Bàn chải điện Sonic Whitening

Trải nghiệm lần đầu mổ bung con Laptop HP Pavilion Gaming vì pin bị phù.
Cu Sữa
2 thángBình luận: 6
Trải nghiệm lần đầu mổ bung con Laptop HP Pavilion Gaming vì pin bị phù.
Đột nhiên con laptop của mình bị phù pin vào đúng ngày lễ 8/3 các bạn ạ. Không biết là có điềm gì sắp sửa xảy ra không à vì bữa nay chưa có quà tặng vợ và mẹ. hix hix. Thôi để xíu suy nghĩ tiếp chuyện ấy, bây giờ bận viết bài chia sẻ cho các bạn trại nghiệm lần đầu mở con laptop HP Pavilion Gaming để cấp cứu ngay cho cục pin bị phình to tướng để làm việc tiếp không thì chẳng biết chuyện gì sẽ xảy ra.

Các bạn nhìn xem pin nó đang phù thế này, không khéo thì tiêu đời ngay:

Điều đầu tiên là các bạn cần xem kĩ lại máy tính còn bảo hành hay không nhé. Nếu còn bảo hành thì đem đi để được hưởng chế độ bảo hành nhé. Con của mình thì hết hạn từ lâu nên…

Điều bạn cần chuẩn bị là sẵn 1 cây vít ba ke và một cai chổi nhỏ xíu để nhân tiện quét bụi bên trong laptop. Cái nào không có thì đi mượn thôi hehe.

Quảng cáo

HP100 (13).jpg

Kế đến, mở 10 con vít phía dưới của laptop, khi mở các bạn để ý nếu có con vít nào dài hơn các loại còn lại thì nhớ đánh dấu để khi ráp lại sử dụng đúng vị trí của nó. Ở đây có 2 con dài hơn ngoài bìa góc gần màn hình.
HP100 (12).jpg

Tiếp tục, các bạn phải dùng móng tay hoặc thứ j khác tương tự để nạy, khựi, cạy… mặt nhựa bên dưới khỏi các mấu, chốt cài với nó. Đây là bước khó nhất các bạn cần đủ can đảm và cẩn thận để thực hiện bước này. Các bạn chú ý lật lại laptop về vị trí bình thường rồi cạy từ trên xuống dưới và cạy từ từ cho đi hết tất cả các chốt.
HP100 (11).jpg

Sau khi cạy xong lật lại mặt sau mở ra nó sẽ có hình như vầy:
HP100 (16).jpg

Các bạn có thấy cục pin bị phù 2 cell cuối không, hèn gì nó chỉ tầm 10 phút là báo hết pin, đây là căn bịnh đã báo trước rồi mà mình cứ nghĩ không sao nên vẫn tiếp tụi xài cục pin này. Giờ tháo ra thôi, và mua cục pin mới thay vào. Hiện tại thì chưa có pin mới nên mình tháo ra luôn hehe. Đầu tiên tháo jack cắp pin ngay chỗ có đám mây, sau đó tháo 3 vít khoanh tròn màu đỏ và cuối cùng tháo pin ra theo chiều mũi tên chú ý các chốt gài vị trí được đánh dấu hình chữ nhật.
HP100 (17).jpg

Thế là xong đời cục pin phù:
HP100 (1).jpg

Quảng cáo

Bây giờ bạn chỉ việc gắn những con vít đã tháo của pin vào vị trí của nó để sau này có gắn pin vào thì có vít mà vặn lại với lại đừng quên cố định sợi dây nối pin bằng băng keo để không chạm mạch hoặc có thể gây ra tiếng kêu khi di chuyển. Xong ráp lại và bật máy và hồi hợp chờ xem hehe.

Chú ý các bạn ráp vỏ mặt sau lại khi vào các chốt nó sẽ có tiếng kêu cốp cốp báo rằng nó đã ăn khớp hoặc là đã gãy răng…. hên xui thôi tùy lực tay các bạn và độ chính xác khi thao tác. (Cũng như không)

Khi mở lên nó sẽ báo cục pin như thế này:
HP100 (14).jpg

Phào Carbon Dioxide… Nhẹ nhõm may mà mà nó lên hình. Đời còn đẹp.

Giờ xin chia sẻ thêm với anh em về cấu hình con laptop này của em, xuất xưởng 2016 tới nay trông vẫn còn khá mạnh nhưng mà chơi PES mới bị giật anh em à. Thôi cứ xài tạm làm việc học tập là dư rồi.

Quảng cáo

Product name: HP Pavilion 15-bc020tx
Microprocessor: Intel Core i7-6700HQ (2.6 GHz, 6MB cache, 4 cores)
Hard Drive: 1TB 7200rpm SATA
Memory: 6GB DDR4-2133 SDRAM (2x8GB)
Video Graphics: NVIDIA GeForce GTX 960M (4GB GDDR5 dedicated)
Display: 15.6" diagonal FHD IPS UWVA anti-glare WLED-backlit (1920 x 1080)
Audio Features: B&O PLAY; HP Audio Boost; Dual speakers
Wireless Connectivity: Intel 802.11ac (2x2) Wi-Fi®️️️️ and Bluetooth®️️️️ 4.2 Combo
Network Interface: Integrated 10/100/1000 GbE LAN

Lời cuối, mong rằng bài viết không khiến anh em mổ bụng con laptop của mình ra để xem nhé. Nếu có hứng thì cũng phải nghiên cứu tìm hiểu sơ sơ trước khi banh nó ra vì dễ bị hỏng lắm vì càng hiện đại thì máy tính càng nhỏ gọn và càng khó sửa chữa.

Tái nạm, bonus thêm hình vị trí các thành phần trong con laptop:
HP100 (21).jpg
Ngộ ghê!!! cứ nghĩ cái SSD 128GB nó to lắm, nhìn còn nhỏ hơn thanh RAM. Tại 2 điểm trọng yếu có thanh dẫn nhiệt về 2 quạt giải nhiệt phía sau chắc là chip CPU và chip Cầu Bắc (North Bridge). Chỗ gần RAM nhất chắc là CPU vì theo mình nghĩ vì gần RAM giống như trên mainboard PC và vì là central nên ở trung tâm thì đúng hơn hihi. Nhưng cũng có thể là chip Cầu Bắc vì nó cũng đảm đương giao tiếp giữa CPU và RAM/VGA. Chắc phải gỡ ra mới biết được. Anh em nào có kinh nghiệm comment cho mình biết vị trí với nhé.

Cám ơn các bạn đã ghé qua.
HMG2020
TÍCH CỰC
2 tháng
Quăng cái ổ hdd đi, mua ổ ssd 500gb lắp vô. Giờ win10 ai dùng hdd nữa. Nếu chưa muốn quăng thì mua cái box bỏ vô. Lap hịn thì đầu tư chút nữa cho hịn nuôn, tiện thay pin chơi nuôn cho công đôi ba việc, kkk
Đừng nói nữa, quất đi em
chu_chu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HMG2020 có cái NVME ssd kia kìa
@HMG2020 Nhà nghèo bác ơi hix hix
@chu_chu 128G cho os chắc ổn rồi
geek
TÍCH CỰC
2 tháng
Cũng vừa phải thay pin cho máy này (bc020tx) vì pin bị phù, kênh cả bàn di chuột dù pin vẫn dùng được khoảng 4 - 5 giờ (ứng dụng Office). Máy mở ra nhìn cũng sạch, ít bụi, có vẻ thiết kế chống bụi tốt. Thay viên pin cùng mã nhưng thực tế có 48 wh dù ghi giống pin máy là 61 wh, dùng không bằng pin cũ.
@geek Oh tui quăng luôn khỏi xài.. sao này nó thiet ke pin dính btrong nguy hiểm quá

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019