Trải nghiệm mới cùng HĐH Linux Mint 13 MATE

J_Android
24/9/2012 6:17Phản hồi: 194
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

All các bác có thể tải bộ ảnh nền của linux mint tại đây
klatao
TÍCH CỰC
11 năm
Trải nghiệm cũ :-|
tại sao mình cài trên vmware lại bị lỗi smbus controller is not enabled là sao. bạn giúp mình với
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ẹc, bác chủ cho em xin cái wall trong #1 với!!! 😔
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
?
Mình vừa google thì thấy tn
Linux cài sau nên bootloader của linux phải ko bác ? Nếu chán linux mà xoá thì nguy cơ mất boot ko vào đc win ! hic
@weixiao nếu bác sợ sau khi xoá không vào đc win thì cũng dễ thôi bác, cách thứ nhất cứ xoá linux sau đó khởi động lại rồi cho đĩa win vào chọn repair là ok. cách thứ hai trước khi xoá linux bác dùng easybcd chạy trên win nhé xoá boot của linux đi rồi sau đó xoá linux là xong
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@chetdichoroi lại còn format phân vùng rồi gộp lại nữa chứ 😔
@weixiao Bây giờ chuyện fomat phân vùng rồi gộp lại có thể thao tác trực tiếp trên win 7 mà pác, k sợ mất dữ liệu các vùng đâu mà pác lo, cũng k cần đến bất kì công cụ hỗ trợ nào vì bản thân win đã hỗ trợ sẵn rồi. Pác cứ lên gu gồ tìm nội dung phân vùng ổ cứng trên win 7 là có một núi hướng dãn đó pác. Hoặc nếu pác sợ thì có thể dùng công cụ hỗ trợ. Nhiều lắm pác ơi.
J_Android : Bạn Hướng dẫn mình làm sao để có giao diện như hình bạn giới thiệu được ko? Minhf cài giao diện không giống như hình bạn đưa.
@nguyenhongson03 Trong hôm nay sẽ có hướng dẫn đó bác, bác chờ tin trên đây nhé
xekotmdt
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa bao giờ đụng đến lunix.....................
piku_9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này vs ubuntu cái nào hơn ace ơi???
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@piku_9x Cái này dễ dùng hơn U nhiều 😔
bác ghi vào usb chạy live thử đi,nuột lắm
piku_9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@weixiao nói rõ hơn dc k.vừa cài ubuntu k bít tn mất hết dữ liệu luôn TT_TT
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@piku_9x dùng unebootin copy linux mint vào usb rồi boot thôi
nếu bạn mất hết dữ liệu rồi thì càng tốt 😃
phân mảnh quá nhỏ,khiến cho việc phát triển ứng dụng trên nền của ubuntu hay mint trở nên khó khăn,sao ko đưa ra hệ điều hành và tập trung phát triển,cái dở của cộng đồng Linux là quá mở khiến cho khó tập trung sản phẩm cốt lõi,xưa nay xài ubuntu 11 quen thấy đủ dùng,chỉ cầu có thêm các app hay thì tuyệt,vậy mà mãi chả có,chỉ thấy mỗi năm lại ra mấy phiên bản ubuntu,mint,fedora,redhat.
@thang910 Theo mình biết chỉ có 2 nhánh chính là RedHat và Debian. Còn DE (Desktop Environment) đến này mình biết có 4 là GNOME, Unity, KDE, MATE. Nếu ứng dụng viết cho Debian(Redhat) thì có thề chạy hầu hết trên distro thuộc nhánh đó như Ubuntu, Linux mint,...(Redhat thì có Fedora, openSUSE,...)
cai wallpaper ở trên hình đẹp quá. có bạn nào dung hdh này cho mình xin với được không 😃
thấy trên trang chủ có Mint 14 rồi mà nhẩy @@
nguyenhongson03: đã có hướng dẫn cách cài Compiz, và Dockbarx tại đây http://www.tinhte.vn/threads/1696126/
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
sơ sơ cảm nhận thế này
- pin tốt hơn U
- soft cente tốt hơn U,tìm kiém,cài đặt nhanh và trực quan hơn
- cài soft ko phải gõ mật khẩu nữa 😁
Nhược
lap mình vẫn chưa nhận hotkey chỉnh độ sáng
touchpad ko double klick đc
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@weixiao -Pin thì hok bik vì chưa so sánh.
-Còn Software Center thì làm sao mà bằng bên Ubuntu hả bạn,hihi.
-Login nếu với account thì làm gì có chuyện cài apps mà ko hỏi pass :D
dinhquyhf
TÍCH CỰC
11 năm
@stevedat Mint base trên Ubuntu nên 99% app của Ubuntu dùng được cho Mint. Mint thích hợp cho người mới vì nó có đầy đủ mọi thứ sau khi cài. Giao diện theo mình cũng đẹp hơn Ubuntu nữa.
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
@dinhquyhf hài ! theo mình giao diện U càng phát triển càng khó lên 😔
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@dinhquyhf Giao diện đẹp hơn hay hok thì tùy người dùng thôi. Mate, Cinnamon, Unity, Gnome, Kde, fxce, ...
-Bạn dùng Mint pk? Mint 13 hay bản mấy, tạo ad-hoc wifi và share cho máy Mint khác và Windows xem sao, có nhận wifi được ko?? Mình đang tìm hiểu nguyên nhân đây.
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
chỉnh độ sáng thì được,nhưng cứ bấm hotkey là nó nhảy lên max luôn @@
@weixiao bác vào system setting muc Power Management để chỉnh nhé, do nó dùng sensors tự điều chỉnh theo điều kiện dùng sạc, dùng pin khi ở ngoài trời hay trong nhà.
tuanhai12h
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ở cty mình dùng linux vs windows, nhưng nếu ko kẹt về design thì dùng linux làm việc cũng ổn.
Quan trọng ko phải ở cái giao diện mà có đáp ứng được nhu cầu công việc của bạn hay ko?
(Cũng giống việc cầm cái iPhone5 ra đường mà phán 1 câu ... điện thoại hết tiền ... cũng bằng thừa)
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm

-Xem dùm tui cái nha. thanks.
05:00.0 Ethernet controller: Realtek Semiconductor Co., Ltd. RTL8101E/RTL8102E PCI Express Fast Ethernet controller (rev 05)
Subsystem: Dell Device 0502
Flags: bus master, fast devsel, latency 0, IRQ 43
I/O ports at d000
Memory at f1104000 (64-bit, prefetchable) [size=4K]
Memory at f1100000 (64-bit, prefetchable) [size=16K]
Capabilities: <access denied>
Kernel driver in use: r8169
Kernel modules: r8169

09:00.0 Network controller: Atheros Communications Inc. AR9285 Wireless Network Adapter (PCI-Express) (rev 01)
Subsystem: Dell Wireless 1702 802.11bgn Half-size Mini PCIe Card [AR9002WB-1NGCD]
Flags: bus master, fast devsel, latency 0, IRQ 19
Memory at f7d00000 (64-bit, non-prefetchable) [size=64K]
Capabilities: <access denied>
Kernel driver in use: ath9k
Kernel modules: ath9k
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Thêm cái náy nữa:
"iwconfig" ->
lo no wireless extensions.

wlan0 IEEE 802.11bgn ESSID:eek:ff/any
Mode:Managed Access Point: Not-Associated Tx-Power=16 dBm
Retry long limit:7 RTS thr:eek:ff Fragment thr:eek:ff
Encryption key:eek:ff
Power Management:eek:ff

eth0 no wireless extensions.

-----------

Network: Card-1: Atheros AR9285 Wireless Network Adapter (PCI-Express) driver: ath9k

Card-2: Realtek RTL8101E/RTL8102E PCI Express Fast Ethernet controller driver: r8169
stevedat: máy bác dùng là gì và đang cài OS nào, có search trên mạng thì đưa ra giải pháp đơn giản trước mắt.
Code:
sudo modprobe -r acer-wmi
cd /etc/modprobe.d
sudo nano blacklist.conf
Thêm vào cuối file dòng lệnh sau "blacklist acer-wmi", nếu bác dùng ubuntu thì thay nano = gedit, kubuntu nano = kate, linux mint MATE nano=pluma

Bác restart lại máy để hoàn tất và kiểm tra lại đã ổn chưa
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@J_Android -Dell Inspiron và Linux Mint 13 Mate!
-Wifi turn on đc, scan thấy wifi từ nơi phát, chỉ mõi việc tạo ad-hoc connection để chia wifi cho máy khác thì ko thành công.
-Mình cũng search nhiều và thấy Atheros cards hình như có vde. hồi dùng Windows mình intall drivers wifi của Dell trên trang chủ, check thì ko thấy để Atheros trên Win, đó là lúc trc. Ubuntu 12.04 thì chẳng cần thay đổi hay cài thêm drivers gì...nhận tốt và làm ad-hoc tốt. kì vậy ta.
oh hay quá nhưng chưa dùng linux vì chưa biết dùng ;))
@quan221188 Vậy thì thử cho biết đi pác, em thì dùng loạn hết cả lên, ubuntu, xubuntu, lubuntu, fedora, kubuntu, linuxmin, jolios, win 7, win 8, cứ lúc nào rảnh là lôi em lap ra cài pác ak.
stevedat bác dùng Linux Mint MATE đã cài compiz chưa 😁, show vài hình desktop đi bác
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@J_Android - Mình ko thix màu mè - hihi. Mate nguyên thủy thôi, tùy chỉnh sẵn có cho tiện và phù hợp cá nhân thôi.
- Em nó đây!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019