Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm giao diện Safari mới trên iOS15, iPhone 12 Pro

cuhiep
10/6/2021 2:2Phản hồi: 72
Trải nghiệm giao diện Safari mới trên iOS15, iPhone 12 Pro
Apple vừa nâng cấp Safari trên toàn bộ các nền tảng của họ. Trên iPhone điểm nhận dạng dễ dàng nhất anh em có thể thấy được đó là thanh gõ địa chỉ giờ đưa từ trên xuống dưới, dễ tiếp cận hơn trong khi trên macOS và iPadOS thì tab được nhập vào chung với thanh địa chỉ làm không gian rộng hơn nhưng nhìn rối hơn…

Trong chủ đề này mình chia sẻ một số trải nghiệm của mình với trình duyệt trên iPhone 12 Pro. Tức là Safari trên iOS15 trên một chiếc iPhone tai thỏ. Như vậy thì bất cứ chiếc iPhone tai thỏ nào cũng sẽ có giao diện tương tự như chiếc này.

Bên trái là giao diện chính khi anh em ở trong một website nào đó. Anh em có thể thấy được thanh gõ địa chỉ ở phía bên dưới trình duyệt và nó nổi lềnh bềnh chứ không nằm sát cạnh màn. Thiết kế cũng cho chúng ta thấy hai tab hai bên của thanh địa chỉ để chúng ta hình dung được là kéo sang bên trái hay bên phải sẽ có gì đó.

Nếu anh em vuốt sang trái thì sẽ là lùi về các trang (tab) mà anh em từng vào. Vuốt sang phải thì mới hơn. Từ trang mới nhất thì không vuốt sang phải được nữa.

Tíng năng vuốt các vuốt từ mép phải hay mép trái để lùi lại một trang hay tới trang trước vẫn chạy bình thường.

Hình bên trái là mình vuốt ½ thao tác và thấy được trang cũ mình vào. Bên phải là mình bấm vào nút tab (hai hình vuông chồng lên nhau trong hình bên trái), lúc này anh em thấy là toàn bộ các trang hay các tab mình từng vào, có đến 206 tab. Mình không hề biết sự tồn tại của các tab này trước đây, chứng tỏ là tính năng tab trên này mình không hoạt động hoặc là nó không đủ tốt hay đủ cần để xài.

Anh em lưu ý là có thể có các tab nhạy cảm sẽ ở đó, bấm vào đó có thể là không tốt cho anh em hihihi

Hai nút trên thanh địa chỉ gồm nút menu (…) và nút tab (hai hình vuông chồng nhau). Anh em bấm vào nút menu thì nó ra các lựa chọn khác để thao tác với Safari. Còn bấm vào tab thì nó ra các tab đồng thời hiện lên một số menu về tab.

Khi anh em chọn reader thì nó ra giao diện đọc nội dung chính. Lúc này mọi thứ sẽ ẩn đi, chỉ có nội dung chính hiện lên cho anh em đọc. Đây là tính năng mình thích nhất trên Safari. Màu sắc, font chữ, kích thước font anh em có thể chọn được.

Kết:
Mình thích cải tiến này của iOS15 vì việc tiếp cận thanh địa chỉ từ bên dưới sẽ dễ dàng hơn cho ngón tay của chúng ta. Mình vẫn thích reader trước giờ trên Safari, trình duyệt khác không có trải nghiệm đọc tốt như Safari.

Quảng cáo

Nếu anh em theo dõi các chủ đề trên Tinhte.vn thường thì anh em sẽ biết trước đây Windows Phone hay Bphone đều có trình duyệt với thanh địa chỉ nằm ở dưới thế này. Nhưng nằm sát màn hình chứ không nổi lềnh bềnh như vầy.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

.acu.
TÍCH CỰC
3 năm
vừa lên hôm qua, không biết m bị cái gì safari vào gõ được mấy chữ thì treo, toàn phải gõ thông qua Spotlight, có mấy app cũng bị crash, vô được 2s là văng ra
@.acu. bản beta lên chưa hoàn chỉnh, chắc các bản sau cập nhật fix lỗi bác ah
@.acu. Khởi động lại máy thử đi bạn, hôm qua mình vừa update cho iPad thì khi gõ text là nó văng luôn =)) restart lại thì hết.
.acu.
TÍCH CỰC
3 năm
@Vỹ Spirit Tối qua m còn chơi LOL. Login mãi không được. Reset lại mấy lần. Sáng nay vẫn bị
ng0cthang0
ĐẠI BÀNG
3 năm
@.acu. Bản beta mà bác, mình lên cho con iPad Pro cũng bị crash safari, Netflix thì lướt trong ứng dụng bị lag, coi phim thì không sao
khonglachi
TÍCH CỰC
3 năm
Cuối cùng nó cũng chịu làm như winphone năm 2010 rồi, tận 10-11 năm ha ha
@khonglachi thua bphone 7 năm nữa bạn... thương ghê.
peterh
CAO CẤP
3 năm
@khonglachi Sao lại ha ha, thằng Winphone mồ xanh cỏ thì hu hu chứ!
thanh địa chỉ đó lúc nào nó cũng hiện như vậy hả?
see022
CAO CẤP
3 năm
@pntphong1810 Ẩn hiện là do mình
@pntphong1810 Vuốt lên nó thu gọn lại dưới mép màn hình á
ngon
HeckerNine
TÍCH CỰC
3 năm
Safari tab bar trên iPhone thì mình thấy tiện, nhưng Safari mới trên macOS và iPadOS thì hơi khó chịu hơn, vì cái thanh địa chỉ giờ nó ko nằm cố định một chỗ mà nó đi theo vị trí của tab.
Mỗi khi mình định nhấn vào một tab khác xong định click luôn vào thanh địa chỉ lại khựng lại chút, vì phải nhìn lại xem thanh địa chỉ nó bắt đầu và kết thúc đoạn nào, chứ ko cố định một chỗ lia chuột nhanh đến được nữa 😁
Cười vô mặt
@Thắng PQ Cmd+T cho quen
@Thắng PQ Cmd + L cho nhanh bro
HeckerNine
TÍCH CỰC
3 năm
@Hieu Nguyen. vẫn Cmt T nếu mình muốn mở tab mới. Còn đây là trường hợp mình có 1 tab cũ k muốn đọc nữa, muốn đổi nó sang web khác 😁
HeckerNine
TÍCH CỰC
3 năm
@qng171 đã mất công di chuột để chọn tab đó rồi nên lại buông chuột để ấn Cmd L thì hơi lười 😁
tancantn
TÍCH CỰC
3 năm
M thích cái thanh địa chỉ nằm dưới nhưng ẩn đi nếu k động đến, lềnh phềnh thế kia, mất thẩm mỹ quá!
Ciq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tancantn Có thu gọn mà bạn. Không phải lúc nào cũng nổi lềnh bềnh đâu.
@tancantn Vuốt lên nó thu gọn lại dưới mép màn hình.
@Vỹ Spirit Cơ mà cần đọc lại 1 đoạn văn bản nào phía trên kéo lên thì lại chình ình bên dưới, mất thêm 1 thao tác "kéo xuống 1 lần nữa" để nó ẩn.
@Sr_9x Đã đọc nội dung phía trên lại thì đâu cần để ý cái phía dưới nữa. Nên thanh địa chỉ nằm ở phía dưới ko có gì bất tiện cả.
lềnh bềnh làm mình nhớ xưa tắm sông hay thấy "khoai lang" 😆
@The_Hobbit_AK Ám ảnh kinh hoàng
Tóm lại là e xài Chome
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Chome hâhhaha đúng là dân xài chome hay sai chính tả
@cuhiep Nhất là bác Hiệp. 🤣🤣🤣
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@cuongbk12 h mí biết là các Mod Tinh Tế hay sai chính tả là do xài chrome để soạn bài 😁
Khi vuốt nội dung trang web lên thì nó sẽ thu nhỏ về sát cạnh dưới mà bác.
@dualshoсk Tếu vậy, ẩn đi thì tiêu thụ nội dung mới tốt chứ nhỉ huhu
Trải nghiệm tốt, bữa giờ xài thấy tiện hơn, khoái cái group tab
càng ngày càng thông minh ra. để thanh địa chỉ ở dưới thì nhập địa chỉ dễ hơn
Read Only
TÍCH CỰC
3 năm
@mrdung12345678 Chưa quen nên new tab xong toàn thò tay lên, xong nhớ ra lại thò xuống 😆
grozar
CAO CẤP
3 năm
Ưng nhất là thanh địa chỉ để xuống dưới, nhập dễ dàng hơn.
Tiện hơn nữa, mong Safari ngày càng hoàn thiện hơn vì xài nó mỗi ngày hihi
danhchan1999
ĐẠI BÀNG
3 năm
Anh em lên IOS 15 Beta pin tụt nhiều không. Có lắm lỗi ko nhỉ
provipr120
ĐẠI BÀNG
3 năm
Một ngày thấy chục bài về cái iOS15 này, nản
@provipr120 Nản thì đừng xem. 🤣🤣🤣
provipr120
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuongbk12 Vào thả cái cmt rồi đi ra chứ ai thèm xem =]]
thieu thien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ủa tinhte trên safari không có reader view hả anh em?
paul.lonely
ĐẠI BÀNG
3 năm
chẳng thích Safari
Cuong926
ĐẠI BÀNG
3 năm
hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế