Trải nghiệm Internet từ độ cao 10.000m và tốc độ 1000km/h

levuongthinh
2/2/2015 6:20Phản hồi: 161
Trải nghiệm Internet từ độ cao 10.000m và tốc độ 1000km/h

Trong chuyến bay từ San Francisco, Mỹ đến Tokyo, Nhật Bản với hãng United Airlines, mình đã có cơ hội dùng thử dịch vụ Internet vệ tinh ngay trên máy bay ở độ cao gần 10km. Với những chuyến bay dài thì việc có Internet để giải trí hay làm việc thì rất tuyệt, giúp cho thời gian trôi qua nhanh hơn và ý nghĩa hơn. Cái cảm giác chụp ảnh tự sướng trên máy bay và đăng lên Facebook ở độ cao gần 10km với tốc độ cỡ 900 km/h cũng rất thú vị. Hiện nay có rất nhiều hãng hàng không tham gia cung cấp dịch vụ này, Vietnam Airlines cũng sẽ giới thiệu Internet trên không trong thời gian tới. Bài viết này sử dụng United Airlines làm ví dụ nhưng nếu bạn đi EVA Airlines, Southwest Airlines, Singapore Airlines... thì cũng có những trải nghiệm tương tự.

Mặc dù tốc độ Internet vệ tinh trên các chuyến bay không nhanh nhưng vẫn đủ để chúng ta duyệt web, kiểm tra email, trò chuyện với bạn bè, người thân dưới mặt đất. Tốc độ Internet sẽ phù thuộc vào nhiều yếu tố như vị trí của máy bay, độ cao, đường bay hay thời tiết… Một số dịch vụ stream video sẽ bị giới hạn, có lẽ là vì để đảm bảo tốc độ Internet.

Hiện tại đã có khá nhiều hãng hàng không quốc tế cung cấp dịch vụ Internet trên máy bay. Giá cả là khác nhau tuỳ theo hãng và chặng bay. Trong chuyến bay với United Airlines, mình phải trả 20 USD cho việc sử dụng Internet trên toàn chặng bay. Đây là giá trọn gói, không giới hạn dung lượng. Với một số hãng khác thì họ sẽ tính giá theo dung lượng sử dụng.

Việc mua Internet trên các chuyến bay khá đơn giản. Bạn chỉ cần kết nối với hệ thống Wi-Fi trên máy bay và thực hiện việc mua thông qua trang web của hãng. Hoặc bạn cũng có thể yêu cầu sự trợ giúp của tiếp viên. Thường thì bạn sẽ phải cần thẻ VISA để mua.

Với những khách hàng thường xuyên của United Airlines thì với mỗi lần mua Internet họ có thể chuyển đổi qua lại giữa các thiết bị để sử dụng. Còn với những khách hàng không thường xuyên thì chỉ có thể dùng trên một thiết bị duy nhất đã đăng ký.

Nếu như bạn không mua Internet để sử dụng thì chỉ với việc kết nối với mạng Wi-Fi của máy bay bạn cũng sẽ có vài thứ để giải trí. Bạn có thể xem phim, nghe nhạc, chơi game, hay theo dõi thông tin về chuyến bay. United Airlines có sẵn nhiều bộ phim hay.

Thường thì trên các chuyến bay có dịch vụ Internet sẽ có biểu tượng Wi-Fi, và các tiếp viên cũng sẽ thông báo đến hành khách về dịch vụ của họ. Theo một số thông tin chưa chính thức mà mình nghe ngóng được thì sắp tới Vietnam Airlines cũng sẽ cung cấp Internet trên các chuyến bay của hãng. Một lý do khiến các hãng hàng không triển khai dịch vụ Internet trên máy bay là vì nó sẽ giúp họ loại bỏ các chi tiết của hệ thống giải trí cá nhân tích hợp ở lưng ghế, điều này không chỉ giúp tiết kiệm chi phí mà còn giảm được trọng lượng cho máy bay.
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoint90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi 2 người ngồi gần nhau, 1 người mua và phát wifi cho người kia cùng dùng. Thế là chia đôi mỗi người 10$ 😁
@THỊNH PHAN 2405 thử đi
http://www.littlegreenrobot.co.uk/tutorials/turn-your-android-device-into-a-wi-fi-extender/
@hai_X2 hình như bắt wifi rồi phát đâu có được, chỉ khi bạn mở 3G rôi phát mới được.
@khoint90 Câu nói hay nhất đã đọc trên TinhTe trong hôm nay
"love you from 38000 ft" 😕
fring
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bao giờ mấy hãng hàng không mới có wifi Free như xe khách giường nằm Việt Nam! mình nhỉ :V
@fring Thôi lạy bác, bọn xe Việt Nam bố láo, nó dùng sim 3G xong phát ra wifi, chất lượng phò phạch, nằm xe load vnexpress 5' chưa xong, cứ tưởng tượng thằng nào lấy phone ra làm hotspot chia cho 3 chục đứa connect, chất lượng đây y hệt vậy. Đấy là trong phố, còn bắt đầu đi ra ngoại ô thì y như sóng điện thoại, tịt luôn. Thà tự lấy máy ra lên 3G còn hơn
@sonny_martin Mình đi xe bus công cộng thôi, nhưng vẫn có wifi mà đặt pass nên ko vào được. 3G mà nhiều người dùng chắc chậm như rùa 😁
@sonny_martin cái mặt stupid dã man con ngan, Vãi cả 3g từ trên vệ tinh xuống, ở hành tinh của chú mầy, nhà mạng dùng vệ tinh để phát 3g à
@youngvn Thế mạng đt dùng trạm phát sóng bằng j bạn... Các nhà mạng nối mạng với nhau trên toàn thế giới chắc dùng dây ah
hungbn1994
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bắt wifi k phát dc ra, chỉ data mới phát đc ra wifi thôi mà 😕😕😕
@hungbn1994 Bạn xài laptop thì dùng phần mềm hỗ trợ là biến cả cái laptop thành router phát wifi rồi đó bạn ơi. Mình hay dùng Connectify, còn nhiều phần mềm tương tự bạn ạ.
@hungbn1994 Laptop cài Connectify Me là bắt Wifi rồi phát ra được.
@hungbn1994 cái nào thì ko biết chứ cứ chạy windows có card wifi hỗ trợ ảo hóa là phát được hết (iêm chuyên dung win, các bác dung cái khác mà ko đc đừng kêu hi :p )
@@ sợ thật
Dun
Dùng laptop thì dc chứ
stops123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kkzbanana Đếch cần thế cũng phát đc
@stops123 Đừng quên là router sẻ kiểm soát truy cập qua wed resistor bác không làm như trên vào bằng niềm tinh lol.
stops123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kkzbanana Mình chỉ nói là share đc sóng wifi còn chuyện người ta giới hạn việc truy cạp thì mình không rành.
Vừa thu Wifi lại phát ra cả wifi, thần thánh vậy sao bác 😃)
FTotti
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlinh712 Phát biểu câu buồn cười vãi. T ko phải dân công nghệ mà đã thu -> phát wifi từ 10 năm trước = laptop.
stops123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thien Quoc Laptop share đc wifi bạn nhé
lehuyet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenlinh712 iphone + Mywi làm được điều này đấy bác. vừa bắt vừa phát xài phè phè
cuthune
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenlinh712 Ios jb rồi nó thần thánh thế đấy bác. CHắc bác không biết rồi.
Vâng, nhờ một chủ đề rất bình thường mà phát hiện ra rằng thanh niên tinh tế có rất nhiều người bất thường. Rất tinh tế. thanh niên công nghệ cao cho đến rất cao trên 10.000m
Mình dùng máy tính, bắt wifi sau đó dùng Connectify me phát wifi cho iPhone va iPad vẫn được mà
@XINGHE Bạn làm như chỉ có bạn am hiểu công nghệ ở đây vậy. Trong rôm nsy theo mình biết CCNA, CCNP hơi nhiều đó.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
em_ut
TÍCH CỰC
9 năm
@XINGHE Nếu có làm được thì băng thông cũng bị chia đôi, mà như bài viết đã nói đó là tốc độ internet này rất chậm, chỉ đủ là lướt web thôi. Mặc định khi 1 người đăng ký mua dịch vụ nó sẽ cấp cho người đó 1 băng thông nhất định, nếu 2 máy cùng xài chung 1 tài khoản thì vẫn phải chia sẻ tốc độ của 1 đăng ký. Cho nên người ta cũng tính hết rồi, kho6gn dễ ăn đâu.
tucan96
ĐẠI BÀNG
9 năm
ios thì ko biết nhưng adroi thì ko thể vừa thu vừa phát dc mình dung adroi thì mình biết là thế
mót tè trong máy bay thì bỏ mẹ,
Có thằng đang dùng tablet trong WC
...nó cãi là chưa hết ..shit..
không liên quan lắm nhưng cho mình hỏi:
mạng cáp bị đứt hồi tháng 1 ở Vũng tàu ấy, tháng 2 rồi đã chữa được chưa mà mạng nhà mình chậm lướt google, facebook bực v~ , chậm uất không thể nào mà tả dc, tiền vẫn thu đều
dùng Wifi share qua Wifi ấy, hay í bác là Wifi share qua Bluetooth
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy là có thể "Flight Mode" trên các thiết bị di động sẻ tuyệt chủng 😁
BruceWayne
TÍCH CỰC
9 năm
Việt Nam cũng sắp có rồi. Nửa cuối năm nay 😃
Đã từng trãi nghiệm internet trên airbus A380 và boeing 777-300er của Emirate. Nhìn chung thì để chat tào lao cho vui chứ xem clip thì chịu. Vì mạng lúc nhanh lúc chậm, lúc thì rớt lúc thì dc. Trên a380 thì dc free 10mb đầu, còn sau thì phải mua nhưng giá cũng rẻ, $1 cho 500mb. Và 1 cái ngu của Emirates là quản lý thiết bị bằng session trên trình duyệt. Cho nên khi đổi trình duyẹt thì sẽ dùng dc 10mb free tiếp. Thế là dc free cho toàn tuyến 😁. Trên 777 thì k dc free mà phải mua từ đầu nên k vui cho lắm :D
manh191989
ĐẠI BÀNG
9 năm
i
bạn này nhanh nhảu quá!trước cũng như bạn đã thử và đã hiểu!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019