Trải nghiệm Google Cardboard v2: tương lai VR trong tầm tay giá chỉ 300.000đ, chơi cả iOS và Android

Duy Luân
24/6/2016 4:4Phản hồi: 147
Trải nghiệm Google Cardboard v2: tương lai VR trong tầm tay giá chỉ 300.000đ, chơi cả iOS và Android
Cardboard là chiếc kính thực tế ảo của Google, nó được làm chủ yếu từ bìa cứng với giá bán chỉ 15$ mà thôi (mình mua còn được giảm giá xuống còn 10$). Ngay từ lần đầu tiên đeo lên mình đã phải há hốc mồm vì trải nghiệm quá thực mà chiếc kính này mang lại. Đó là một màn đi xe roller coaster lên bờ xuống ruộng và hiệu quả thật tới mình mình suýt té ngã ra đất! Sau đó mình tiếp tục thử tới một số video YouTube 360 độ thì cũng vô cùng ấn tượng vì sự dễ dàng, đơn giản nhưng không kém phần thú vị mà Cardboard mang lại. Tất cả người thân mà mình cho thử Cardboard cũng mắt chữ A, mồm chữ O khi được trải nghiệm không gian thực tế ảo lần đầu tiên trong đời.

Ghi chú: Cardboard có hai thế hệ, bản mình nói trong bài này là thế hệ 2, thế hệ mới nhất đang được Google bán ra. Mình dùng đúng cái kính của Google bán, không phải kính do bên thứ ba làm lại.

Nói một chút về cấu tạo chính của Cardboard, nó bao gồm một hốc đựng điện thoại, một cái nút và một miếng bìa cứng ở giữa chứa 2 thấu kính. Kính được tháo lắp cực kì đơn giản chỉ bằng cách gắn các miếng dán velcron lại với nhau là xong (bạn có thể gỡ ra để cất cho gọn nếu muốn).

Nói thêm về cái nút của Cardboard, nó thực chất là một miếng bìa cứng được phủ giấy bạc. Khi tay chạm vào và đè miếng bìa cứng này xuống, điện từ người bạn sẽ theo mảnh giấy bạc truyền vào màn hình và ghi nhận như là một thao tác touch. Quá đơn giản nhưng vô cùng thông minh và hiệu quả đúng không nào. Nút này hoạt động với chức năng tương tự phím Select trên Samsung Gear VR, tức là bạn sẽ chạm vào nó để chọn một cái gì đó trên màn hình.

Cardboard khá nhẹ và gọn, mình nhét iPhone 6 Plus và Nexus 6P vào thì trọng lượng có tăng lên đáng kể nhưng vẫn nằm ở mức dễ chịu để cầm đặt lên mắt. À, nói vụ cầm mới nhớ, cái dở của Cardboard mua trực tiếp từ Google đó là nó không có sẵn dây đeo, bạn phải tự chế cho nó nên hơi mất công chút xíu. Một số bản Cardboard khác do bên thứ ba sản xuất có tích hợp sẵn dây đeo thì đắt hơn chút xíu (Cardboard là cả một "chuẩn" thiết kế luôn và Google có mở nó cho hãng khác tham gia sản xuất). Mình khuyên anh em nếu có mua thì hãy kiếm cái nào có dây đeo cho thoải mái, khỏi cầm cầm mất công.

Nói về nội dung VR, hiện tại có một số app trên Play Store đã hỗ trợ chia đôi màn hình và thể hiện theo dạng thực tế ảo. Game có, trailer phim cũng có, app mô phỏng tình huống cũng có. Như đã nói lúc nãy, mình có thử qua một ứng dụng mô phỏng xe roller coster, lúc xe chạy xuống dốc nghiêng ngả thì mình cũng nghiêng theo, sợ chết đi được. May mà lúc đó kịp dựa vào tường chứ không thì té mất rồi. Ý là chưa cột dây đeo lên mà còn phải cầm Cardboard bằng tay đấy nhé, không thôi trải nghiệm còn ác chiến hơn.

Tuy vậy, các app thực tế ảo này đa phần là những đoạn mô phỏng ngắn, còn game cũng chỉ là game bắn súng đơn giản mà thôi nên chơi một lúc rồi cũng phải chán. Đây là bằng chứng cho một sự thật không thể chối cãi: nội dung VR vẫn còn quá thiếu thốn. Ngay cả với sự tham gia của các nhà phát triển dưới sức đẩy của Google vẫn chưa thể cho ra những ứng dụng thực tế ảo chất lượng. Chuyện này không chỉ xảy ra với Google Cardboard, hồi mình xài chiếc Gear VR cũng bị vấn đề tương tự. Nói rộng hơn, thiếu nội dung đang là vấn đề nghiêm trọng nhất cản đường VR phát triển. Phần cứng đã có, rất rẻ, giờ cần phần mềm đa dạng, phong phú và chất lượng hơn thì mới mong VR đi lên.

Ứng dụng YouTube trên cả Android lẫn iOS đều đã hỗ trợ xem video 360 độ. Cái hay ở đây đó là phim không được quay bằng camera 360 chuyên dụng vẫn có thể xem được bằng Cardboard, ngạc nhiên chưa? Trong bối cảnh nội dung VR vẫn còn thiếu thì tính năng này của YouTube cực kì quý giá, nó mở ra một cách mới để thưởng thức hàng triệu video ngay cả khi clip đó chỉ được quay bằng một cái camera bình thường. Video 360 độ coi bằng Cardboard thì bạn có thể quay đầu vòng vòng để xem hết mọi góc cạnh, còn video bình thường thì chỉ xuất hiện trên một mặt phẳng duy nhất giống như chúng ta coi TV nhưng với kích thước to hơn và mức độ hòa nhập cao hơn. Xem video 2D bằng Cardboard cũng rất thú vị, một trải nghiệm lạ lạ mà trước giờ mình chưa từng thử qua. Anh em nên coi video ở trên để dễ hình dung hơn, coi hình không đã đâu 😁

Google có viết một ứng dụng riêng dành cho Cardboard để giúp bạn thiết lập, làm quen và biết cách sử dụng chiếc kính này. Bản thân app Cardboard đó cũng là một ứng dụng VR luôn. Google làm rất tốt trong việc hướng dẫn pair kính với điện thoại, cách sử dụng các nút ra sao, cách di chuyển và xem nội dung trong môi trường thực tế ảo như thế nào. Nếu bạn cũng vừa mới mua Cardboard hay các sản phẩm dựa trên Cardboard thì đừng quên cài app này nhé.

Quảng cáo

Cái dở của Cardboard nằm ở việc điều khiển. Hiện mình chưa tìm được cách bấm nút back của Android để thoát các ứng dụng hoặc chuyển sang app / nội dung khác. Chỉ một số ít app là có nút exit ảo, tuy nhiên ra tới homescreen thì cũng bó tay. Vậy nên mình mới phải gỡ smartphone ra khỏi Cardboard mỗi lần muốn chuyển app, rất mất thời gian mà lại mất công canh chỉnh lại điện thoại cho nó nằm chính giữa kính.

Tương tự, khi đã bỏ điện thoại vào trong kính rồi thì bạn không có cách nào tăng giảm âm lượng, trừ khi app có hỗ trợ chỉnh bằng phần mềm. Giá mà Cardboard có thêm một nút nào đó để giúp giải quyết vụ âm lượng này thì hay biết mấy, chứ chỉ chỉnh volume mà cũng phải tháo smartphone ra thì quả là mất thời gian và làm cho trải nghiệm bị gián đoạn, cảm giác không còn "sướng" nữa.

Dù vẫn còn hạn chế như vậy nhưng mình thấy Cardboard thật sự rất có tiềm năng. So với phiên bản trước đây, Cardboard đã trưởng thành hơn, dùng được với nhiều điện thoại hơn, hệ sinh thái cũng đang bắt đầu phát triển. Sắp tới Android N sẽ có hẳn một chế độ riêng dành cho VR nên tiềm năng của nó lại càng lớn hơn nữa, mình rất nóng lòng để thử nó với Cardboard.

Điểm ấn tượng nhất của Cardboard nằm ở giá: với mức 200-300 nghìn đồng, Cardboard có thể đem VR đến cho mọi người, mọi nhà, miễn là họ có smartphone Android hoặc iOS trong tay là xong. Mình cực kì thích ý tưởng phổ biến VR theo dạng rẻ như thế này, nó sẽ là một bệ phóng vững chắc để công nghệ thực tế ảo càng lúc càng tiến sâu hơn vào đời sống. Giờ chỉ còn chờ cho phần mềm và nội dung VR "nở hoa" nữa là xong. Việc này không dễ, cần thời gian nhưng mình tin là Google và các bên thứ ba sẽ làm được.

Một số hình ảnh khác của Google Cardboard
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BABY-TK
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tinh Tế làm vài event tặng anh em xài đi! hehe 😁:D:D:D
VR giá rẻ cho mọi người...
nên mua con nào để chơi vr đây mọi người.
@StickyChannel H vr chưa có nh trò, bác cứ mua gg card board mà chơi. Nếu khéo tay bác tìm luôn cái sơ đồ rùi hướng dẫn, in ra rùi cắt là có 1 cái y chang thì khỏi tốn tiền mua. Sau này đợi khi vr phổ biến, cấu hình cao vs nội dung phong phú thì sắm 1 chiếc chuyên dụng cũng dc...
AliasBoss
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này mua ở đâu nhĩ?
hthaccount
ĐẠI BÀNG
8 năm
@AliasBoss Câu trả lời của bạn đây 🆒 => Mua kính VR Google CardBoard ở đâu?
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
@hthaccount Mod ơi, bạn này lừa đảo nè, đưa ngay vào đường link nàm mình bị nhiễm vi dút trầm trọng
Không biết mọi người thế nào chứ mình xài VR Box thấy nội dung thực tế ảo trên đt chưa hay. Mấy cái trò như roller, hay ngôi nhà ma này nọ mình xem thấy sao á. Chẳng có chút thực tế nào. Mình nghĩ là do nội dung và đồ hoạ. Có lẽ Vive và Oculus sẽ khác. Tiếc là chưa được trải nghiệm.
@kidlawa_1625 Phải mà nó có game lớn như Vive hay Oculus thì đỡ quá 😁
@kidlawa_1625
Cũng đã thử vr box.cảm giác thấy thật rẻ tiền. Có thể do dt và vr box hàng rẻ tiền nên nó thế. Nhưng để so sánh vs oculus thì thua rất xa(nghĩ vậy) vì thấy app và game oculus mình sẽ có cảm giác thật hơn để người mới chơi quên đi cảm giác đang đeo kính.còn vr box thì ko đến mức đó...có ai dùng qua ss gear vr chưa.cho cảm nghĩ với
@kidlawa_1625
Cũng đã thử vr box.cảm giác thấy thật rẻ tiền. Có thể do dt và vr box hàng rẻ tiền nên nó thế. Nhưng để so sánh vs oculus thì thua rất xa(nghĩ vậy) vì thấy app và game oculus mình sẽ có cảm giác thật hơn để người mới chơi quên đi cảm giác đang đeo kính.còn vr box thì ko đến mức đó...có ai dùng qua ss gear vr chưa.cho cảm nghĩ với
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đơn giản quá nhể. Nheng thấy ông nào cũng nói ít nội dung nên ko có hứng lắm
@vuonghoa mua về xem sẽ biết
bhuubao
CAO CẤP
8 năm
Mình muốn xem phim 2D bằng cái này thì trải nghiệm tốt không nhỉ. Thích xem phim mà lười cầm đt quá, mỏi tay😔
Averell
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bùi Huy Tài Máy mình màn 5.2, 2K. Xem vẫn thấy rỗ, chưa đủ sắc nét
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bhuubao Coi nhiều đau mắt lắm bạn. Cái này lâu lâu xem cho vui thôi. Mình mua về được mấy ngày đầu hăng hái xem, sau đó vứt xó cả mấy tháng rồi.
viaipi
CAO CẤP
8 năm
@Averell chắc do màn Amoled nó vậy, ips thì đỡ hơn tí
duckpro9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HIỆP và 69 người khác màn hd thì chỉ xem đc hd thôi bạn , tải full hd làm gì cho nặng, cơ mà xem thường thôi đừng mua vr kẻo hối hận
Dùng 5s coi thực tế ảo không biết ra gì không
@Lehoanghuynh696 Mình xem rồi. Nếu bạn đã từng xem phim hay clip thuyết trình được chiếu lên màn nhựa hay lên tường bằng máy chiếu thì dùng 5s gắn vào VR trải nghiệm nó cho hình ảnh tương tự như vậy đấy:
@Lehoanghuynh696 Xem đã lắm. Màn hình retina thể hiện điểm ảnh rất cụ thể và chi tiết
đang tải mấy bộ 3x ultra hd vr về chuẩn bị chơi. ae tư vấn con sờ mát phôn nào hợp lí đi
@StickyChannel Sony Z5 nhé
@StickyChannel Z5 Premium
bạn nào muốn trải nghiệm thì ra cửa hàng thế giới di động ấy, cửa hàng nào giờ nó chả trưng bày cái gear VR của samesame, cái đó cao cấp hơn con cardboard này nhiều. Nhưng mình nghĩ hiện giờ VR cũng giống như 3D trên TV ấy, chỉ dừng lại ở mức mới lạ thôi, đc 1 thời gian là chán. Tương lai hy vọng có cái gì đó bẩy lên.
với túi tiền vừa phải và muốn trải nghiệm cho biết thì mua cái này đc rồi, lắm người cứ vào chê cái này nửa nạc nửa mỡ rồi so với vive, oculus, đến chịu.
Bằng giấy carton thì xài bao lâu ? Mua cái kính VR Shinecon từ 550 k là xài mãn kiếp.
@Tminh3232 Xài câi nào cũng chán, ngó chơi 5 phút là bỏ luôn,
Chưa thấy iphan vào nhận hàng nhể
kimsang1990
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác Duy Luân cho e hỏi, mình cài app nào trên iphone để có nội dung thực tế ảo nhiều nhất nhỉ.
@kimsang1990 Lên App store search VR app thôi bác
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
Nhà có cái vr box để mốc .
@Anhbien Cái box thì để mốc là phải rùi...
@Anhbien Đang định mua e này sài ok k bác
mr_cristal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Anhbien để lại giá rẻ tớ mua
tnbao91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mr_cristal Mình có 1 cái VR Box 2 mới xài 1 2 lần, bạn thích thì mình để lại 200k nhé 😃 mình ở HCM
mr_cristal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tnbao91 mình tận hà nội hic hic
Em xem 5 phút xong chóng mặt , vứt luôn, phí tiền.
@ma_cha_mi Bác vứt thì đúng là phí tiền rồi, bán rẻ lại người khác cho chóng mặt luôn.

Của em đây, chơi phê mỗi tội dễ bẩn và app chính chủ hơi nặng 😆
CitaTo
TÍCH CỰC
8 năm
4k z5 premium còn bể nhé
phamminh05
TÍCH CỰC
8 năm
Dạng bìa cứng như thế này, hàng TQ nhái nhanh lắm, giá có khi dưới 100k.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019