Trải nghiệm: Leo núi Cô Tiên ở Nha Trang
Huy Kutis
một tháng trướcBình luận: 4Lượt xem: 1.804
Chào anh em, mình ở Nha Trang, và hay nghe mọi người ở các thành phố khác khi nhắc đến Nha Trang thường nghĩ ngay đến biển, hải sản... Nhưng Nha Trang không chỉ có như vậy. Thành phố được nhiều bọn Tây khoái với lý do là nó có đủ thứ, mỗi thứ 1 chút, cân bằng giữa thành phố nhộn nhịp và thành phố nghỉ dưỡng, trải nghiệm... Hôm nay, mình bổ sung một trải nghiệm khác vào cẩm nang du lịch Nha Trang: vui vẻ, không mất xu nào mà ngắm toàn cảnh Nha Trang từ bình minh đến hoàng hôn. Cùng thử leo núi Cô Tiên nhé.
Mình có làm 1 chiếc video, trong đó có chỉ đường đi, trải nghiệm ngắm hoàng hôn trên núi và đi xuống núi khi trời tối như thế nào nhé.
Video mình để ở dưới đây. Nếu thích, anh em xem thêm video khác của mình ở đây

Thiết bị mình dùng ghi hình:
  • Canon M50
  • Sony A6400
  • iPhone 11 Pro Max
  • iPhone X
  • Drone DJI Phantom 4 Pro
  • Gimbal DJI Ronin SC
Thật ra leo núi Cô Tiên ở Nha Trang là chuyện có khá dễ dàng, sức khỏe bình thường là có thể leo được. Mình thấy có nhiều bạn nữ cũng leo và vui vẻ.
Độ cao của núi chỉ khoảng 400m, tuy nhiên địa hình núi nhiều đoạn cũng dốc, đoạn đường hiking dài là nhờ nguyên khối núi Cô Tiên là kết hợp của 3 ngọn núi khác nhau. Mỗi đoạn núi, anh em sẽ thấy nhiều góc khác nhau để chụp hình.

Núi Cô Tiên Nha Trang ở đâu?

Vị trí: 18 Ngô Văn Sở, khu vực Đường Đệ, Nha Trang.
Anh em đến chỗ này sẽ thấy nhiều tiệm tạp hóa nhỏ, có bán nước uống và chỗ gởi xe máy nhé. Nếu không biết vị trí chính xác bắt đầu leo núi ở đâu, có thể hỏi dân quanh đó, hoặc xem video của mình ở trên.

Chuẩn bị những gì khi leo Núi Cô Tiên Nha Trang?
Như mình nói, việc leo Núi Cô Tiên ở Nha Trang là khá dễ dàng, dành cho nhiều độ tuổi. Bản thân mình chỉ chuẩn bị khá đơn giản gồm:
Giầy: anh em có giày leo núi càng tốt, mình chỉ mang giày chạy bộ, luyện tập thuần túy của Adidas là ổn. Bạn mình 3 đứa mang Bitis Hunter toàn bị trượt. Mình không biết sao, nhưng thấy thực tế vậy là không ổn. Không khuyến khích mang giày không chuyên dụng, dễ té, nhất là các bạn nữ.
Quần áo: Thể thao, thoáng mát, nhanh ráo mồ hôi.
Nước uống: quá trình leo lên khoảng 1 tiếng, xuống khoảng 45 phút. Như tập thể dục thôi, chuẩn bị nước đủ để bổ sung.
Thiết bị: Đèn chiếu sáng nếu bạn đi buổi chiều và xuống luôn vào buổi tối. Ngoài ra, mình còn mang thêm các loại máy ảnh, chân máy...

Làm gì trên Núi Cô Tiên Nha Trang?
Hầu hết tụi mình, hay bọn Tây du lịch đều tìm đến núi Cô Tiên để có trải nghiệm leo núi (hiking), ngắm cảnh. Nhưng cũng có rất nhiều anh em lên đây cắm trại qua đêm. Mình có thấy có mấy cặp chụp hình cưới. Haha. Tùy mình lựa chọn thôi.

Nên leo núi Cô Tiên Nha Trang vào lúc nào?
Các bạn nên tránh mùa mưa ra, từ tháng 10 đến tháng 12 hàng năm. Còn thời gian trong ngày thì linh hoạt, nếu không có nhiều thời gian thì chỉ ngắm hoàng hôn (như mình). Mình lên núi từ 3:30 chiều, ngắm hết hoàng hôn và xuống lại mặt đất lúc 7:30 tối. Nếu muốn chơi combo hoàng hôn và bình minh luôn thì phương án vui vẻ với cả nhóm bạn là leo từ chiều (như mình), dựng lều trại, ngủ qua đêm và sáng hôm sau đi xuống.

Mỗi cuối tuần thường thấy 4-5 nhóm bạn trẻ cắm trại qua đêm, ăn uống quanh lều, hát hò khá vui. Việc leo và cắm trại trên Núi Cô Tiên đối với dân Nha Trang thì cũng không còn xa lạ gì. Mình cảm nhận ý thức của mọi người bây giờ cũng đã tốt hơn cách đây 3 năm khi mình leo lần đầu. Vì rác thải đã giảm rất nhiều. Anh em cũng sẽ dễ bắt gặp những bảng hiệu nhỏ, với nội dung nhắc nhở mọi người không để lại rác khi đi về.

Điều mình hơi tiếc 1 chút là hiện nay cây cối đã ít đi 1 chút. Không biết vì sao, vì cây trên núi cũng là các loại cây nhỏ thôi, mình không nghĩ người ta trộm làm gì. Chỉ có bẻ đốt lửa thì may ra mới mất cây như vậy.

Nhìn chung thì trải nghiệm này khá vui vẻ, cũng vận động vừa phải. Anh em có thể dễ dàng tổ chức đi vài tiếng trong chuyến du lịch Nha Trang để làm mới chuyến đi thường thấy ở Nha Trang như đi đảo, Vinpearl, tắm bùn, hay các thể loại danh thắng, chùa chiền...

Chúc anh em vui vẻ!
bài trên box Du lịch ế dữ anh em????
góc chụp đẹp quá, núi này cũng khá dễ leo bạn nhỉ
@travelus Dễ thôi bạn ơi.
đẹp thế mọi ng ơi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019