Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm Google Photos mới trên Android

Didu
27/10/2020 10:2Phản hồi: 70
Trải nghiệm Google Photos mới trên Android
Google Photos đang có những thay đổi hết sức mạnh mẽ cả về giao diện, tính năng chỉnh sửa lẫn chính sách lưu trữ ảnh. Nhưng trong bài viết này, mình chỉ muốn nói tới những thay đổi mang tính tích cực về giao diện và khả năng chỉnh sửa cho người dùng Android. Google Photos giờ có giao diện chỉnh sửa trực quan hơn, nhiều tính năng hơn.

Giao diện mới dễ quan sát và dễ sử dụng hơn giao diện cũ. Các nút chức năng được dàn hàng ngang, thanh kéo chỉnh sửa cũng chiều ngang, tiện hơn là xếp dọc như Snapseed. Về cơ bản, Enhance sẽ là tính năng dạng như tự động, máy sẽ tự điều chỉnh các thông số để sao cho có một tấm hình đẹp nhất. Khác với Photos trên iOS, tính năng tự động này can thiệp cả vào bộ lọc màu, đôi khi nó sẽ cho ra một tấm ảnh ấm hoặc gam lạnh. Photos trên iOS thì chỉ tự động chỉnh sáng tối, tương phản mà thôi.

Giao diện theo chiều ngang, vuốt qua lại để chọn công cụ hoặc kéo thanh chỉnh sửa. Mỗi khi bấm chọn một thông số nào đó (độ sáng, tương phản, vùng sáng, vùng tối...) máy sẽ rung nhẹ. So với Google Photos bản cũ, mình thấy việc kéo thanh chỉnh sửa giờ đây chi tiết và chính xác hơn.

Mỗi khi chỉnh sửa ảnh chân dung (có thông số xóa phông), ngữ cảnh thanh menu hiện ra kiểu khác, với gợi ý chỉnh đen trắng hoặc color pop. Cái này cũng khá là hay, riêng color pop là tính năng mới có, cho phép bôi màu với chủ thể, hậu cảnh sẽ là đen trắng mà thôi. Với nhiều tấm chân dung xóa phông, mình chọn color pop để cho chủ thể nổi hơn.
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndta13
CAO CẤP
3 năm
Hiện giờ nỗi buồn sắp hết free còn lớn quá nên update mới hơn, hay hơn cũng chưa thấy vui lên được 😁
myha2k
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ndta13 Có gì đâu buồn bạn, đâu gì làm cho không.
@ndta13 Mua xài bác ơi, miễn phí thì có cái giá của miễn sao, nhịn vài bữa cà phê là được mà
@ndta13 Thật ra trc có phải là dùng free đâu, GG nó muốn tranning cho AI nhận diện vật thể nên nó cho free đó chứ. Chắc giờ tranning xong nên tính tiền
buiphutoan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ndta13 Dùng free diết quen
@ndta13 giá đó bằng có 2 ly cafe bình dân hoặc 1/2 ly cafe ly starbuck thôi bác
Tiện ghê, vừa sao lưu ảnh vừa chỉnh sửa đc lun
Chỉ để lưu ảnh ít khi quan tâm nó cập nhật gì
Cải thiện nhiều như vậy nên mới không free.
Cười vô mặt
Ngon vậy tính phí là đúng rồi
buồn nhiều hơn vui 😆))
Colour pop có lâu rồi, mới mẻ gì. Hồi 2018 đã xài thử nhưng lúc đó còn hơi tệ trên Pixel 2.
heobubi
TÍCH CỰC
3 năm
@Walleye_Pixel2 Chỉnh ntn vậy bác ơi
@Walleye_Pixel2 Do thiếu sáng đó. Chụp ngoài trời lên đẹp lắm
@Walleye_Pixel2 Thì vấn đề là nó mới update cho google photo để sử dụng đại trà mà.
Jos AT
TÍCH CỰC
3 năm
Vẫn còn dư âm của thu phí
@anhtam20194 Đúng rồi. Chán hơn vui
Ko biết gói edu có còn miễn phí ko nữa. 😅😅😅
@hoangsytai Với edu thì 1 là dùng dc, 2 là k, chứ k có tính giới hạn dung lượng đâu, nên thoải mái. Nhưng acc edu thì có thời hạn. Hết hạn nó xoá bay ấy mà 😂
@baotuan Hên xui nhỉ. Công ty phá sản ko trả tiền cho nó chắc là bay luôn. Mình lưu gần 3 T dữ liệu trên đó luôn rồi
@hoangsytai Gsuite edu khác gsuite doanh nghiệp bác êy. Doanh nghiệp thường khổ hơn trường học, nên đôi khi phá sản thì cũng bay luôn tk. Còn trường học ít khi phá sản nên vẫn duy trì mãi, nhưng lai có cái vấn đề là hoc sinh, sinh viên thì lại có thời hạn, chứ k phải học mãi, nên tk edu thường bay theo thời gian học của sv, hs.
@baotuan Ồ. Vậy còn may. Để tìm cách chuyển qua gói cá nhân
Tiện quá
Ủa mình xài mấy năm nay có thấy nó thay đổi gì nhiều đâu ta?
Mới update cho tài khoản của mod à, chứ mấy tính năng và giao diện này thấy có lâu rồi mà nhỉ, còn có thể chỉnh được độ mờ phông cho ảnh Chân dung nữa.
color pop có lâu rồi bác! e dùng mấy năm nay rồi! dùng gcam chụp chân dung là có , ảnh này chụp 2 năm trc
heobubi
TÍCH CỰC
3 năm
@qweasdqewasdqwe Ủa có thấy teong GG đâu bác
@heobubi trong google mà bác, e dùng bao năm nay rồi 😁 e nghĩ ban đầu dành cho pixel, nhưg đây e dùng gcam chụp vẫn chỉnh đc
heobubi
TÍCH CỰC
3 năm
@qweasdqewasdqwe Dùng ntn bác ơi. Bác hướng dẫn e cái
@heobubi nó có sẵn trog phần chỉnh sửa ảnh của gg photos như bài mod chia sẻ đó bạn, ấn vào là ra
heobubi
TÍCH CỰC
3 năm
@qweasdqewasdqwe Của mình ko có. Mình cập nhật mới luôn rùi. Hay mới có trên androi bác nhỉ
Tin mất phí nó quá buồn chán. Chả quan tâm gì tính năng mới
Thà như cũ mà free còn hơn
nhatdev
TÍCH CỰC
3 năm
nhiều ông muốn dùng chùa vl 😃 dần thích nghi với dịch vụ trả tiền đi
Cười mặt nồi
@eragonhnn E ko ý kiến gì về việc nó cắt bác ơi. Chỉ là ông bác trên cmt kiểu...à mà thôi.
Harry.Ng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazyfox Tư duy người "Tinh Tướng" thích đánh giá người khác "Thượng Đẳng'
Tư duy người nghèo: thích sài đồ free. Xù lông khi hết free.
Bạn cố gắng cải thiện 2 cái này thì mọi thứ sẽ hết "Thượng Đẳng" trong từ câu nói nhé.
Google đã thông báo đến June 2021 ( tháng 6 năm 2021) sẽ dừng dịch vụ free. Từ bây giờ tới khi đó bạn sẽ có quyết định về dịch vụ bạn sử dụng. Thích thì trả phí, không thích thì nghỉ chơi. Bạn không đóng góp cho Google thì Google sẽ tính phí dịch vụ đối với bạn.
Nếu bạn thích không trả phí thì bạn vẫn phải trả phí để mua thiết bị lưu trữ (SSD/SD card).
Nếu bạn không hài lòng đối với dịch vụ của Google bạn có thể kiện nó (nếu bạn đủ bằng chứng và luật sư giỏi). Mọi vấn đề có thể liên lạc với bộ phận Customer Service.
Mình chốt luôn mình "Tinh Tướng" lắm nhưng mình hài lòng với chính sách của Google hen.
nhatdev
TÍCH CỰC
3 năm
@granturismo94 Nó làm quá hợp lý rồi, thích sài đồ free mãi 😀 kêu lên kêu xuống
@granturismo94 À 2 ông thích lý sự thì tui cũng đang rảnh. Nhưng làm ơn quote thì hãy đọc cho chính xác những gì đang diễn ra.
Thứ nhất, ông bạn bảo tôi tính tướng hay gì đó thì là nhận định của ông, tôi cũng ko thể bịt miệng được - giống như cách tôi nói ông trên tỏ ra thượng đẳng. Nên tôi chỉ uh.
Thứ 2, tôi ko ko thể hiện cái tư duy người nghèo như ông nói, bằng chứng là trong cmt của tôi ko la ó (phía tôi) gì về việc Google bỏ gói free, vì đó là việc trước sau sẽ xảy ra, tôi cũng đã lo lắng về việc họ free nên năm nay tôi đã backup toàn bộ hình ảnh về. Tôi chỉ nói về việc ông trên cứ chê bai dè bỉu người khác rồi tự nâng mình lên, rõ ràng nhé.
Thứ 3, ông bann chốt câu ông bạn hài lòng vs chính sách mới, tôi cũng ko ngoại lệ, vì suy cho cùng miễn phí là thứ giết chết nền kinh tế hoặc sẽ phá hoại nó theo một cách khác. Nhưng rõ ràng là đang chê bai người khác tư duy ko bằng mình. Còn ngồi lướt tinhte thì còn chưa biết ai hơn ai.
Thứ 4, nói về việc giàu có thì chưa biets ai hơn ai. Chứ đừng nói đến tư duy, vốn là thứ ko phải dăm ba cmt là ra.
Và chốt lại í, ko muốn cãi nhau nữa vì vốn dĩ tranh luận sau bản phím thì bản thân tôi đã thấy mình ng.u rồi, nhưng quỡn thì biết làm gì 😆
bucom2486
TÍCH CỰC
3 năm
Vẫn đang tạm thời hài lòng với mặc định của note 10+
Chừng nào có cho ios nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119