Trải nghiệm iPadOS 14: Chủ yếu tập trung vào Apple Pencil

Mikeknowsme
23/6/2020 5:51Phản hồi: 49
Trải nghiệm iPadOS 14: Chủ yếu tập trung vào Apple Pencil
Dường như iPadOS đã là một OS khá ngon để mà Apple tiếp tục thay đổi trong năm nay, chính vì thế trên iPadOS 14 sẽ có một số tính năng mới tuy nhỏ nhưng ít nhiều sẽ ảnh hưởng rất lớn đến trải nghiệm sử dụng hằng ngày của chúng ta.

Widgets

Apple đã nói nhiều về Widgets trên iOS 14, trên iPadOS 14 thì Widgets cũng khá giống với iOS về mặt hiển thị.

Widgets trên iPadOS 14 cũng sẽ hiển thị khi máy nằm ngang và bên trái của trang Home đầu tiên. Khi bạn nhấn và giữ vào một icon Widgets nào đó thì nó sẽ cho phép bạn thay đổi vị trí hay nhấp vào dấu “-“ để bỏ hẳn Widgets đó. Ở phía trên góc trái sẽ có dấu + để bạn thêm các Widgets khác vào để hiển thị.

Ví dụ tốt nhất bạn cứ để thông tin lịch, thời tiết, thêm Apple Music hay mục Stacks để có thể vuốt qua lại giữa các thông tin với nhau.

Các thao tác Apple Pencil

Scribble là tính năng nổi bật nhất trên iPadOS 14 khi giúp bạn rất nhiều thứ từ việc biến chữ viết tay thành chữ text. Nhưng lưu ý rằng tính năng này chỉ dùng cho Apple Pencil hay các bút hỗ trợ của bên thứ ba, không hỗ trợ vẽ hay viết bằng ngón tay.

Đầu tiên khi vào ứng dụng Ghi chú (Notes) - sẽ có 2 cây bút mà bạn chú ý, bút có chữ A và bút vẽ bình thường. Cây bút có chữ A sẽ giúp bạn có thể viết chữ tay bằng Apple Pencil và ngay lập tức nó sẽ chuyển sang chữ text.

Một số lưu ý của tính năng chuyển đổi chữ viết:
  • Bạn cứ viết liền lạc, dứt khoát một chữ, tránh tình trạng viết chậm từng chữ cái lúc này máy sẽ hiểu sai và sẽ tự cách ra ở mỗi chữ.
  • Cữ mỗi chữ được chuyển đổi thì máy sẽ tự cách ra cho bạn viết tiếp chữ khác
  • Tính năng này chỉ mới nhận Tiếng Anh và Tiếng Trung.
  • Cứ viết trên hàng của chữ text để iPad tự sắp xếp nó theo sau chữ trước và cách ra đúng ý bạn

Tính năng bỏ chữ, ví dụ bạn sai một chữ nào đó, có thể dùng tiếp cây bút có chữ A để "Vẽ con giun" như dấu gạch bỏ lên chữ đó thiết iPad sẽ tự hiểu và bỏ chữ, có thể áp dụng việc này cho bỏ câu, bỏ dòng,...

Tính năng highlight chữ text và cả chữ viết:

Quảng cáo

• Tương tự với việt bỏ chữ, bạn có thể khoanh tròn ở chữ hay câu nào đó bạn mong muốn, lúc này iPad sẽ highlight chữ đó cho bạn.
  • Hoặc khi bạn đang viết chữ bằng bút bằng thường, sau đó chạm 2 lần vào chữ đó thì nó sẽ highlight lên, bạn có thể kéo phần highlight bất kì đâu bạn muốn, hoặc chạm 3 lần thì nó sẽ highlight hết nguyên câu của bạn. Từ đó bạn có thể dùng lệnh copy hay cut ra cũng được.

Tính năng vẽ hình shape, khi bạn vẽ một hình shape nào đó như hình ngôi sao, hình vuôn, tròn, tam giác, nét vẽ sẽ méo và ngoệch ngoạc, thì lúc đó iPad sẽ tự biến đổi hình shape đó cho thẳng hàng, đẹp hơn. Lưu ý rằng bàng phải vẽ dứt khoác và đến nét cuối cùng đừng nhấc Apple Pencil ra khỏi phần màn hình vội, ngay lúc đó iPad sẽ cho bạn preview hình shape được sửa, lúc này thì bạn mới có thể nhấc bút ra.

Safari, bạn có thể viết đường link hay từ khoá nào đó lên thanh search của Safari để có thể duyệt web bởi tính năng biến chữ viết thành chữ text.

Tính năng biến chữ viết thành data, ví dụ bạn đang viết ngày, tháng, năm, hay số điện thoại (không dùng cây bút có chữ A), lập tức iPad sẽ hiểu và xem đó như một data để bạn có thể truy cập vào Lịch hay gọi cho số điện thoại đó.

Notification Call UI

Khi bạn đang sử dụng một ứng dụng nào đó trên iPad và iPad nhận cuộc gọi từ iPhone hay FaceTime, Skype, thì phần thông báo cuộc gọi không còn chiêm một phần màn hình lớn nữa, mà chỉ chiếm có một chút notification ở phía trên mà thôi. Bạn có thể đồng ý cuộc gọi hoặc từ chối nhanh.

Quảng cáo

Giao diện Sidebar

Apple đã thay đổi giao diện ngang cho các ứng dụng mặc định, khi hiển thị thêm phần "sidebars" ở bên trái nhằm là nơi có các tuỳ chọn menu trong một ứng dụng đó. Giao diện lúc này sẽ trực quan hơn trước, đặc biệt đối với các ứng dụng như Photos hay Apple Music.

Lỗi:
  • mình nhận thấy lỗi duy nhất là lỗi gõ Tiếng Việt trong ứng dụng Music.

Đó chỉ là một phần nhỏ trong các tính năng mới trên iPadOS mà mình chưa nêu, mình chỉ liệt kê những thứ nổi bật thôi. Ngoài ra những thay đổi này sẽ ảnh hưởng nhiều đến cách chúng ta sử dụng thiết bị hằng ngày, đặc biệt là những người dùng iPad với Apple Pencil.
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phút 6:15
Tại vì bạn ghi chữ " September , 3 " có dấu Phẩy ở giữa chỗ đó nên nó ko nhận diện được. Nếu viết theo đúng của Tiếng Anh là phải " September 3, 2020 " dấu Phẩy phải để ở sau Ngày.
@Nick SAM Đã thử. Vẫn không được. Lúc được lúc không. Ngay cả lúc có phẩy để chia ngày và năm
@Mikeknowsme Bạn có ghi luôn năm ko? Phải ghi luôn thì nó mới nhận đc.
Chi tiết ở web apple https://www.apple.com/ipados/ipados-preview/
@Nick SAM Cảm ơn bác vì thông tin
caoranhma
ĐẠI BÀNG
4 năm
Của mình Ipad pro 2018 lên 14 bị nóng ở sau quả tảo, tụt pin nhanh dù ko làm gì
Thao tác quá phức tạp, khó nhớ, k tự nhiên. Thời Jobs là vứt vô thùng rác rồi.
@from team b with love Nhất trí. Hết ý tưởng lớn rồi nên phải lượm lặt các thứ vụn vặt ntn
@from team b with love Nói chuyện có lí có tình 1 ít đi bạn, nói năng không căn cứ, khó hiểu thì thành ra hãm l** đó
@from team b with love Thời bác Cook rồi, ai chống đối là toét đít nhé, nào 1 2 3 chúng ta cùng khen Apple.
@iCừu 01 Em sửa tí : Thời bác Hiệp chứ ko phải " Thời bác Cook ...." Ahihi.
Để lên cho iPad của mod @Rubi Lee =))
lazdung111
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên ipad os 14 app youtube có thể xem đc 2k ko còn giới hạn ở full hd bác nào check thử xem có phải ko ?
Masterok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lazdung111 Em pro 10.5 thấy không có mục đó bác ạ, clip của MKBHD vẫn thấy ở 1080
lazdung111
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Masterok mình thấy 1 số người bảo xem đc mà bác lại ko đc à chán nhỉ
Những điều tưởng nhỏ nhưng ý nghĩa và thiết thực
Cần phát âm các từ tiếng Anh cho đúng, còn nếu thấy khó quá thì vứt hết và thay hoàn toàn bằng các từ dịch được qua tiếng Việt hoặc có nghĩa gần nhất để người nghe hình dung được!

Nếu cảm thấy không nhớ rõ cách đọc của từ nào thì nên sử dụng các loại từ điển có phát âm tham khảo và luyện tập trước khi thu hình!
tungchu005
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu Nghe wit chét đã muốn tắt đi luôn rồi 😆)
@Penguin Pingu Bác mà làm ở công ty có tụi Ấn Độ thì chắc bác nghỉ làm sớm :v
@tungchu005 Tôi tắt đúng đoạn đó luôn 😂
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
chiếm chỗ
mr.leoniel
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chuyện chữ viết tay thành text thì S-pen của Uncle Sam làm đc trên Note từ vài thế kỷ trc rồi 😆) Nhưng phải công nhận apple pencil dùng sướng hơn thật 😔
@mr.leoniel hổng có sướng vì con nhiều hạn chế và đầu bút to quá khi viết note dễ che lên chữ hay vùng viết. trước ss ra spen ifan chê thời nay dùng siri đọc text chuyển thành văn bản tiện hơn viết tay, giờ thì bê nguyên xi các tính năng bên spen sang luôn.
tốc độ nhận dạng chữ viết chậm hơn spen nhiều, đợi dòm animation chữ xong mới thành văn bản, và spen ss nhận diện tiếng việt phà phà. viết tiếng việt bằng spen đây.
ngoài ra còn crop vùng hình tự tộng chuyển sang text nhận diện rất ngon nhờ google.
chắc lâu rồi ông chưa rớ spen trên tab s ah?
mr.leoniel
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter Tôi đang dùng cả ipad pencil vs note 9 😆) Công việc phải vẽ nhiều nên thấy pencil vẽ sướng hơn. Còn Tab S thì quả thật chưa thử, bác mà bảo hay hơn thì để chạy ra TDDĐ đi vài đường xem tn ;)
@mr.leoniel con note do là đt màn hinh bé nên cây viết kèm theo sao mà ro được? chứ tab s cây viết to như cây viết mực nên dễ cầm lắm.
còn tính năng chưa rõ thì hỏi tui chỉ cho, vẽ thì khỏi bàn rùi, chứ note hay đính kèm tài liệu, viết hay dịch thuật tài liệu tham khảo rất tiện. quan trọng viết và nhận dạng tiếng việt rất nhanh, khỏi chờ animation cả buổi mới thành chữ thì đi ngủ cho phẻ.
Cầu cho nó gần giống Mac hay Win
Giờ iPad như laptop nửa mùa
Xài 1 số cái cơ bản thì OK chứ chưa thay dc và tiện lợi, thân quen như laptop Win
Hiệu năng làm việc trên 1 cái laptop Win 2nd hand 12 inch giá 5 triệu còn cao hơn cái iPad Pro 20 triệu 12,9 inch + bàn phím và chuột...
Có cảm giác vẫn có sự gò ép của iPad vào 1 cái khuôn khó chịu nào đó, nhất là các cửa sổ của Win mở tự do, chuyển qua lại, sắp xếp dễ dàng, rồi Start Menu bung ra rất nhiều app...
1 chương trình mở nhiều cửa sổ để tham chiếu
Alt Tab chuyển qua lại nhanh chóng
Nút phải chuột trên iPad hầu như ko làm dc gì... trong khi cực quan trọng trên Win
Hotkey nghèo nàn
Có cái gì đó hơi thiếu nhân bản, tự do, thân thiện trên iPad so với Win... Ko hẳn là do quen thuộc
Mong bác Đầu bếp Cook ko chỉ học Android, mà cho iPadOS học cả Windows nữa!
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@MrNamN Cảm giác như bạn muốn cài win lên ipad. Ipad nó có công việc của nó. Muốn mạnh thì sẽ có macbook. Còn bạn muốn thân quen thì mua lap win cho gọn =))
Masterok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrNamN Điên hả ba, iPad là cái Tablet, chứ nó không phải laptop. Cho iPad giống Win vậy Mac khai tử à ?
@Masterok Apple nó nói "Your next computer is not a computer"
https://www.apple.com/ipad/

iPad

Explore the world of iPad. Featuring iPad and iPad Pro, and the powerful iPad Air and iPad mini.
apple.com

Trong khi nó là computer nửa vời...
LeAnh0107
ĐẠI BÀNG
4 năm
Woa
mong chờ mỗi tính năng scribble,còn vẽ thì có procreate rồi
3rd chứ
iPadOS bản thân cũng đã khá là ổn rồi, nên nâng cấp thêm những thứ xung quanh sẽ giúp cho hệ thống ngày càng hoàn thiện hơn nữa. Nhận diện mọi thứ tốt cũng là điều đáng được quan tâm, vì nhiều người dùng iPad để vẽ, hoặc dùng Pencil để viết note....thì đây đúng là cải tiến đáng giá.
Lần đầu tiên thấy bài viết về đồ Apple trên tinhte lèo tèo vài cmt đến vậy. Bắt ba tox, Lu xi, Nhà nghỉ, Đồng hồ đâu hết rồi? Vô tung hô đi chứ. 😂😂😂
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
tức chỉ hướng đến 1 nhóm đối tượng người dùng nhất định
ios ipados năm nay chán vê lù ,
Viết chậm hơn gõ mới đau @@
Cần học thêm tiếng anh rồi hãy thể hiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM