Trải nghiệm máy hút bụi Dreame H14: Nhẹ, vệ sinh được nhiều ngóc ngách hơn, dùng rất đã

Tommtuan.prproj
25/4/2024 20:57Phản hồi: 37
Trải nghiệm máy hút bụi Dreame H14: Nhẹ, vệ sinh được nhiều ngóc ngách hơn, dùng rất đã
Dreame H14 - chiếc máy hút bụi cao cấp top đầu thị trường, sản phẩm mới ra mắt của Dreame với rất nhiều tính năng mới gây ấn tượng cho mình như khả năng ngả 180º để vệ sinh các khu vực thấp, lực hút mạnh hay sấy nóng nhanh giúp khử khuẩn giúp con lăn bền và không phát sinh mùi.

Thiết kế có thể vệ sinh gầm bàn ghế, …

Trước đây mình đã từng trải nghiệm rất nhiều loại máy hút bụi có tính năng lau nhà như thế này, nhưng bị 1 cái là gầm bàn, gầm ghế thì những chiếc máy hút bụi kia không thể vệ sinh tới vì cơ chế chuyển động của đầu máy hút bụi lau sàn đó chỉ có thể ngả ở 1 góc khoảng 135 độ, ngay cả với các thế hệ trước đây của Dreame. Nhưng với H14, thiết kế đầu con lăn được cải tiến giúp cho máy có thể ngả được 180 độ giúp cho anh chị em khi dọn nhà có thể vệ sinh các ngóc ngách, gầm thấp. Nếu mà anh em sợ là ngả ra sàn để lau thì có thể máy hút bụi bị xước hoặc xước sàn thì hãng cũng tính đến cái chuyện đó luôn, ở đầu trên thân của H14 có 1 viên bi nhỏ có vai trò như chiếc bánh xe nâng thân máy hút bụi lên tránh bị tiếp xúc với mặt sàn gây trầy xước. Ngoài ra thì trọng lượng của H14 rất nhẹ.

Nghe việc ngả 180 độ có vẻ đơn giản nhưng để làm được thế, chiếc máy hút bụi của anh em cần được trang bị nhiều thứ hơn chỉ là 1 chiếc đầu hút có thể ngả được 180 độ. Trên Dreame H14, hãng đã trang bị cho em máy này động cơ có thể tách được chất lỏng có thể giữ nguyên lực hút giúp nó có thể đảm bảo được hoạt động khi anh em ngả ra và nước chảy ngược lên. Còn nếu cái máy hút bụi nhà anh em mà ngả ra 180 độ như em H14 này thì khả năng nước bẩn sẽ trào ngược lên động cơ và gây hư hại cho sản phẩm anh em đang sử dụng.

Ngoài có thể ngả 180 độ thì thiết kế con lăn “vô cực” cả 2 chiều như trên H14 giúp chúng ta vệ sinh các khe tượng hay ngóc ngách tốt và tiện lợi hơn. Như mấy cái máy hồi xưa phần trục đỡ con lăn khá dày, các phần cạnh tường khoảng 5mm sẽ không thể làm sạch được, khi đấy lại phải vác chổi vác giẻ ra lau thì rất mệt.

Khả năng làm sạch

Với lực hút được trang bị lên tới 18000 Pa thì không có lý gì sản phẩm này lại ở ngoài top lực hút mạnh nhất cả. Mình đã bỏ qua việc thử với bụi bẩn thông thường để sang các loại bẩn khó khăn hơn như rất nhiều bã cà phê hay các chất lỏng khó khăn hơn như trứng, tương ớt,… thì chỉ cần một lướt là sạch rồi. Mấy cái này khoảng 13000 Pa còn làm tốt chứ không cần nói đến lực hút lớn như của H14.

Và ngoài khả năng hút, khả năng làm sạch còn đến từ khả năng khử khuẩn của máy. Ion bạc xuất hiện rất nhiều trên sản phẩm mới nhất của Dreame:
  • Con lăn (chổi): được tẩm ion bạc giúp loại bỏ đến 99,99% vi khuẩn theo như mình có tìm hiểu được
  • Bình chứa nước bẩn: trong bình chứa nước bẩn cũng có chứa ion bạc, giúp ngăn vi khuẩn sinh sôi gây mùi khó chịu
Ngoài ra còn đến chế độ diệt khuẩn, khi bật chế độ này thì máy hút bụi sẽ điện phân nước giúp diệt khuẩn trên sàn nhà, làm môi trường nhà anh em sạch sẽ và dễ chịu hơn 😁. Ngoài ra thì trong hộp cũng có tặng sẵn anh em ít nước lau nhà của hãng, mỗi lần sử dụng chỉ cần nhỏ vài giọt là được, tăng hiệu quả vệ sinh cao hơn.

H14 cũng có 1 tính năng tránh làm ô nhiễm nhà anh em lần nữa bằng hệ thống lọc và khử khuẩn không khí. Anh em sẽ có thêm bộ lọc bụi ở bình chứa nước bẩn, mình thấy ưu điểm trên công nghệ của họ là có thể rửa đi phơi khô và dùng lại (sau 1 thời gian khoảng 3-6 tháng anh em vẫn nên thay)

Giặt và sấy

Dạo này mình thấy rất nhiều hãng tham gia vào cuộc đua trang bị tính năng giặt nước nóng, sấy nóng dành cho các sản phẩm máy lau nhà kiêm hút bụi như thế này. Dreame cũng không nằm ngoài cuộc chơi khi hãng cũng trang bị cho H14 khả năng giặt và sấy ở mức nhiệt 60ºC. Việc giặt nước nóng 60ºC sẽ giúp cho việc làm sạch các vết bẩn cứng đầu như các chất nhầy, dầu mỡ tốt hơn. Và việc sấy nóng cũng được nâng cấp giúp cho giẻ lau khô nhanh chỉ trong 5 phút, tiêu diệt vi khuẩn sinh sôi, ngăn chặn mùi hôi, ẩm mốc phát triển.

Quảng cáo

Về việc giặt giẻ thì mình thấy nó có khả năng đảo chiều, 1 chiều được thiết kế khi xoay sẽ ép sát vào đầu gạt giống như anh em đang dùng tay vắt nước bẩn ra vậy, chiều còn lại thì sẽ có các mắt nhọn gom các sợi như tóc hay chỉ để đẩy vào bình nước bẩn nên là sử dụng với thời gian dài thì việc mình phải vệ sinh cho H14 là rất ít.

Một điểm hay trên Dreame H14 mà không biết có hãng nào có chưa. Ngoài khả năng sấy nhanh với khí nóng thì H14 còn có tính năng nữa là sấy yên tĩnh. Chu trình sấy yên tĩnh sẽ kéo dài khoảng 1 giờ nhưng đổi lại anh em sẽ không nghe thấy âm thanh máy sấy đang hoạt động đâu. Khi sử dụng sấy im lặng, dock sạc sẽ thổi ra một luồng gió nhẹ đủ để làm khô con lăn trong vòng 1 giờ và không hề gây tiếng ồn, đảm bảo được môi trường trong nhà không bị ô nhiễm âm thanh gây khó chịu. Và với các sản phẩm khác mình đã từng dùng mà có sử dụng sấy nóng, khi pin yếu thì nó sẽ ngừng chu trình sấy lại, còn khi nào nó bắt đầu lại thì mình không biết. Còn với H14 thì khi pin yếu, nó sẽ chuyển chế độ sấy nhanh sang sấy yên tĩnh để đảm bảo giẻ lau của các bạn luôn khô. Có một điểm khác làm cho khả năng xấy của H14 tốt hơn là cái dock sạc của H14 nay đã được thiết kế kín hơn, tối ưu hơn cho việc sấy

Màn hình, app và tiếng Việt

Anh em đi xe hay mua điện thoại đều thích có màn hình lớn đúng không? H14 đáp ứng được nhu cầu đó, Màn hình hiển thị đủ các thông tin như pin, chức năng anh em đang sử dụng và cả lượng bụi bẩn mà máy ghi nhận được ở chế độ auto nữa. Và lần đầu tiên mình thấy một chiếc máy hút bụi hiển thị được cả thời gian sấy còn bao nhiêu lâu. Nhưng hầu hết thứ mình quan tâm chỉ là pin và chế độ mình đang dùng là gì chứ còn những thứ khác mình thấy không quá quan trọng vì máy móc đã tính hết cho anh em rồi.

Quảng cáo

Ứng dụng Dreame Home giúp anh em có thể cài đặt nhanh nhiều tính năng dễ dàng và trực quan hơn. Anh em có thể chuyển nhanh giữa sấy siêu tốc và sấy yên tĩnh, chế độ mặc định khi bật lên là gì,… nhưng có 1 điểm yếu là ứng dụng khi truy cập vào cài đặt của máy hút bụi lại không có Tiếng Việt mặc dù app Dreame Home có, một vài đối tượng như người già hay ai yếu tiếng Anh thì hơi tốn thời gian để làm quen.

Nhưng không dùng app cũng không sao, trên máy hút bụi cũng có hỗ trợ cài đặt các chức năng như chuyển đổi giữa sấy nhanh với yên tĩnh hay một vài tính năng khác, đặc biệt là có hỗ trợ tiếng Việt nhé :D. Cái này thì đảm bảo ai cũng biết dùng vì rất ít nút mà còn hỗ trợ tiếng Việt nữa.

Pin và thời gian sử dụng

Sản phẩm đang được trang bị viên pin 4000mAh. Và theo như hãng công bố thì có thể sử dụng được khoảng 35 phút với diện tích lau dọn là 200m. Đó là diện tích lau dọn của Dreame trong phòng thí nghiệm thôi, mình thử ở studio Tinh Tế vì được robot hút bụi lau nhà liên tục nên nhà khá sạch, sau khoảng 5 phút thì máy hết 12%. Đó là điều kiện test của mình, còn mức pin anh em dùng ra sao thì còn phải xem nhà anh em như thế nào, ít hay nhiều bụi nữa.

Điểm yếu duy nhất

Có điều mình thấy bình nước bẩn hơi nhỏ, trong quá trình sử dụng của mình thì bình nước bẩn rất nhanh đầy, trùng bình 1 lần mình lấy nước sạch thì nước bẩn phải đổ đi 2 lần rồi. Có lẽ do thiết kế có thể ngả ra được nên máy phải hi sinh điện tích khay nước bẩn. Đôi lúc mình thấy hơi bất tiện, trong 1 lần dọn nhà có khi phải đổ nước bẩn 2 lần. Tuy nhiên thì điểm mạnh của cái bình nước bẩn này là có bộ lọc chất thải rắn, anh em chỉ việc nhấc lên và đổ nước bẩn đi, phần còn lại anh em cho đổ vào thùng rác là xong.

Máy lau sàn hút bụi thông minh Dreame H14 hiện được bán lẻ với mức giá 18.990.000 VNĐ. Trong đợt mở bán từ 05/05 - 07/05 của hãng có thể săn được với mức giá ưu đãi chỉ còn 14.990.000 VND tại Lazada, Shopee, TiktokShop, bảo hành chính hãng lên đến 24 tháng.

Xem thêm ảnh tại đây:
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Má ơi mới thấy ra h13 quay qua quay lại đã có h14 rồi =)) . Thằng dreame này nó đẻ lẹ dữ vậy =))
@Hồ Đăng Khoa =))) mỗi năm 1 cái mà
DKez
TÍCH CỰC
20 ngày
@Hồ Đăng Khoa dùng dreame mình thấy cũng bền đó
sẽ mua con này thay con roborock dyad đời đầu ngu wá xá, bảo hành 5 lần rồi
@SieuBanana lỗi với hỏng vặt tè le bác nhỉ
mrHz
CAO CẤP
2 tháng
Hồi xưa mua em H gì đấy hỏng pin lên pin xuống, từ đó cạch mặt thằng Dreame
longbeo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@mrHz H12 bảo hành 5 lần /năm . nghe dreame dị ứng
longhons
TÍCH CỰC
2 tháng
@longbeo H12 đang rẻ tính nhảy hố, chả nhẽ lại thôi = ))))
@mrHz H11 đây, hãng còn từ chối bảo hành
@mrHz chắc tại lực hút mấy con này mạnh quá nên ăn nhiều điện dễ hỏng pin bác ạ. em cũng chưa được trải nghiệm lâu để xem nó có vde gì về pin hay không
@longbeo mình cũng xài 1 tuần 3 lần, được gần 1 năm rồi chưa thấy hư gì.
còn bạn hư là huư gì vậy?
tungmiu_hl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có cân nhắc mua loại này, H12 taobao đang có 3tr8. Nhưng nhà dùng cấp khí tươi nên rất sạch, ko có bụi, con dreame D9 vẫn gánh được. Hút là sạch, 1-2 tháng mới cho lau 1 lần.
mỗi nằm ra thôi mà mắc dữ, làm con xiaomi crawler 1/3 giá :v
Chỉ chơi với Dyson
@thanh_satria Dyson đâu có dòng hút ướt tự giặt giẻ đâu, chỉ có đầu lau nhà phụ trợ gắn thêm giặt thủ công thôi.
@thanh_satria có tiền chơi dyson thì sướng rồi bác. nhưng mà dyson đâu có dòng như này bác nhỉ
Mình dùng con Xiaomi cũng tiện
Đừng dại nhé ae. Máy mình đóng lại pin rồi vẫn báo lỗi suốt. Dùng bực cả mình. Bọn này mua hút bụi ok chứ đừng dại nghe mấy ông mod review r mua
longhons
TÍCH CỰC
2 tháng
@cuocdoituoidep Pin chán lắm à bác. Thấy H12 đang rẻ tính nhảy hố :v
@cuocdoituoidep đa số được trả tiền để hót mà, hót banh trời, như con Dyson v12, v12s cũng vậy, hãng nó đưa cho xài, cho tiền phát là hót lên tận mây xanh, mình mua về xài thì thấy cũng tốt nhưng ko đến nỗi đưa lên ngút trời cao như mấy zu túp bơ nói, nên tốt nhất là đừng nên quá tin vào lời tụi nó hót.
@cuocdoituoidep Con lăn và phụ kiện khác rất mắc, trước e mua h11 bị lỗi mà hãng chả bảo hành cho mà nghe nói có làm lại pin vẫn hư thì thôi e bỏ xó luôn. Xài cũng nhàn đấy so với lau thủ công nhưng đồ đắt nhưng dỏm quá, tự nhiên ghét lây các hãng khác.
@conan1212 Trước mình mua cũng vì xem cái video ô mod mập Duy Luân chứ đâu. Bỏ cả chục triệu ra rước về hỏng chật cả nhà, bực thật sự
Tính nắng giặt sấy trên con h13 pro ko ăn thua giẻ ko được vẫn phải tháo ra vs lại rồi phơi chứ ko hôi lắm
@condandatcang trên con này ngon rồi bác. sấy nóng 5p là khô à. xưa mình thử con H12pro sấy vừa lâu, vừa ồn
@condandatcang Chuẩn. Mình vẫn vẩn thận lấy ra tuốt lại vs nước xà phòng rồi phơi nắng. Kiểu gì thì kiểu nó giặt vs tí nước thế sao trôi được chất thải bẩn
Mình cũng có Dreame nhưng dùng con V11 SE này thôi, chủ yếu hút cầu thang, giường tủ hoặc các đồ vật khác lâu ngày bám bụi, chứ lau nhà thì để dành cho robot nó làm
Mức giá này nên lên hẳn Dyson
ntvinh1503
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@namphuong000 Vấn đề là Dyson lại không có model có cùng công năng hút đồ khô ướt như thằng này.
Mình đang xài H12 pro thì thấy ổn áp, pin cũng bình thường chứ không bị lỗi.
Chỉ có cái khó chịu là khi nó sấy nó cứ kêu rù rì nên nếu ngồi gần sẽ nhức đầu, em này cải tiến thêm tính năng sấy yên tĩnh thì đúng là một cải tiến đáng khen.
@ntvinh1503 mình cũng h12pro nhưng muốn nó max công suất hơn là cái chế độ siêu mạnh mặc định
Thời bây giờ ngoài bán sản phẩm còn phải có chế độ hậu mãi tốt, về khoản này thằng dreamer như cục mứt vậy, anh em đừng ham rẻ nhé =]]
@nghia3d giá nó có rẻ đâu mà gọi ham rẻ bác, từ dạo mua con H11 xong ác cảm dreame luôn.
Theo mình đã từng dùng Roborock Dyad Pro 2 xài rất ok, mình mua gần 1 năm rồi, chưa gặp lỗi gì, mình săn sale double day shopee giảm thêm 2tr nữa khá ngon. Dreame mình khá dị ứng vì con robot hút bụi của nó rất rất ngu set map tầm 1 tháng là lỗi map, dù có set tường ảo khu vực cấm đi các kiểu 1 tháng sau nó vẫn sai
Tính năng chỉ hơn h13 ở chỗ 180 độ và sấy yên tĩnh. Bù lại, bình nước lại nhỏ hơn đáng kể, trong khi h13 vốn dĩ bình nước đã không tương xứng với lượng pin rồi. Ra sản phẩm mới thì tù tì như vịt đẻ trứng thế này, thì mua h13 cho nhanh.
mình xài h13pro hay h12pro gì đó
điểm trừ duy nhất là không bật được max công suất
lath
ĐẠI BÀNG
một tháng
Dạ thôi, dreame! Mười mấy triệu vứt một lần, sẽ không tái phạm lần 2. Chẳng thấy reviewer nào nói về vấn đề lỗi như chúa chổm của máy lau sàn dreame
Hun cái nè
@lath Ngậm tiền xong ỉm. Lúc review thì khen như ngọc như ngà, lúc ae tin theo mua về bị lỗi thì chẳng thấy ô nào nói được câu gì
H12s AE mới xài 4 tháng thì chức năng hút lăn đùng ra chết ==> nhập viện Bảo hành ! chán thiệt á
Cười ra nước mắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019