Trải nghiệm Flight Simulator 2020 - game 2 triệu GB: Cất cánh từ Tân Sơn Nhất bay ngắm cảnh Sài Gòn

Nam Air
18/8/2020 10:13Phản hồi: 260
Trải nghiệm Flight Simulator 2020 - game 2 triệu GB: Cất cánh từ Tân Sơn Nhất bay ngắm cảnh Sài Gòn
Có thể nói game, hay đúng hơn là phần mềm bay mô phỏng Microsoft Flight Simulator 2020 là một trong rất ít game được trông ngóng gần như trên toàn thế giới với rất nhiều hype. Họ nói ngày 18/8/2020 sẽ tải được, vậy mà tối qua mình thức tới 12G đêm mới biết là chỉ active tải cho ai mua ở Microsoft Store thôi, ai mua trên Steam phải chờ đến 11G sáng nay mới được tải. Gruhhhh!!!

Sáng nay đi làm xin sếp về sớm để tải game, cày cục mãi cũng xong, xin mời anh em xem những phút bay đầu tiên với Microsoft Flight Simulator 2020 nha:

Với những anh em chưa mua game này và có ý định mua, sau đây là một số lưu ý cho anh em:
  • Anh em có thể mua trên Microsoft Store hoặc Steam
  • Mua ở đâu cũng tải về được cái launcher 500MB, rồi cái launcher này nó sẽ tải tiếp 90GB nội dung game về
  • Anh em mua ở Steam thì thời gian tải cũng bị tính là thời gian chơi game, nó chắc chắn sẽ vượt quá 2 giờ và hiện nay như vậy là chưa chơi nhưng sẽ không được refund.
  • Anh em mua ở Steam còn bị lỗi là cho dù mua bản Premium thì vẫn chỉ mới active được bản basic thôi.
  • Phần mềm bản đầu tiên này còn nhiều lỗi nhé!
OK vào game thôi!

Giao diện chính khi mở phần mềm đây nhé anh em, anh em sẽ có bản đồ thế giới, Current Live Event, Flight Training để tập bay, một số hoạt động khác.

Màn hình Profile thì anh em sẽ có các mục quản lý máy bay, quản lý dữ liệu đã cài.

Phần Market Place để anh em mua thêm máy bay hoặc sân bay, mình và hàng trăm anh em trên Steam đang bực mình vì mua Premium mà chỉ nhận được bản Basic, đã có người của MSFS2020 vào comment bảo là đây là lỗi, sẽ được khắc phục sớm.

Máy mình Ry 5 - 3600, Card 2070, 32GB RAM, SSD 2TB. Cài game hết hơn 90GB một tí, máy đề xuất chơi ở 4K, cài đặt High-End. Chơi ở mức 60FPS.

Quảng cáo

Chơi lái máy bay thì tốt nhất phải có flight yoke/joystick, tuy nhiên vẫn phải dùng bàn phím cho một số phím chức năng nhé anh em.

Ở Việt Nam mình thì mình mới chỉ xem thấy sân bay Tân Sơn Nhất và Nội Bài, một số sbay nhỏ khác mình chưa xem kỹ.

Nhấn vào sân bay có thể xem thông tin chuyến đến chuyến đi live nhé anh em, dữ liệu này có lẽ là dữ liệu thật lấy từ sân bay.

Quảng cáo

Anh em có thể chọn đại một chuyến nào đó ở sân bay này, có thể là chuyến đang nằm taxi way, có thể một chuyến đang đậu, có thể một chuyến đang bay để điều khiển.

Về đồ họa máy bay thì đỉnh rồi ha, nhiều video trên mạng lắm rồi, không bàn thêm nữa.

Mình chọn chuyến Vietnam Airlines chuẩn bị đáp, nhưng hơi bị ngợp do đáp chưa quen nên cancel.

Chuyển qua cất cánh từ TSN vậy!

Cất cánh từ bên ngoài máy bay thì dễ hơn ngồi trong buồng lái khá nhiều. Nếu anh em muốn bay chơi vui thì có thể chọn option này. Nếu muốn chân thực nhất và khó hơn thì cất cánh trong buồng lái nhé.

Nghe quảng cáo dữ liệu bản đồ toàn thế giới của game này tới 2000TB với hàng nghìn sân bay, hàng chục nghìn thành phố, tuy nhiên bay lòng vòng TP. Hồ Chí Minh thì thấy dữ liệu khá sơ sài.

Tất nhiên 2000TB này họ lưu trên mây nha anh em. Vừa chơi vừa stream xuống chứ máy nào lưu nổi.

Bên Thủ Thiêm gần như là dữ liệu của hơn 10 năm trước.

Trung tâm Tp. HCM thiếu hẳn các địa điểm quen thuộc như Bitexco, chứ đừng nói là Landmark81. Thôi hy vọng tương lai sẽ được cập nhật hơn. Dù sao thì vẫn còn nhiều năm cho Microsoft nâng cấp dữ liệu mà.

Lúc bay anh em có toàn quyền hô mây gọi gió nhé, muốn chỉnh mưa gió sấm chớp thế nào cũng được.

Trời mây quá thì ngồi buồng lái thấy thế này thôi.

Muốn tuyết rơi giữa Sài Gòn cũng được luôn.

Mới tập bay mà chui mây thế này hãi lắm, chẳng biết đâu mà mò.

Thôi còn gà thì cứ bay trời quang mây tạnh thôi! Ngắm toàn cảnh TP. HCM trên máy bay riêng cũng được chứ.

Đáp xuống sân bay Tân Sơn Nhất, kết thúc chuyến bay đầu của cơ trưởng Nam Air với MSFS2020.

Cám ơn anh em đã xem bài, hẹn gặp anh em ở các video sau nhé, mình sẽ trau dồi kỹ thuật để quay nhiều clip gởi anh em xem!
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xem clip lúc cất cánh của Mod mà tìm mình cũng đập nhanh theo luôn
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtung6868 2000T?
Thôi bỏ
@Nam Air Sao không làm quả crash cho anh em xem nó ra làm sao. Lao thẳng nhà cuhiep mà đâm xuống. Chơi an toàn quá cũng nhàm 🙂
@adagioleonard Không tặc chứ🙂👻
nhqdat
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Cú ngã của ông phi công này thiệt ác. Nó báo stall, stall mà ổng cứ kéo cần lên 😃
https://www.google.com/search?client=firefox-b-d&q=airplane+stall+crash
ttbr408
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đề nghị mod @Nam Air tiếp tục series FS2020 để ae đỡ nghiền
@ttbr408 dạ mình đang tập bay để làm tiếp đó bác he he
@Nam Air Có cách nào để hạ cánh 1 cách hoành tráng, = cách đâm sầm xuống đất đc ko nhỉ ?
baolong2426
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Mod Nam tìm hiểu xem có hỗ trợ kính aR không? Với lại có thể kết nối nhiều người cùng chơi hay bay trên 1 chuyến bay không vậy?
@baolong2426 hiện chưa hỗ trợ kính nhé bạn. Có chơi online nha, có thể gặp mbay khác trên đường bay
lái máy bay hồi hộp quá mod 😃
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat Vậy lái Máy bay Bg đi bớt hồi hộp.
@harryposter 😃 hồi hộp kiểu khác nữa bác
cái game gì mà đẹp mê hồn zậy tời, chơi này xong chắc lái máy bay hết xẩy à 😁
Giá thế nào vậy mod ơi?
@nightwish47 Mới có beta cho PC, với lại ko biết có game này ko nhỉ?
@asterix0108 mình đang chơi bản standard bằng game pass đây bạn 😁
bay ngắm cảnh arcade là chính, ko cần mua thêm máy bay thì standard là đủ
@nightwish47 Bác chỉ e cách mua với, e dùng thẻ tín dụng hay paypal đều ko đc 😔
@P.T.L vpn qua Mỹ thử đi bạn
thethidie
TÍCH CỰC
4 năm
đồ hoạ đẹp thiệt, game này mà hỗ trợ vr nữa thì tuyệt vời, trước có chơi thử demo lái xe bằng vr đã thấy phê rồi.
Xưa cứ nghĩ World of Warcaft mới là game dữ dằn, giờ mới biết mấy trò mô phỏng mới là ác đạn.
Có thể ở Việt Nam dữ liệu còn sơ khai nhưng phải nói thẳng FS đúng là tuyệt tác. Lượng dữ liệu 3D đồ sộ, chi tiết với hiệu ứng thời tiết như thế có thể dùng để xây dựng thế giới ảo như Sword Art Online thì mình có khi không thèm sống trong thế giới thực nữa
@TRÍ NEWTON 535 Underworld có được là nhờ The Seed (hạt giống) đó. Nó là bộ mã nguồn để xây dựng thế giới ảo mà Kayaba đưa cho Kirito.
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nghaimin Lúc mới vào underworld kirito còn bảo thế giới thật quá nên chắc 2000tb của mfs 2020 chỉ là muỗi.
@pvdlcp Mình xem anime thì thấy đơn giản thế thôi, bác đọc bộ truyện light novel gốc của nó mới thấy mô tả chi tiết. Việc tạo ra underworld không sử dụng mô hình 3D thông thường mà sử dụng Mnemonic Visual (một kiểu hình ảnh được ghi nhớ bởi não) nên khi dùng STL đăng nhập vào underworld thì cảm thấy nó giống như mình đang mơ vậy, hình ảnh không thể phân biệt với thế giới thực
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nghaimin Chắc khi nào phải ra FAHASA làm vài quyển về đọc.
Vô phúc làm hành khách ông phi công này, ngồi xem không mà nôn mửa gần chết.
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
Quá tuyệt. Mà cảnh cất cánh tí nữa tưởng đi cày ruộng luôn rồi. 🤣
Bên Thủ Thiêm gần như là dữ liệu của hơn 10 năm trước.

Trung tâm Tp. HCM thiếu hẳn các địa điểm quen thuộc như Bitexco, chứ đừng nói là Landmark81. Thôi hy vọng tương lai sẽ được cập nhật hơn. Dù sao thì vẫn còn nhiều năm cho Microsoft nâng cấp dữ liệu mà.

Ham lắm nhưng mà lên google earth vậy
@Hunglong96 Điều này phụ thuộc vào các công ty cung cấp dữ liệu ảnh vệ tinh mà Microsoft mua nữa bác ạ 😁
Cordin89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu ảnh dữ liệu mua về chỉ mới mặt phẳng thôi, còn phải thuê vẽ các khối 4d nữa
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
4 năm
ad đang dùng màn hình gì vậy
Cho dán từ bài kia qua:
Microsoft mới bắt đầu cho chơi game hôm nay 18/8! Bắt đầu có livestream trên Youtube
Cả thế giới được dựng lên bằng ảnh vệ tinh với dung lượng 2.000.000 GB trên máy chủ...
Muốn được chơi trò này mà cái laptop dành cho công việc không đủ mạnh, không nâng cấp được chứ sẵn sàng trả tiền 1,3 triệu để chơi
Được du lịch vòng quanh thế giới dù chỉ là ảo, với cái giá chưa đủ để đi Vũng Tàu tắm biển...
và trước hết làm 1 chuyến xuyên Việt trên không để xem non sông gấm vóc, xem Sài Gòn, Hà Nội, Đà Lạt, Nha Trang, Phú Quốc... từ trên ko...
Hình ảnh thì quá chân thực và quá đẹp...
Sau này chắc có nước mua 1 phần dữ liệu 3D của game này vì lý do an ninh quốc phòng, xây dựng, quy hoạch, thủy lợi đê điều và bao ứng dụng khác vì hình ảnh nó từ vệ tinh rất chân thực, chi tiết...
Bản beta, người ta còn bay qua khu vực 51, khu vực nhạy cảm an ninh quốc phòng của các quốc gia dựa trên ảnh vệ tinh...
Lần đầu tiên bề mặt trái đất được phục dựng lại chi tiết tới mức này...
Nó còn hơn xa 1 trò Game....
Nhưng không biết là game nó cố định tuyến bay không, có cho bay qua nơi không nằm trong tuyến bay. Vd Mission XX chẳng hạn, game nó đặt mục tiêu cho mình bay từ Bangkok tới Singapore nhưng mình lái sang Việt Nam xem nước mình có được không? Giờ chưa biết game này chơi ra sao? Cho bay đâu cũng được miễn sao còn xăng, hay không bị giới hạn xăng?
Hóng Tinh tế trên tay Game rất có ý nghĩa này...
Ghi chú: câu cuối vừa được TT thực hiện
Sân bay TSN thấy luôn cái sân golf lố bịch nhất thế giới luôn
@MrNamN ông thấy cái thanh Fuel góc trái phía dưới ko
@eragonhnn Coi video đi, chỉnh được xăng không giới hạn
Phê quá mod ơi 🤣
huydinh83
TÍCH CỰC
4 năm
2000TB?
2000Tb là gì vậy? Chưa hiểu lắm vs 90Gb
@GoldChick Bạn này lẫn lộn GB/Gb, TB/Tb. B là Byte, còn b là bit.
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 Có gì sai? Nó mô phỏng toàn bộ bề mặt Trái đất thì chả thế.
@Yan20142297 Trước mình coi đâu 2000TB coi như "khởi điểm" thôi, sau này dữ kiện nhiều thì dung lượng còn lên nữa. Nó y chang như cái trò World of Warcraft đó. Kinh dị chưa 😅
@Yan20142297 game đầu tiên (hoặc là được ra lò đầu tiên) có ứng dụng công nghệ đám mây - chỉ 1% trong game là dữ liệu trong máy, còn lại chơi trên mây hết.
badboyvn1994
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cấu hình của MOD là bao nhiêu tiền vậy mọi người. Nhìn phê quá 😁
zaypoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@badboyvn1994 cpu ryzen 5 3600 giá 4tr.
VGA RTX2070 giá 10~11tr.
RAM 8GB giá 700k/cây, 4 cây gọi là gần 3tr.
Main ko rõ, chắc tầm 3tr~4tr.
SSD 2TB ko rõ loại gì, chắc phải tầm 6~7tr.
Nguồn hình như 800 1000W gì đó, tầm 3tr.

Để chơi mượt game này thì chỉ cần cấu hình tầm trung, hoặc mua linh kiện cũ ráp vô là dc, trên 10tr là tha hồ chơi medium/high setting. Ví dụ:
CPU intel i3 9100F giá 1tr7
Main H310 giá 1tr3
RAM 16GB giá 1tr4
SSD 480GB giá 1tr3
Nguồn 500W giá 1tr
VGA cũ RX580 giá 2tr5
vỏ case đèn led quạt 800k.

Tổng vùa tròn 10tr.
Namgmail
ĐẠI BÀNG
4 năm
Số liệu của Bing map từ cả chục năm nên không có LandMark đâu đợi 10 năm nữa may ra
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
@Namgmail Chỗ này nhà được tự động được vẽ ra (generate) dựa trên bản đồ 2D... do SG ko có trong khu vực bản đồ quét 3D... bạn có thể thấy là Bitexco cũng ko hề có ... mà là một tòa nhà khác hoàn toàn :v (video phút thứ 15)
Dù sao cũng hy vọng sớm được cập nhật - vì là biểu tượng đặc trưng của SG 😁
Tham khảo
hcernd
ĐẠI BÀNG
4 năm
game này không biết bay thời gian thực không chứ bay từ HN đi SG 2 tiếng ê mông luôn, chưa kể bay khắp thế giới chắc ôm luôn cái máy tính đi ngủ 😁
@hcernd Game mà, thích kiểu gì cũng set được, thường thì người chơi tập trung lúc set lịch trình bay và cất cánh với hạ cánh thôi, hay nhất là hiểu được chuyến bay thực tế diễn ra như thế nào, điều khiển ra sao.
@hcernd Khi bay ổn định rồi thì thì bật lái tự động rồi đi ngủ bác ạ. Mà ko biết máy bay có gặp sự cố như MH370 ko nhỉ. Lúc đấy lại cả nhà đi tìm phi công thì chết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019