
Mạch xử lý tín hiệu digital: Đây là nơi mà CPU, USB receiver, Filter, SRC (FPGA) hoạt động xử lý tín hiệu tín hiệu digital trước khi đưa cho DAC và cũng là phần mà có nhà sản xuất có thể tune chất âm theo ý muốn.

Quảng cáo

3/ Trải nghiệm sử dụng hằng ngày
Mình sử dụng xen kẽ giữa việc chép nhạc trực tiếp vào thẻ nhớ nghe trực tiếp trên máy và cắm vào máy tính để làm USB-DAC nghe Youtube Music. Nếu các bạn quan trọng chất lượng âm thanh thì tốt nhất các bạn nên sử dụng như một máy nghe nhạc truyền thống chép nhạc vào và nghe do khi cắm USB-DAC vẫn có hiện tượng nhiễu nền nhẹ và lâu lâu chập chờn.

Về trải nghiệm trên máy thì mình thấy khá mượt mà, mượt hơn cả M3K và M5 dù cho hệ điều hành tương tự và chip CPU giống với M5. Máy nghe nhạc cũng có những tính năng khác như đọc note, thu âm, máy tính và xem hình tuy nhiên những tính năng này mình cực kỳ ít đụng đến. Và mình nghĩ đa số người mua máy nhạc M3 Pro chủ yếu sử dụng để nghe nhạc chứ nếu cần các tính năng này thì các bạn hoàn toàn có thể mua được những chiếc điện thoại phổ thông có cổng 3.5mm.

Tuy nhiên có một tính năng mà nhiều người quan tâm đó là khả năng thu/ phát Bluetooth, thì M3 Pro không có. Nếu các bạn cần tích hợp khả năng phát Bluetooth ra tai nghe hoặc cần làm Bluetooth receiver thì phải từ mẫu FiiO M5 trở lên mới có. Còn nếu muốn thêm khả năng stream nhạc trực tuyến với WiFi thì người dùng phải cần từ mẫu M6 trở lên.

Có một điểm nâng cấp mà mình thấy khá phù hợp của M3 Pro đó là khả năng xuất Digital Audio sang một DAC khác thông qua cổng USB-C. Điều này sẽ giúp cho những bạn đang cần một nguồn phát di động cho Portable DAC. Ngoài ra M3 Pro cũng có thể xuất Line-Out cho amp hoặc loa.

Thời lượng pin hãng giới thiệu là khoảng 15 tiếng. Mình có thử test phát nhạc Lossless liên tục thì được khoảng hơn 13 tiếng nên các bạn có thể sử dụng được đến 3,4 ngày mới sạc một lần.

Quảng cáo

4/ Trải nghiệm về âm thanh
Mình sử dụng các tai nghe Sony MDR-1AM2, Beyerdynamic DT770 PRO 80 Ohm và FiiO FH5, Sennheiser IE500 PRO do kiểu tiếng của mấy em này đã quá quen thuộc với mình. Mình thấy nhiều bạn hay hỏi liệu máy nghe nhạc này có phù hợp với tai nghe của mình hay không, thì điều tốt nhất mình khuyên các bạn là nên biết rõ tai nghe của mình trước. Bời vì với đa số các tai nghe có trở kháng cao hay khó kéo thì M3 Pro hay các máy nghe nhạc cũng khó có thể đáp ứng được còn chủ yếu là bạn có thích chất âm của máy nghe nhạc không thôi.

Nếu để cắm một chiếc tai nghe vào và so sánh trực tiếp với việc nghe trực tiếp trên máy tính hay trên jack điện thoại, mình đảm bảo các bạn sẽ dễ dàng nhận thấy được sự khác biệt ở dải trầm xuống sâu và dải cao chi tiết hơn, ngoài ra âm trường cũng sẽ được bung lụa hơn. Nên các bạn cứ

Điều này được thể hiện nhờ một mạch công suất tốt thể hiện được độ động của tai nghe và bản thu. Và thật sự khi mình cắm DT770 PRO 80 Ohm thì chỉ cần 2/3 âm lượng là nghe đủ và dải trầm đánh cũng khá tốt với một máy nghe nhạc di động.

Về màu âm của chiếc máy nghe nhạc này dành cho những bạn quan tâm đó là dải trung âm chi tiết và ba dải cũng được tune theo thiên hướng cân bằng. Nếu phải đánh giá thì dù dải trầm và dải cao có độ động khá tốt, tuy nhiên nổi bật nhất vẫn là trung âm không quá màu mè nhưng hơi tiến hơn so với hai dải còn lại. Điều này giúp cho những bạn nào hay nghe những thể loại nhạc audiophile có thể trải nghiệm được chi tiết ở giọng ca và nhạc cụ mà những thiết bị phổ thông khó thể hiện hoặc bị dải trầm lấn át.

Mặc dù không thể so sánh với những người đàn anh có mức giá cao hơn nhiều lần như M9 hay M11, tuy nhiên M3 Pro cũng mang đến những điểm bất ngờ khi có độ chi tiết và công suất đủ để chơi tốt những tai nghe tầm trung dưới 100 Ohm khá tốt.

Nếu so sánh với FiiO M5 về phương diện chất lượng âm thanh thì mình thấy kiểu âm M5 mang một chất V-Shaped hơn, sống động ở dải bass và treb, còn dải trung âm hơi lùi về phía sau một chút. Vì vậy M5 sẽ phù hợp với các thể loại nhạc sôi động hơn còn M3 Pro sẽ khá hợp với những thể loại audiophile. Về phần công suất và nhiễu nền ở cổng 3.5mm thì M3 Pro có phần nhỉnh hơn nhưng lại không có Bluetooth như M5.

5/ Tổng kết
Nếu các bạn đang cần một chiếc máy nghe nhạc tốt và chỉ cần chép nhạc vào là nghe đơn giản thì FiiO M3 Pro là một sự lựa chọn hợp lý dành cho những chiếc tai nghe tầm trung của bạn. Một công suất khá tốt và chất âm chi tiết, kiểu dáng thiết kế gọn gàng và bát mắt.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2,5 triệu mà nghe chất thì cũng đáng mua.
vthien2404
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitozz Chữ ký hay ta.
@vthien2404 bình thường mà bác

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
@denmilu Con này là con cho beginner thôi, cỡ shure 319 giá tầm 3tr là vừa đủ cho con này rồi
@lekhanhtrung123 Uh. Tầm combo hơn 5 tr trở lên là nghe tạm được. Tuy nhiên mức giá bình dân này thì thà nghe tai nghe 319 của bạn với cái điện thoại hiện có sẽ ngon hơn.
nhỏ gọn giá cũng khá hợp lý
bài đánh giá hay đó. có kiến thức, có chiều sâu
tai trâu chỉ nghe bluetooth là đủ rùi. 😁
dailyinfo
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 Oasis có dark mode hay he
@dailyinfo mình gần như không xài luôn - trong hình là đang đọc truyện tranh chứ ko fải dark mode đâu bạn 😁
dailyinfo
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 Thấy truyện tranh rồi.Mình có cái cover y chang cái của bạn. Nặng bà cố
hoanloc
CAO CẤP
4 năm
mod nói chuyện nghe cuốn hút đấy
dailyinfo
TÍCH CỰC
4 năm
@Dr.Son Khó nghe thấy bà. Sử dụng ngôn ngữ cử chỉ quá nhiều. Xong video thì chỉnh sửa tùm lum
a0810k
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanloc Đây là đầy lưỡi bạn ạ.
Có thể cân nhắc mua làm quà sinh nhật nhỉ
lootas
ĐẠI BÀNG
4 năm
không biết máy này có cân tốt sennheiser hd 590 không nhỉ
@lootas Cân tốt. 59x chỉ tầm 50ohm thôi
lootas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Luongquangvinh86 mình mới coi lại.. 120 Ohm hjx hjx
tyneymo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang nghe em này với Shozy V33 pro. Nghe mấy bản nhạc của Album Dream Song mới ra của Joe Hisaishi nghe phê thật sự. Hôm bọn SL mới về con này ra nghe thử là múc luôn không nghĩ. Tầm giá rẻ công nhận dùng bọn fiio này ok.
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Ảnh hơi nghèo nàn. Chục tấm mà chỉ toàn chụp mặt trước
Máy đẹp
Chơi con này thì kiếm cái dây tầm 2tr nữa là ổn.
Ngon bổ rẻ
Không lẽ tính năng Music trên điện thoại phế.
Biết là nghe hay hơn,nhưng khi nào cũng kè kè 2 máy.
@hongphuc1992 Đối với ai xài tai nghe xịn thì nghe nhạc trên đt chỉ để chống điếc thôi
duc2304
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hongphuc1992 cơ bản là tính năng nghe nhạc trên dt là thứ đi kèm, ko thể bằng 1 thiết bị vốn chỉ dùng để nghe nhạc dc
Cô Huệ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod nói nhanh. Đầu tay lắc lư nhanh, che mặt, gây chóng mặt
tdcn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cắm vào loa ngoài nghe hay không mấy thím, sao toàn thấy nghe bằng tai nghe không vậy.
faraway93
TÍCH CỰC
4 năm
Má ơi. Nghe ông này nói xong còn xem video của ổng nữa mà nó mệt kinh khủng. Ổng nói nhanh. Như sắp hụt hơi. Tay khua múa lung tung. Nó mệt sang chấn tâm lý luôn á
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hàng âm thanh gọi là giá rẻ, thực tế vẫn rất cao😂
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không bluetooth thì dở quá, mới tư vấn thằng cu cháu mua M5, tặng tai nghe JBL ở songlongaudio
duc2304
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tech-lover tầm này thì tập trung vào chức năng chính của DAP là nghe tốt với tai nghe có dây thì tốt hơn, mấy cái bluetooth các thứ thì để cho mấy con phân khúc cao hơn chứ tầm giá này ôm đồm nhiều quá thì phần chính dễ gãy lắm
Cảm ơn mod
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn là mua cọng chuyển đổi có DAC tầm giá này thì hơn, DAP 2,5 tr không nghĩ sẽ khá khẩm lắm.
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@TwentyFifthBaam Mình mua cọng chuyển đổi DAC $13 gắn qua type C cho điện thoại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019