Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm Insta360 ONE RS 1-Inch 360 Edition: Hợp tác cùng Leica, 2 cảm biến 1inch

Nhà Của Cáo
18/8/2022 6:18Phản hồi: 13
Trải nghiệm Insta360 ONE RS 1-Inch 360 Edition: Hợp tác cùng Leica, 2 cảm biến 1inch
Insta360 ONE RS 1-Inch 360 Edition là chiếc camera 360 độ có nhiều điểm mới, hợp tác với Leica, có cấu tạo module, có cảm biến lớn lên tới 1inch… Trong bài trải nghiệm này mình sẽ giới thiệu và nêu ra các điểm mà mình thích cũng như chưa thích trên thiết bị này.

Cảm ơn VJshop.vn đã cho mình mượn sản phẩm để trải nghiệm và thực hiện bài viết này, anh em có thể xem thêm thông tin chi tiết về giá bán của sản phẩm tại đây.

Unbox

Thực ra trước khi thực hiện bài viết này mình đã mở ra và sử dụng được gần 1 tuần, để có trải nghiệm và hiểu sản phẩm hơn. Nhưng mình vẫn muốn giới thiệu với anh em trong hộp có gì để anh em dễ hình dung.

Đặc biệt nhất và hay nhất là một nắp chụp cao su bảo vệ ống kính, nắp chụp có cấu tạo nguyên khối, không có ngàm hay khoá gì cả. Điểm hay của nó là thao tác chụp vào rất nhanh, thao tác rất gọn, nâng cao khả năng bảo vệ phần thấu kính của sản phẩm.

Bên cạnh đó là một phụ kiện đóng vai trò như một cái nắp để đậy khu vực cổng USB-C và khe thẻ nhớ khi sử dụng nó như một module cho thiết bị khác.

Dành cho anh em chưa biết thì Insta360 One R và RS series là một dòng sản phẩm có thiết kế module và có thể sử dụng chung module ONE R hoặc RS Core.

Còn lại thì còn có một dây USB-A to C và một khăn lau để anh em sạc và lau ống kính cho thiết bị.

Dấu ấn của Leica

Trên trang chính thức của Insta360 họ giải thích rằng Leica đóng vai trò hợp tác thiết kế sản phẩm này.

Quảng cáo

Có nghĩa là họ chỉ can thiệp vào phần thiết kế, cấu trúc quang học, cảm biến mà thôi, cho nên anh em cũng sẽ khó có thể nhận ra “Leica” ở đâu trong sản phẩm này.

Nhưng với các trải nghiệm của mình cho thấy, chất lượng video trong hơn, màu sắc cũng cuốn hút mình hơn. Kết hợp cùng chất lượng 6K khi zoom lên mình vẫn có được một video ổn đủ dùng, không bị vỡ, càng khiến thiết bị này trở nên đặc biệt.

Thiết kế

Insta360 ONE RS 1-Inch 360 Edition có thiết kế module đặc trưng của dòng Insta360 ONE R và RS series. Tất nhiên Insta có bán một combo để nâng cấp dành cho anh em đang sỡ hữu Insta360 ONE R hoặc RS.

Quảng cáo

Có một điều khiến mình ngay lập tức khó chịu là trọng tâm của máy bị lệch nhiều về phần đầu, cầm nắm khó và dễ bị trượt tay do phần dầu của thiết bị quá nặng. Phần 1-Inch 360 Lens có trọng lượng nặng hơn nhiều so với 2 module dưới, do phải chứa 2 cụm thấu kính phức tạp cùng 2 cảm biến kích thước lên tới 1". Nhưng sau khi trải nghiệm nhiều hơn thì mình thấy điều này cũng không quá căng thẳng do phần lớn thời gian mình gắn nó trên gậy selfie, không ảnh hưởng quá nhiều đến trải nghiệm sử dụng.

Máy sẽ có 4 phụ kiện chính là:
  • ONE RS Core.
  • 1-Inch 360 Lens.
  • Vertical Battery Base for 1-Inch 360 Lens.
  • 1-Inch 360 Lens Mounting Bracket - case chứa và gắn kết cả 3 module.

Phần lens sẽ có 1 khớp nhấn để gắn chặt vào phần case, sau đó mở mắp cổng sạc là có thể tháo toàn bộ các module ra.

Phần core là module có thể sử dụng chung với nhiều thiết bị thuộc dòng One R hoặc RS khác, phát huy tính module của dòng sản phẩm này.

Thiết kế mới khiến máy có tư thế nằm, đặt để thông minh hơn, tiện lợi hơn, phần mặt chứa 2 thấu kính lòi ra và cạnh 2 bên có độ dày tương đối là gần nhau, cho nên mình có thể để sản phẩm nằm ở mặt này và góp phần bảo vệ 2 thấu kính. Đối với nhiều sản phẩm camera 360 độ mình đã từng được dùng thì nó thường có phần cạnh khá mỏng và khó đứng vững hơn.

Trải nghiệm

Đầu tiên mình phải nói về pin, đối với mình thời lượng sử dụng của máy chưa tốt lắm, sở hữu viên pin 1350mAh, mình thấy nó chỉ đáp ứng khoảng 80-85% nhu cầu của mình thôi.

Mình bắt đầu từ lúc 7h sáng di chuyển liên tục và tham quan đến tầm 21h, thời lượng pin của máy thường chỉ đủ đáp ứng cho mình đến tầm 16h-17h là đã hết pin rồi. Cũng có thể thông cảm một chút, vì mình di chuyển nhiều và quay rất nhiều, nhưng thiết kế của máy cũng không phải nhỏ, khi có chiều dài tổng gần 13cm, cho nên mình hi vọng trong model tiếp theo Insta360 sẽ trang bị một viên pin tốt hơn cho dòng sản phẩm này.

Điểm qua một chút về cấu hình của máy:
  • Phần lens sẽ có tiêu cự 6.52mm, khẩu độ f2.2.
  • 2 cảm biến 1" trước và sau.
  • Khả năng quay 360 độ, độ phân giải 6K30.
  • Khả năng chụp 360 độ, độ phân giải 21MP.
  • Kích thước 53,2x49,5x129,3mm.
  • Cân nặng: 239gram.
  • Pin: 1350mAh.

Cấu hình của các máy quay 360 khá đơn giản, chủ yếu là chất lượng video như thế nào mà thôi. Lần đầu tiên xem video từ 1 Inch 360 Edition cái làm mình ấn tượng nhất là màu sắc, màu rất tươi, độ chi tiết sắc, và đặc biệt là mình có thể zoom vào để lấy góc nhìn như action cam.

Chất lượng quang học đến từ nhà Leica cho ra các video rất trong, mình khá xui xẻo khi đi chơi mà toàn gặp mưa, trời âm u, nhưng các video cho ra đều rất trong trẻo, không bị kiểu nhờ nhờ khó chịu thường thấy khi hoạt động trong điều kiện trời mưa.

Cho nhiều góc nhìn khác nhau.

Điều này khiến mình tự tin hơn, và có thể xem Insta360 ONE RS 1 Inch 360 Edition như một phần backup, khi cần mình vẫn có thể zoom lên để lấy góc máy như action cam. Mọi thứ đều có thể tuỳ biến được, đều có thể chỉnh sửa và linh động được trong 2 trình chỉnh sửa video của Insta360 là app di động và Insta360 studio 2022.

Hỗ trợ cho tất cả những trải nghiệm trên là khả năng chống rung, máy sử dụng công nghệ chống rung FlowState cùng tính năng Horizon Lock (luôn giữ đường chân trời). Nó cho mình độ tin tưởng đến mức, mình không cần quan tâm đến máy luôn, mình chỉ quan tâm đến góc quay, và đặt nó đúng góc quay mình cần, còn lại không quan trọng.

Kết quả như anh em có thể xem trong video mức độ rung gần như không thấy. Một lưu ý cho anh em tính năng chống rung chỉ có trên phần mềm, nếu anh em quay xong và playback ngay trên máy thì nó sẽ thấy rung và anh em yên tâm là có thể edit được nha.

Kết

Camera 360 độ là lĩnh vực mà Insta360 theo đuổi đã từ rất lâu, họ có nhiều sản phẩm hoàn thiện tốt, mang đầy tính thú vị, mà nhiều hãng đã từng làm nhưng hiện đang bỏ ngỏ. Insta360 đang thành công trong việc tạo ra hệ sinh thái riêng của mình và tạo vị trí tốt trong thị trường này. Một sản phẩm như Insta360 ONE RS 1 Inch 360 Edition, thiết kế module nhưng cầm nắm cực kì chắn chắn, mức độ hoàn thiện tốt. Một sản phẩm, một cảnh quay nhưng mà thứ bạn nhận được là rất nhiều góc quay khác nhau, rất nhiều ứng dụng và tính năng thú vị.

Anh em quan tâm sản phẩm có thể xem tại đây.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko xem được video rồi
@∅∅∅ Sửa r nha bạn ơi
@Nhà Của Cáo măng đen đi sau đà lạt mà giờ sắp vượt qua đà lạt rồi,hic
yoyi86
ĐẠI BÀNG
2 năm
vẫn cảm giác insta360 1inch này hình ảnh video chưa đẹp bằng 360 max bên gopro. không biết cảm nhận của mình đúng ko 😁
@yoyi86 Gopro max xấu hơn nhiều nha bạn
Ui chất lượng ảnh ngon dữ, cho e mượn test với mod ơi
@Nam Air Test xong làm clip so sánh với gopro max luôn nha cụ
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon quá…cho tới khi nhìn thấy giá 😔(
@BrioPc Cảm biến 1 inch trước và sau thì đủ hiểu rồi 😁
Chất lượng quang học liệu có như Leica không nhỉ 😁
mình hỏi trên fanpage của insta360vn mà họ nói không dùng chung được one rs core 😁
Hình như mod mua cái này phải hok
Trông cái que bự thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019