Trải nghiệm JBL Quantum 400: tai nghe gaming đa dạng kết nối, âm thanh vòm, micro tốt
AudioMate
16 ngày trướcBình luận: 26Lượt xem: 6.650
Trải nghiệm JBL Quantum 400: tai nghe gaming đa dạng kết nối, âm thanh vòm, micro tốt
Thị trường gaming gear vừa qua đang rất sôi động với sự tham gia của nhà sản xuất âm thanh Mỹ, JBL. Trong 3 sản phẩm thuộc dòng Quantum vừa được ra mắt gần đây, chiếc tai nghe gaming JBL Quantum 400 đã bắt được sự chú ý của mình do mức giá bán rất hợp lý là 2tr490 nghìn đồng. Sau một thời gian sử dụng, mình muốn chia sẻ với anh em về con tai nghe “rẻ mà có võ này”.

Mở hộp

tinhte_jbl_quantum_400 (11).jpg

Hộp đựng của chiếc tai nghe được đóng rất đơn giản với thông tin sản phẩm được in ở mặt sau và miếng cover phía trước khi lật ra sẽ hé lộ chiếc tai nghe gaming JBL Quantum 400. Tuy có vẻ ngoài đơn giản, nhưng nội thất đi kèm của sản phẩm lại khiến mình vô cùng ấn tượng.
tinhte_jbl_quantum_400 (1).jpg
Hai sợi cáp kết nối được JBL bọc paracord rất cẩn thận nhằm đảo bảo độ bền khi sử dụng dưới nhiều môi trường khác nhau. Sợi 3.5mm có chiều dài 1.2m và sợi USB type-C to type-A có chiều dài 3m cho phép anh em tự do tối ưu trải nghiệm giải trí theo ý muốn.Nằm dài trên salon chơi Switch hay chiến Dota 2 trên laptop, JBL Quantum 400 đều đáp ứng tốt vì chiếc tai nghe hỗ trợ từ PC cho đến PS4, Switch và cả kính VR.

Ngoài ra, anh em cũng có thể tìm thấy sách hướng dẫn cùng một miếng lọc gió cho cần micro. Sự đầy đủ của bộ phụ kiện mà JBL mang lại khiến mình cực kỳ hài lòng vì hiếm có đối thủ nào trong tầm giá đạt được độ hoàn thiện tương tự như Quantum 400.

Thiết kế gọn nhẹ, thoải mái trong những giờ cày MMORPG

tinhte_jbl_quantum_400 (6).jpg

Việc đầu tiên mình làm sau khi cắm chiếc tai nghe gaming JBL Quantum 400 và laptop của mình là chơi Guild Wars 2 và Phantasy Star Online 2. Do hai tựa game trên ngốn khá nhiều thời gian cày cuốc nên mình có thể đánh giá hết được độ thoải mái của JBL Quantum 400.

tinhte_jbl_quantum_400_handson (99).jpg

Trọng lượng nhẹ cùng khung tai chắc chắn làm từ nhựa không khiến mình bị mỏi đầu sau nhiều giờ giải trí. Phần đệm tai memory foam cũng rất thoáng nên tai mình không bị ra mồ hôi gây khó chịu. Phần đệm đầu mỏng nên hai củ tai có tì vào kính mình đeo nhưng lực kẹp vừa đủ nên mình không hề thấy cấn.

tinhte_jbl_quantum_400 (5).jpg

Một lợi điểm khác từ thiết kế là phần củ tai có thể gập ngang lại gọn gàng nên anh em có thể yên tâm đem JBL Quantum 400 cùng vi vu trong những chuyến đi giải trí cùng bạn bè và gia đình.

Cần mic tuyệt vời và cụm núm điều khiển rảnh tay tiện lợi

tinhte_jbl_quantum_400 (7).jpg
Điểm nổi bật thứ hai ở JBL Quantum 400 khiến mình thích thú là cụm micro đạt chuẩn của Discord, Teamspeak và Skype. Điều này khiến quá trình setup tai nghe trở nên vô cùng đơn giản. Anh em chỉ cần cắm vào là có thể lập ức leo rank cùng bạn bè rồi.

tinhte_jbl_quantum_400_handson (4).jpg

Tạp âm, tiếng vọng được JBL Quantum 400 xử lý rất tốt nên chất lượng đàm thoại luôn được đảm bảo. Cần micro còn có thêm tính năng tự động mute khi anh em gạt lên trên hay sử dụng nút bấm phía sau củ tai trái, vô cùng tiện lợi khi đang leo rank mà bất ngờ bị ba mẹ gọi.

tinhte_jbl_quantum_400 (10).jpg
Ngoại trừ nút mute micro, anh em còn có thêm 2 núm điều khiển khác nằm cùng phía. Nút thứ nhất sẽ cho phép anh em cân bằng âm lượng giữa tiếng game và voice Discord, vừa tối ưu hóa khả năng liên lạc mà không khiến gamer bị phân tâm. Nút còn lại chỉ đơn giản là núm âm lượng thường thấy trên các dòng tai nghe gaming.

Âm thanh vòm ấn tượng và chất âm ngọt ngào

tinhte_jbl_quantum_400_handson (199).jpg

Trở thành nhân vật chính trong tựa game mình chơi luôn là mong ước của các gamer và với JBL Quantum Surround và DTS X v2, giấc mơ của anh em đã trở thành hiện thực. Sau vài thao tác cân chỉnh thông số chiều cao và kích cỡ đầu, anh em đã sẵn sàng để hóa thân làm Ashen One trong Dark Souls 3 hay Hunter trong Monster Hunter World.

Những bản epic soundtrack, hiệu ứng âm thanh, đặc biệt là tiếng gầm của các con boss như Darkeater Midir hay Rajang sẽ khiến anh em phải nổi da gà. Tiếng vũ khí, tiếng hò reo của binh lính trong Mount and Blade 2: Bannerlord, hiệu ứng cháy nổ trong Call of Duty thật đến mức mình đã phải pause game giữa chừng vì tưởng bị trúng đạn hay bị thương thật.

tinhte_jbl_quantum_400 (3).jpg

JBL cũng không ngớ lơ các mặt giải trí khác của Quantum 400 vì hãng còn trang bị thêm cho chiếc tai nghe của mình công nghệ JBL Quantum Sound. Tuy không đem lại ấn tượng mạnh mẽ như âm thanh vòm, chất tiếng ngọt ngào nhẹ nhàng của chiếc tai nghe sẽ là liều thuốc cần thiết khi anh em muốn chill với Netflix và các bản nhạc lo-fi trên YouTube. Kể cả khi anh em thích nhạc pop, vocal hay thậm chí là rap, hiphop thì JBL Quantum 400 đều đánh rất OK, không thua kém các tai nghe bình thường khác có cùng mức giá là 2tr490 nghìn đồng.

JBL Quantum Engine: thiết lập như thế nào để nghe hay nhất.

Anh em sẽ không thể thấy hết được tiềm năng của chiếc tai nghe giá rẻ của JBL nếu không nghịch phần mềm đi kèm của chiếc tai nghe, JBL Quantum Engine. Phần mềm có giao diện tương lai rất bắt mắt, thông tin được thể hiện ngắn gọn và súc tích giúp anh em có thể dễ dàng thao tác.

Có 4 mục để anh em tùy chỉnh theo nhu cầu sử dụng là EQ, Surround, Lighting và Microphone. Do Lighting phụ thuộc khá nhiều vào sở thích nên mình sẽ để anh em tự quyết định. Còn đối với EQ và Surround, nếu anh em chơi các tựa game offline thì mình khuyến khích anh em chỉnh EQ về Bass boost và bật JBL Quantum Surround lên. Anh em nên nhập chính xác thông số về chiều cao và kích cỡ đầu để có thể đạt được trải nghiệm tốt nhất.

Còn khi vi vu cùng bạn bè trên các tựa game MOBA như Dota 2, LOL hoặc tựa game FPS như CS:GO thì mọi người cứ để Flat EQ và tắt tính năng vòm. Như vậy, anh em vừa có thể đạt được phản hồi chân thực nhất từ game mà còn tối ưu được chất lượng đàm thoại qua Discord hay Teamspeak nữa.

Tổng kết

tinhte_jbl_quantum_400_handson (299).jpg

Với mức giá bán lẻ chỉ 2tr490 nghìn đồng, JBL đem lại cho người dùng rất nhiều tính năng hay như thiết kế đơn giản nhưng bền bỉ, trải nghiệm âm thanh giải trí tuyệt vời sự hỗ trợ của các tính năng của nhà sản xuất. Đây chắc chắn sẽ là đối thủ đáng gờm cho các sản phẩm khác có mặt trên thị trường.

Nếu anh em muốn tham khảo thêm về thông tin của về các sản phẩm khác của dòng JBL Quantum thì có thể tham khảo thêm ở đây.
tinhte_jbl_quantum_400 (4).jpg
Nghe "đa dạng kết nối" thì tưởng đâu có bluetooth chứ.
Thời này còn loằn ngoằn sợi dậy là cực hình
@C h i r o Bluetooth ứ chơi game được 😁 nghe tiếng đạn nổ lại lên bảng
@Hunglong96 Đến lúc đó ta lại cắm dây vô
@Hunglong96 Sao không bác ơi, chuẩn bluetooth 5.0 thò tốc độ khá nhanh rồi nên không vấn đề 😆
@C h i r o Chờ quantum 800 có bluetooth 5.0 để mua đây 😆
@C h i r o 2tr5 mà bắt nó nhét cả 5.0 zô thì phá giá quá 😆 Thôi đợi 800 bác ơi. Nhưng mà cộng 1.2m vác lòng vòng với con Switch cũng nhẹ nhàng lắm.
Ầy so với Cloud Alpha thì con này có nhẹ và êm hơn không, để đổi nào, con Alpha lực kẹp lớn chơi game trên 2 tiếng là đau đầu lắm.
@P.W Đào tẩu qua đội Sennheiser đi bác, trong các dòng, em chỉ thấy mỗi dòng Sennheiser đội cả ngày luôn mà vẫn rất êm, và thoải mái ;)
@ADUMEN Thóc cao gạo kém, chơi Senn không có nổi 😔
@P.W Tại hãng không cho chứ không là có đoạn clip tung hứng r đó a 😆 Đùa chứ con này nhẹ thật, hai pad cũng mềm mỗi tội miếng đệm đầu có như không. Đầu e to thì bth không biết đầu nhỏ có bị gì không.
@P.W Đổi cloud 2 hoặc cloud flight đi thím. Đeo cả ngày vẫn ổn áp
ngon đấy chứ mỗi tội đeo nóng phải biết
Đã quá
Trọng lượng nhẹ thì còn được . Chứ nặng thì cảm giác khó chịu lắm .
Ko ai quan tâm à
Giá hơi chát
con này led đẹp quá
Đầu tư cho game quá vậy
Mua tai nghe chơi game để nghe nhạc thì nó có bị hạn chế gì về các dải âm không nhỉ, bác nào có kinh nghiệm review cho em với.
@HQTRM làm sao nói chung được bác? đối với mình khi trải nghiệm các con gaming để nghe nhạc, có con thích có con không mà.
Cái này tự bác nên đi trải nghiệm, câu hỏi của bác khó ai trả lời lắm.
@HQTRM Mình không nghĩ là có hạn chế gì về dải âm. Dùng tai nghe chơi game để nghe nhạc vẫn OK nhưng đừng quá so đo với mấy tai thuần dùng để nghe nhạc. Do cái chất tiếng nó phục vụ mục đích khác nhau nên đòi cái tai nghe hoàn hảo ở cả hai mảng thì khó lắm.
@AudioMate OK cảm ơn 2 bác.
@HQTRM Thích nghe nhạc và chơi game thì nên mua gaming headset và speaker 2.1 =]]]
Máy ai intel thế hệ 5 trở về trước thì đừng mua nhé, bị lỗi không bật được Quantum Surround. Đang chờ hãng giải quyết đây.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019