Trải nghiệm Máy lọc nước Hydrogen ion kiềm Mutosi

cuhiep
6/2/2023 18:7Phản hồi: 105
Trải nghiệm Máy lọc nước Hydrogen ion kiềm Mutosi
Ai cũng cần có nước sạch để uống nên một chiếc máy lọc nước sạch là cần thiết cho gia đình, công sở. Một số người cần nước lạnh để uống đã hơn, sạch hơn. Một số người cần nước nóng để uống nước ấm, để pha cafe, để pha sữa, pha trà, để rửa đồ. Một số người lại cần có nước có tính kiềm để dung hoà môi trường đầy axit trong bao tử sau bao ngày ăn uống thất thường…

Trong chủ đề hôm nay mình giới thiệu chiếc máy lọc lọc nước Hydrogen ion kiềm Mutosi đáp ứng được những nhu cầu mà mình nêu bên trên. Mutosi nghe có vẻ Nhật Bản nhưng nó là công ty Việt Nam, có lẽ các tiêu chuẩn mà họ áp dụng là từ Nhật nên đặt tên nghe cho nó giống. Bỏ qua chuyện đó, chúng ta đi vào cái máy.

Mình cũng thử nghiệm xem trong thực tế sử dụng thì trải nghiệm lấy nước thông qua hệ thống điều khiển có dễ dàng không. Tốn bao nhiêu lâu để có được các nước anh em cần và nước lạnh thì sẽ ở bao nhiêu độ, nước nóng thì nhiệt độ nước có ra giống với mô tả trên menu hay không và nước kiềm thì đạt được ở mức độ như thế nào. Mời anh em.

Thiết kế bên ngoài và cách thức hoạt động:

Thiết kế và hoàn thiện

Máy lọc lọc nước Hydrogen ion kiềm Mutosi này có thiết kệ dạng trụ đứng với kiểu dáng hiện đại và đơn giản. Bên trên cùng là hai vòi mà anh em sẽ lấy nước để dùng. Bên dưới thì hệ thống các bộ lọc, bình nước, máy móc được đặt trong mộ chiếc tủ màu đen.

So với các hệ thống uống nước có tính năng tương tự hay các bình trạm uống nước dạng cho nguyên cái bình lên thì mình thấy chiếc này của Motusi được chăm chút hơn về kiểu dáng, và mức độ hoàn thiện cũng kỹ hơn.

Máy này sẽ để ở phòng khách, nhà bếp hoặc là văn phòng công ty. Màu đen sẽ hơi tương phản chút so với hầu hết các màu sắc chung chung nên có thể xem nó như là một điểm nhấn khi bố trí.

Mặt trên bằng kính, hầu hết thân máy là màu đen nên anh em cũng cần phải vệ sinh thường xuyên để thấy nó sạch sẽ vì bụi nhỏ bám vào anh em cũng sẽ thấy.

Tầng trên là hai vòi lấy nước. Tầng tiếp theo là chỗ điều khiển. Bảng điều khiển đơn giản và chạm hoàn toàn nên không lo nước, không lo nút bị cũ theo thời gian.

Bên phải là vòi lấy nước thường và nước kiềm.

Quảng cáo

Bên trái là vòi lấy nước nóng và nước lạnh. Tuỳ tính năng anh em chọn trên bảng điểu khiển mà vòi sẽ cho ra nước tương ứng.

Chọn lượng nước ra từ vòi. Anh em có thể chọn nhanh 150ml, 500ml, 1500m, hoặc trượt thanh cảm ứng để chọn lượng nước mong muốn. Khi nó đang chảy anh em bấm lại một lần nữa loại nước mà anh em đang lấy thì nó cũng tự động ngắt.

Hướng dẫn sử dụng sau cửa máy.

Cách thức hoạt động

Cách thức hoạt động: Anh em cung cấp đường nước vào. Lấy từ nước thuỷ cục hay nguồn nước có sẵn, nước từ đó sẽ đi qua các bộ lọc và đi đến vòi ra để anh em dùng. Khi anh em chọn các tính năng đặc biệt như điện phân nước, làm lạnh nước, làm nóng nước… thì máy sẽ cho nước đi qua các bộ phận đó để ra loại nước như anh em mong muốn.

Quảng cáo

Anh em có thể xem thêm về các thông số kỹ thuật, số lượng màng lọc, các cấp độ lọc, cách thức điện phân nước… trong link dưới nha. Mình giới thiệu sơ và mục đích chính là thử nghiệm các tính năng.

https://mutosi.com/san-pham/may-loc-nuoc/may-loc-nuoc-hydrogen-plus-ion-kiem-mp-f081-hc4h5-5000000112

Trải nghiệm thực tế:

Dùng thử bảng điểu khiển và phản ứng của máy

Đây là phần quan trọng vì anh em sẽ tiếp xúc và sử dụng nó hàng ngày. Theo đánh giá chung của mình thì máy có phản ứng rất nhanh, từ các nút điều khiển cho đến việc anh em có nước mong muốn. Nước bình thường, nước lạnh, nước kiềm anh em thao tác là vòi nước sẽ ra nước liền, không cần đợi. Với nước nóng thì sẽ trễ hơn vài giây…

So với các hệ thống nước của các máy mà mình đã từng dùng thì máy này xử lý rất nhanh. Mình coi thông số và cách hoạt động thì thấy bản thân trong máy có sẵn bình chứa nước RO 6 lít và nước lạnh 1 lít. Cùng với hệ thống làm nóng và làm lạnh rất nhanh nên máy cũng nhanh chóng đưa ra nước ở cấu hình người dùng cần.

Thử lọc nước từ không sạch thành sạch

Mình thử lấy một chậu nước bẩn mà mình pha đất, cafe, bụi. Rồi cho nó lọc thử qua máy xem sao. Ngay khi cho vòi nước vào chậu nước bẩn thì máy sẽ tự động lọc và chứa nước đã qua hệ thống lọc vào bình chứa nước sạch.

Bình thường mình không nghĩ là nước ở đầu vào sẽ bẩn như vậy vì chúng ta nối ống kín. Khi nhìn thấy nó lọc sạch nước bẩn do chính mình pha thì thấy rất là ấn tượng. Mình có uống thử nước đó và cảm nhận được sự sạch mà máy lọc được.

Bên trái là ly nước lấy từ chậu nước bẩn. Bên phải là nước sau khi đi qua máy lọc.

Lấy nước lạnh

Nhấn nút nước lạnh và bấm thêm lần nữa vào nút đó thì nước bắt đầu chảy ra từ vòi nước lạnh. Như mình nói bên trên thì gần như ngay tức thì, nhiệt độ mình đo được từ thiết bị đo là 15 độ C. Mình đo thử bằng đồ đo nấu ăn cũng như súng bắn nhiệt thì kết quả như nhau.

15 độ C mang lại cảm giác uống mát, dễ chịu. Anh em nào thích uống nước lạnh thì sẽ thích tính năng này. Trong máy luôn có sẵn 1 lít nước lạnh sẵn và ngay khi anh em lấy tới đâu thì máy lại làm lạnh ngay để bù vào lượng nước anh em lấy đi, nên anh em có thể thoải mái dùng nước lạnh.

Lấy nước nóng

Thao tác lấy nước nóng sẽ khác chút bởi vì nước nóng nguy hiểm nên cần khóa trẻ em cũng như cần xác nhận của người lấy nước. Anh em bấm vào nút khoá đỏ trên bảng điều khiển khi nào nó tít cái thứ 2 là dùng như lấy nước lạnh (khi anh em chạm tay vào nút nó sẽ tít cái đầu).

Menu nước nóng sẽ tự động khoá vì lý do an toàn. Anh em bấm vào biểu tượng khoá trong vòng khoảng 3 giây hoặc khi nào nghe tiếng bíp thì sẵn sàng dùng. Sau khi bạn lấy nước xong máy sẽ tự động khoá lại.

Thử lấy nước 75 độ. Đo trong ly, sát bên dưới thì một lúc sẽ lên được nhiệt độ ghi trên máy.

Bỏ thử mì vào và lấy nhiệt độ 99 độ C thì mới đầu đo mì được 80 độ C. Một lúc thì lên cao hơn. Nhưng cỡ này là mì ngon lắm rồi.

Như vậy anh em có thể lấy nước nóng để dùng cho các việc anh em cần như rửa đồ, pha trà, pha cafe, pha mì… Ước nước nóng thì anh em chỉ cần để 45 độ C thôi và cẩn thận khi sử dụng.

Lấy nước kiềm

Máy lọc lọc nước Hydrogen ion kiềm Mutosi sử dụng công nghệ điện phân có màng ngăn có thể tạo ra lượng hydrogen cao(pH 9.5). Việc uống nước kiềm sẽ giúp trung hoà lượng axit tạo ra một môi trường bao tử thoải mái hơn, khoẻ mạnh hơn.

Hai năm nay mình hay uống nước kiềm ở mức pH 8.5 đến pH 10 sau khi uống nhiều cafe, bia hay rượu. Nó đã giúp bao tử mình dễ chịu hơn, thoải mái hơn. Trước đây mình thường hay phải đi bệnh viện để khám và uống thuốc bác sĩ cho và kiêng các chất kích thích (cafe, bia, rượu) theo lời khuyên của bác sĩ do môi trường trong bao tử mình axit nhiều hơn do thói quen ăn uống. Hai năm nay mình không còn phải uống thuốc, kiêng cafe và bia rượu nữa…

Dùng máy đo nồng độ cồn mình đo được pH 9.8

Còn đây là đo bằng giấy quỳ

Đo thử lượng hydrogen trong nước

Để đo nồng độ kiềm của máy Mutosi mình dùng thử giấy kiềm và máy đo nồng hộ pH trong nước. Qua thử nghiệm cả hai đều cho ra kết quả mức độ kiềm ở mức khoảng pH 9.5, tức là giống như thông số mà Mutosi ghi trong thông tin của máy.

Giấy quỳ mình nhúng vào thì ra màu hơi xanh, xám đậm va so trên bảng thông tint hì nó khoảng giữa pH 8 và pH 10 trong khi dùng máy đo thì nó sẽ từ khoảng pH 9.4 đến pH 9.8.

Khi đo bằng bút thử chuyên dụng, nồng độ Hydrogen trong nước mở mức 1432 như nhà sản xuất cam kết ở mức 1300 - 1500. Theo mình tìm hiểu, nước giàu Hydrogen có tác dụng hỗ trợ chống oxy hóa và thanh lọc cơ thể hiệu quả.

Theo mình thì đây là tính năng quan trọng và mang lại giá trị cho máy. Chiếc máy có thể tạo ra nước với nồng độ kiềm tương tự mình đang dùng thuộc dòng rẻ nhất của Nhật cũng có giá hơn gấp đôi máy này của Mutosi, dĩ nhiên là nó chỉnh được các mức kiềm khác nhau, thiết kế khác nhau…

Kết luận

Anh em cần có nước sạch để uống, ai cũng vậy. MP-F081-HC4H5 có thêm các tính năng khác đáp ứng nhiều hơn nhu cầu về nước của anh em như nhanh chóng có nước lạnh hoặc nước nóng, nước kiềm… nó cũng đẹp và đơn giản. Hy vọng bài này của mình giúp anh em có thông tin để khi tìm mua một máy lọc nước thì cân nhắc.

Anh em quan tâm sản phẩm có thể xem thêm tại đây.

Thêm thông tin.

Mở nắp máy ra anh em có thể thấy ngay được các bộ lọc, rất ấn tượng. Phía sau anh em còn thấy thêm 2 ống lọc nữa. Theo website của Musito thì máy MP-F081-HC4H5 này có 8 lõi lọc RO và 9 cấp xử lý nước: Nước sau khi lọc đạt chuẩn uống trực tiếp: QCVN6-1:2010/BYT
  • Lõi PP 5 micron: Loại bỏ rong rêu, bùn đất, rỉ sét, sạn, cát...có kích thước lớn hơn 5 micron.
  • Lõi kép CTO-GAC & PP1: Loại bỏ Clo, Clorine, chất hữu cơ dư thừa, các chất khí gây mùi vị lạ trong nước.
  • Màng RO: Loại bỏ hơn 99,99% virus, vi khuẩn, amip, asen, các ion kim loại nặng và các chất độc hại trong nước.
  • Lõi chức năng: Lõi khoáng đá, lõi ORP Hydrogen, lõi Nanobac…ổn định vị ngọt, bổ sung khoáng chất và chất điện giải trong nước, giúp hỗ trợ chống oxy hóa và tăng cường miễn dịch cho cơ thể.

Vòi đủ cao để lấy nước vào bình.
Thử pha trà, có vẻ mình để hơi nhiều trà.
Máy đẹp.
Bên hông máy cũng là màu đen nhưng mờ

Hình ảnh khác:
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đăt lắm nhỉ
@quy.helios Sao rẻ vậy nhỉ
@quocsudaklak Máy lọc kiềm cái nào cũng trên chục chai là chuyện thường đó bạn.
@quocsudaklak Hàng TQ chứ ko phải Việt đâu
@Đinh Hoàng Đại Trên chục chai khác với 20 chai bạn
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
Kinh vãi
Bài viết cách đây 18 ngày mà giờ mới lên trang chủ, Cuhiep dấu kĩ quá.
Ổn áp nhỉ, máy 3 trong 1 luôn vừa lọc vừa có nước nóng lạnh vừa có kiềm.
Nói chung gia đình nào rộng rãi, sạch sẽ, nên mua, rất hữu ích.
Nhưng anh em nên để ý mấy máy kiểu này phải mua của Nhật , Mỹ giá hơi cao tý nhưng nó là số 1.
Nhiều cái của tàu, Việt lai tàu, Hàn thì next ngay nhé.
@tinhdg mình thì ko ngĩ vậy
nguồn gôc nào cũng đc ,miễn là túi tiền và thông số phù hợp
pH tới đâu ,bao nhiu tấm điện cực ,nồng độ hydrogen : )
@kixx Nguồn gốc quan trọng lắm chứ bạn. Nhiều hãng ở VN khi sản xuất đồ có ghi rõ hàng OEM -> yên tâm phần nào.
Còn 1 số hãng Việt, mà cứ mập mờ , ví dụ Junger (thương hiệu Việt, sản xuất ở thái Lan mà cứ ghi Gemany, trong khi trên chính trang chủ ko có 1 thông tin nào về cty) -> những thương hiệu như thế này nên né.
@Đinh Hoàng Đại Chuẩn bạn ơi. Junger đội lốt đức, casper đội lốt thái. Thực ra nó làm ở tàu hết.
@Đinh Hoàng Đại tiền nhìu thì dĩ nhiên mình mua hàng xịn rồi
còn oem hay gì ,giá hợp lí ,thông số phù hợp cũng là 1 lựa chọn : )
Lại 1 chiêu trò PR đánh vào tâm lí người dùng. 😁😁
ion kiềm 😁
@Sói Ca! Chuẩn luôn! Bán máy lọc nước thường thì ế và ít lợi nhuận, thuê người làm "nghiên cứu" rồi thuê người viết nhiều bài về nước hydrogen ion kiềm đẩy lên báo, mạng xã hội, forum,... thì đội giá cái máy lên gấp vài lần, lại được tiếng dẫn đầu công nghệ. Mà tác dụng của nước chứa ion kiềm thì mấy ai biết thật giả thế nào?! Có người còn tuyên bố uống nước chứa ion kiềm thấy ngon hơn thật, cơ thể khỏe hẳn ra vài tuổi! Uống lâu khéo lại trường sinh bất lão không chừng.
@Black Mamba Dành cho bọn bị dư axit dạ dày. Tệp khách hàng quá rõ nhưng bị bọn pr thất đức đánh tráo khái niệm, giá trị, thao túng tâm lí mập mờ 😁
@Black Mamba bên mĩ giờ loì ra thêm cái máy lọc nước kangen gì đó nữa kìa bác,hic
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
một năm
Hãng này là của Việt Nam nên khả năng cao là máy tàu về đóng mác thôi
Có cái hãng nào nghe nó "uy tín'' tí nó làm cái máy kiềm này ko nhỉ? Tìm hiểu thì có nhiều tranh cãi, nghe cứ như lùa gà
@If you dont mind Kangen có vẻ lâu năm rồi.
huy.th
TÍCH CỰC
một năm
@If you dont mind Mitsubushi Cleansui
Thích cái vòi cao!
Với cái tên đậm chất Nhật Bản như thế này
Tôi mạnh dạn đoán là máy tàu khựa OEM về dán mác công ty Đông Lào 😆)
jedi9
TÍCH CỰC
một năm
@yudhoyono Lùa gà thôi. Nhật làm gì có chữ si =))
@jedi9 Bọn này méo biết bắt trend phải đặt Mikami hoặc Fukuda khách nhìn phát biết Nhật liền bác nhể 🤣
Bị dạ dày như mình chắc cần nè
@MinhTriND Ko có tác dụng gì đâu ạ. Bạn là mod thì phải biết cái này chữ. Nếu là máy ion kiềm thật thì làm gì có giá này 😁 nhìn của Pana là biết ngay
@ttthanh14 3-5 tấm điện cực thì dư sưc giá này
nếu chỉ có chưc năng hydrogen thôi ,thì cỡ 6-8tr là có máy cũ rồi : )
@ttthanh14 chỗ mình giờ nhà máy nước Biwase nó sx luôn nước Ion kiềm, giá ko cao đâu
Đang không hiểu nước kiềm và ion kiềm khác gì nhau ? và thường thấy máy lọc nước tạo ion kiềm rất đắt khoảng 50tr trở lên, có bộ phận điện phân tạo ion kiềm còn mấy cái máy lọc nước kiểu như trên chỉ thấy lõi lọc kiềm. Khi đọc các thông số thì ghi rất nhập nhèm, gọi là máy lọc ion kiềm nhưng lõi lọc chỉ là lõi lọc tạo kiềm. Thật sự rất phân vân khi mua máy lọc nước.
@mrtung901 Đúng vậy, máy này gồm RO nóng lạnh các kiểu mà có 20tr thì cũng đặt nghi vấn
@mrtung901 kiềm và ion kiềm là 1
đều là điện phân nươc ra H+ ,OH-
máy brandnew ,>7 tấm điện cực thì mới măc .mà 50 vẫn chưa măc lắm đâu
mình từng thấy máy 200tr 😁
.
mà 3 tấm là đủ sài nếu ngân sach hạn chế ,cỡ 6-10tr
@kixx Theo một số trang về lọc nước như này : https://thegioidiengiai.com/phan-biet-nuoc-kiem-nuoc-ion-kiem-va-nuoc-ion-kiem-giau-hydrogen/
Thì nước kiềm và ion kiềm tuy giống nhau nhưng chất lượng nước lại khác nhau.
Như theo bác nói thì cái máy lọc nước này chỉ có lõi lọc tạo kiềm, dùng các vật liệu tạo kiềm cho nước chứ không hề có các tấm điện cực để tạo ion kiềm. Kiềm và ion kiềm lại có sự khác biệt chứ không phải là 1. Quảng cáo rất giống lừa đảo.
@mrtung901 Mình cũng phân vân, ko
A biết cu hiệp có chua nói ko, khi seach thông số máy nay có 3-5 tấm điện cực để tạo ion kiềm.
Mà càng đọc thấy cành ko uy tính lắm. Lúc thì công nghệ nhật, lúc thì công nghệ hàn. Kèm theo tiêu chuẩn của Bô Y Tế nữa thì thôi. Ko tin nổi
lehung80
ĐẠI BÀNG
một năm
Tôi không thấy nghiên cứu nào chính thức lợi ích của việc uống nước kiềm. Mà nếu có thì chỉ cần cho một ít hóa chất kiềm vào nước cũng có tác dụng tương tự mà rẻ hơn nhiều. Mặc khác, cũng như các nghệ sĩ quảng cáo cho TPCN không liên quan đến chuyên môn của họ, thì tôi nghĩ Tinhte chỉ nên nói về các sản phẩm công nghệ, không nên nói về các sản phẩm liên quan đến sức khỏe. Việc mod hay một vài người dùng sản phẩm nào đó và thấy khỏe không có ý nghĩa gì về mặc khoa học. Để có kết luận, người ta phải thử nghiệm trên rất nhiều, chứ không phải 1,2 người.
linhnhan
ĐẠI BÀNG
một năm
@lehung80 Không có các tấm điện cực để điện phân tạo thì ra nước điện giải ion kiềm kiểu gì. Nếu đưa môi chất để ép tạo ra nước điện giải mặc định có độ PH 9.5 thì rất nguy hiểm cho người mới sử dụng, đặc biệt là người già và trẻ nhỏ. Theo khuyến cáo thì người mới sử dụng chỉ nên uống ở mức PH 8.0 rồi tăng dần lên 8.5 và cuối cùng mới là 9.5 (sau khoảng 2 tháng).
Ko biết có tốt như quảng cáo ko
Máy này chắc chi tiền quảng cáo dữ lắm.
Mua đi anh em. Ion kiềm hạn chế quá trình ô xi hoá, uống vào trẻ mãi ko già
Nên dùng cho quán cf tinhte luôn nhe sếp Hiệp ơi.
@welcomyou trên quán có máy rồi chứ 😁
@cuhiep Bữa em có inbox cho a đấy. Nguồn nước vào của con Elkay ezH20 hình như có vấn đề
Với một loại thao tác để lấy nước với chỉ cảm ứng
nhà sản xuất làm khó khăn cho công đoạn lấy nước uống.

1* cho UX dở tệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019