Trải nghiệm iPhone 12 mini, nhận định tại sao chiếc máy này không thành công
Trải nghiệm iPhone 12 mini, nhận định tại sao chiếc máy này không thành công
iPhone 12 mini với mình là một chiếc iPhone tiện lợi, màn hình nhỏ gọn dễ thao tác chỉ với một tay, Apple cũng ưu ái cho phần cứng cực kỳ mạnh để đảm nhiệm đầy đủ tác vụ sử dụng máy. Nhưng sau một thời gian ngắn mình chuyển từ iPhone 12 Pro Max để dùng mini thì mình cũng rút ra một số lý do tại sao iPhone 12 mini lại không mấy thành công, đặc biệt là tại thị trường Mỹ - khi iPhone 12 mini kém doanh số bán ra, hay ngoài mong đợi của Apple,… có thể anh em đã nghe rất nhiều về thông tin người dùng kén mini rồi, ngay cả mình hỏi khảo sát trên Group Tinh tế (link) cũng cho thấy có rất ít người dùng iPhone 12 mini.

Trong bài chia sẻ trải nghiệm này, mình sẽ nói trước về điểm hạn chế của iPhone 12 mini mà mình cảm nhận được cũng như nhận định rằng đó cũng là lý do để iPhone 12 mini không thật sự thành công.

Màn hình nhỏ và pin không trâu - chính là yếu tố đáng quan tâm

Tất nhiên đã gọi là mini thì tổng thể iPhone 12 mini phải cực kỳ nhỏ gọn, dường như Apple nhắm đến những người dùng yêu thích sự tiện dụng, nhỏ, dễ bỏ túi, hay những người dùng chuyển từ iPhone 7, 8, SE lên,…

Tuy nhiên có vẻ màn hình nhỏ không còn là yếu tố hấp dẫn trong những năm gần đây, người dùng smartphone đã quen với nội dung hiển thị rộng lớn. Và những người dùng còn ở iPhone cũ, hay điện thoại compact, chuyển sang iPhone 12 mini - chỉ là một số lượng rất ít trong thế giới người dùng smartphone hiện nay.

Bản thân mình là một người dùng iPhone 12 Pro - chuyển sang Max, rồi sang iPhone 12 mini dùng thử thì thấy nó khá là bất tiện. Đại khái gõ chữ trên bàn phím iPhone 12 mini sẽ có hạn chế trên màn hình nhỏ, xem phim, video không thật sự sướng, hay chơi đại đa số game mobile hiện nay - mặc dù các nhà phát triển cũng tối ưu giao diện game cho màn hình nhỏ của iPhone 12 mini. Mình nghĩ kích thước iPhone 12 hay iPhone 12 Pro (6.1 inch) là kích thước đẹp nhất để sử dụng, đủ lớn và cũng đủ gọn để dùng, còn iPhone 12 mini thì lại nhỏ quá.

Tiếp đến là pin, với mình đây là điểm yếu của iPhone 12 mini, mình là một người có nhiều nhu cầu giải trí trên iPhone như lướt mạng xã hội liên tục, chat, chơi game,… cho nên một ngày mình phải sạc iPhone 12 mini đến 2 lần và rất cần đến pin dự phòng. Okay có thể iPhone 12 mini sẽ có pin vừa đủ cho những người ít đụng đến điện thoại trong ngày, nhưng với nhu cầu của mình kể trên cùng với nhu cầu nghe gọi điện thoại nhiều liên tục thì mình nghĩ thời lượng pin của iPhone 12 mini không dành cho đại đa số người dùng cơ bản.

17 triệu đồng cho iPhone 12 mini - liệu có phải lựa chọn hấp dẫn?

Tóm lại ở hai yếu tố màn hình quá nhỏ và pin yếu, mình nghĩ rằng rất khó để một người dùng bỏ ra số tiền 17 triệu - vốn dĩ phải mang nhiều giá trị cao cấp, để sở hữu iPhone 12 mini. Trong khi đó với mức tiền này, nhìn vào thế giới Android có rất nhiều chiếc máy hấp dẫn về thiết kế, hiệu năng,… Cho nên bản thân mình không thể sử dụng iPhone 12 mini làm máy chính, và nếu làm máy phụ thì rõ ràng giá bán không thật sự hấp dẫn.

Chê thì nhiều, khen thì sao?

Tất nhiên chiếc máy nào cũng có điểm hạn chế và điểm nổi bật, mình không phủ nhận rằng màn hình nhỏ của iPhone 12 mini rất tiện lợi trong nhiều trường hợp như:
  • Bỏ túi quần thoải mái
  • Hầu như mọi hành động sử dụng chỉ bằng một tay
  • Chắc chắn khi cầm nắm, không có cảm giác bất an, cho dù không xài ốp
  • Màn hình rất đẹp, OLED, sáng
  • Dễ dàng truy cập camera nhanh từ màn hình khoá
  • Dễ dàng để điện thoại ở mọi nơi trong nhà, như đi tắm mang theo nghe nhạc chẳng hạn, vì kích thước nhỏ
  • Loa nghe to và hay

Về chơi game nếu bạn không phải là người khó tính thì bản chất iPhone 12 mini vẫn phục vụ chơi game tốt trên màn hình 5.4 inch. Các nhà phát triển cũng đã tối ưu app dành cho màn hình của iPhone 12 mini rồi, ngoài ra các tựa game có giao diện dọc thì vẫn hiển thị đầy đủ, không gây cảm giác thiếu. Còn mình thì đã quen chơi trên iPhone 12 Pro Max rồi, cho nên dù gì chuyển sang iPhone 12 mini thì chê cũng là điều không lạ gì.

Hơn hết bạn vẫn sở hữu một chiếc máy mạnh mẽ nhất của Apple, trang bị nhiều giá trị về phần cứng, camera tuyệt vời, màn hình đẹp, thiết kế máy cũng “Rất Apple”. Mình đang dùng phiên bản màu trắng, và màu trắng cùng với màu tím mới của iPhone 12 mini là 2 màu mình thích nhất.

Một vài bức ảnh mình chụp bằng iPhone 12 mini trong cuộc sống hằng ngày:

Kết luận - iPhone 12 mini có lẽ sẽ tuyệt vời cho những ai thực sự thích sự nhỏ gọn

Như mình đã nói, những người dùng từ iPhone 7, 8, SE, hay 6s cũ,… từ trước đây - đã quen với sự nhỏ gọn của iPhone thì chuyển lên iPhone SE bạn sẽ rất hạnh phúc bởi vì giá trị đó vẫn còn được giữ lại nhưng vẫn sở hữu một hiệu năng ngon nhất, camera chụp đẹp nhất.

Nhưng với những người dùng bình thường, khi công nghệ smartphone phát triển và các hãng hầu như đã đều làm màn hình lớn. Chúng ta đã quen trải nghiệm màn hình có kích thước lớn và siêu lớn rồi, ít người còn tha thiết với màn hình nhỏ nữa. Pin cũng là điểm yếu khi vốn dĩ người dùng smartphone hiện nay luôn đặt nặng về thời lượng pin - cho nên iPhone 12 mini có thể chưa phải là lựa chọn tốt trong mức giá 17 triệu đồng.

Sau bài viết & video này, mình sẽ quay trở lại với chiếc iPhone 12 Pro Max của mình.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài chia sẻ!

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

253 bình luận
Hạ xuống 12tr là đắt như tôm tươi ngay 😁
@thanhdat3796 nếu năm sau ko khai tử thì có giá đó ngay :D mình đợi năm sau giá về tầm 12tr là đổi liền :D
@thanhdat3796 Đến lúc đó thì tôm cũng ươn thối .... Nó rồi.
Lúc mới ra mắt thì thấy iPhang nâng bi dữ lắm, không hiểu sao không chịu xuống tiền nhỉ ? Mà cũng lạ, con này nhỏ hợp với tay người Việt Nam lắm cơ mà ?
@Vuducanh0909 Vn hoặc đa số dân châu Á mà mua ip là cứ quất to nhất với cả bự nhất thôi. V mới chứng tỏ nhiều tiền. Nhu cầu chứng tỏ với nhu cầu màn hình lớn mình nghĩ xêm xêm như nhau. Với cả 1 phần con này pin hẻo quá, xài ko đc 1 ngày nữa
@thanhdat3796 chưa chắc đâu, lúc đó thì sẽ có những lựa chọn khác, kể cả các dòng trc của apple
Quan trọng là cái giá thoy 😁
@nguyenqthin Đó là gái dỏm thôi bác à =))
rongict
TÍCH CỰC
24 ngày
@tranvangiapcp Ok
@Dr.Son Tay nhỏ nhưng thấy các em gái toàn thích đồ cực đại thôi. Em nào chả 12 Promax ? Nào chịu cầm mấy em nhỏ bé yếu sinh lý này đâu ?
@rongict OK thanks bro
Mình k nghĩ màn hình nhỏ là điểm yếu, vì bản thân nó hướng đến những người có nhu cầu nhỏ gọn. Điểm yếu lớn nhất chắc chắn là giá, sau đó là thời lượng pin.
@Người Bất Tử Đúng là giá và pin, màn nhỏ thì hạ chất lượng màn xuống cỡ như 11 hay xr để cải thiện pin và giảm giá hay hơn vì nhỏ nên nhìn cũng k đến nỗi rổ. Hy vọng 13mini chip mới cải thiện pin và cũng nên hạ màn(hình) xuống tí để giá còn iu hơn!
HemakA
TÍCH CỰC
17 ngày
@Người Bất Tử Mình nghĩ máy màn nhỏ như này nên bỏ tai thỏ đồng nghĩa bỏ Face ID để full màn sẽ rất đẹp, bán chạy ngay.
@Người Bất Tử điểm yếu lớn nhất mình thấy là thời lượng pin
@HemakA Mình cũng ức chế cái tai thỏ
Chuyên mục deeptalk này nên có cả phần audio, sẽ hấp dẫn hơn
Cordin89
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Samsung có cái thu nhỏ màn hình cho tiện thao tác lúc cần.
@Cordin89 iphone cũng có đấy nhưng cái vấn đề nhỏ gọn về kích thước vật lý nó thao tác vẫn tốt hơn là về giao diện phần mềm
Carnage
TÍCH CỰC
24 ngày
@mochi-mochi iphone k có cái đấy, của ss là chế độ một tay còn iphone là tầm với. Mà tầm với thì cùi hơn nhiều
dùng đơn giản như mình thì iphone 12 mini là quá ngon. nghe gọi, lướt fb, safari, youtube, netflix sương sương, chụp ảnh tương đối, pin vẫn đủ dùng cả ngày. lúc đầu mua cũng phân vân lắm nhưng dùng con XR 2 năm pin chai còn 89% (pin XR 2942mAh, 89%=2618mAh) pin vẫn đủ dùng cả ngày nên mình nghĩ lên 12 mini pin 2227mAh màn hình bé hơn + OLED nên vẫn đủ. kết quả là thấy pin 12 mini rất tốt. đặc biệt ra nắng để độ sáng max màn hình pin còn tụt ít hơn cả con XR.
@vietanh19736475 thể hiện ngôn từ gì, bạn trích dẫn hộ mình cái
@vietanh19736475 nhiều thành phần ăn nói chán thật, nhấn bỏ qua cho đỡ mấy cái tiẻu cục vô ng
@mochi-mochi
Đừng nói nữa, quất đi em
@mochi-mochi hihi giống mình nhỏ gọn coi netflix cầm đỡ mỏi tay
Đến một ngày nào đó bạn chán smartphone hoặc nhận ra mình phụ thuộc vào nó quá nhiều, tuy nhiên thời đại này mọi người cùng kết nối thì smartphone ko thể bỏ đc. Bạn cần một chiếc máy nghe gọi đúng nghĩa mà vẫn thông minh, vẫn kết nối thì 12mini quá tuyệt vời.
Menswear
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@hungtrumno Con mini này mà bỏ cam trước bỏ luôn tai thỏ thì đúng mong ước của tui, 1 ng dùng đt k cần cam
@Menswear Thời kết nối: mxh, học, họp online các kiểu bỏ cam trước căng à! 1 trước 1 sau như SE hay XR hợp lý hơn, giảm được cái giá!
@nguyenducbinh Và rất ít ng có quan điểm như bạn
@nguyenducbinh văn mẫu hả bác?
Tham Ghê
ĐẠI BÀNG
25 ngày
đợi vài năm nữa mua làm máy phụ hihi
Vì màn hình nhỏ & pin hẻo E nhé, thông tin tới E 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Quan trọng Vẫn là pin nếu pin to bằng 12 mình sẽ mua 😆
@crazysexycool1981 tại sao con 12 nó bán chạy ở trên thế giới, bởi vì nó đáp ứng đủ nhu cầu cơ bản của người dùng. và mình cũng thấy vậy, tuy nhiên ở VN thì giá của nó còn khá cao so với mức thu nhập bình quân, giá của nó bằng 2 tháng lương của người thu nhập mức khá. nên ở VN nếu đã chơi thì toàn chơi hàng khủng vì toàn người có tiền mua, còn dân thường đa số mà mua hàng qua sử dụng là nhiều
@Tuat Phan Do cả 2 E nhé, 2 thứ này gộp vào khiến bá tánh ko còn hứng thú xài 👌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981
Vỗ tay cho bác
Mod đã hối hận khi về mini rùi hở
Cười vô mặt
@✓Suη༉ˆˆ Chơi xịn mới đã
@Tuat Phan Ko biết bằng j nhưng mua 1tr9
@✓Suη༉ˆˆ
Tôi tin em!
@✓Suη༉ˆˆ Chắc da rồi
Mình dùng combo 12 pro làm máy chính và 12 mini làm máy phụ. Thường mini mình dùng lúc tập gym và chạy bộ đeo trên tay nó nhỏ gọn. Tối nằm ngủ lướt youtube dùng mini đỡ mỏi tay và lướt 1 tay ổn. Nói chung mua làm máy phụ ổn với mình . Làm máy chính thì chắc là ko phải sạc pin suốt.
@alexcapitalist Thế thì ngon rồi
@alexcapitalist Bạn này chắc giàu lắm, xài hai máy iphone lun
@giang a bong Mình bình thường bạn. Thay vì tiêu tiền vào ăn nhậu hay các thu vui khác thì một năm làm mình để dành đổi máy thôi.
wenquan
TÍCH CỰC
24 ngày
@alexcapitalist Vãi dùng hai cái iPhone
mua để nghe gọi: làm con SE,
mua để giải trí: thôi bỏ qua, 17 củ làm con s21 khéo cũng còn tiền
@lekhanhtrung123 :v 2021 rồi BB có gì sướng hơn vậy bạn
@If you dont mind Nếu chỉ đơn giản là nghe gọi thì chắc chắn k có thằng nào có chất lượng hơn BB
@lekhanhtrung123 BB chất lượng hơn cái gì vậy bạn?
@If you dont mind Chất lượng nghe gọi của bb chứ cái gì nữa?? Vậy nên t mới nói nếu chỉ để "nghe gọi" thì bb mới là tốt nhất
MID217
TÍCH CỰC
25 ngày
Vì đơn giản con 12, 12 promax thành công rồi 😆) phải có 1 con thụt lùi chứ đâu ra mà lên đỉnh hết được
@MID217 Để có cái mà chê 😃
DuyAnh187
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Nếu như bạn ko dùng 12 mini làm máy chính hoặc giải trí chính trên cái 12 mini thì xài nó rất là ngon lun ấy chứ .
Chụp hình đẹp, nhỏ gọn, nhẹ
L.S.K
ĐẠI BÀNG
25 ngày
giá 399$ ~ 10tr vnd mình nghĩ sẽ thành công. Lúc đó sẽ happy khi mang theo cục sạc dự phòng mini . Chứ giá 17,18 thì thôi mua 12 hay 11 pro max threehands cho rồi.
@L.S.K Với mức giá đó người dùng sẽ có lên 12
@L.S.K 11 giờ giá từ 14tr thôi, còn 17.18 thì mua 12 ngon xểu
L.S.K
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@tanphu992 à quên chưa update giá mấy bác =))
Thà mua 11 chứ con này yếu pin... nói j nói xài mà cứ phải canh sạc là ko mê
somaek
ĐẠI BÀNG
25 ngày
con này làm máy phụ cũng khá ổn. Mấy máy to thực sự chỉ sợ đụng chạm rồi trơn rớt thôi
@somaek với mọi người như nào chứ với mình dùng 2 máy khó chịu cực kỳ,
Mình cũng đang xài, màn hình nhỏ là bình thường, chỉ duy nhất vấn đề pin
Tưởng ifan không bao giờ quan tâm đến giá.
@From Team B With Love Tôi nè, có bao giờ quan tâm đến giá đâu. Mắc hay rẻ đều không có tiền mua, quan tâm chi.
@From Team B With Love Ifan this, ifan that nhé fence
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019