Trải nghiệm môn thuyền buồm, môn thể thao còn ít người chơi ở Việt Nam

tin_truc22
4/5/2024 16:18Phản hồi: 58
Trải nghiệm môn thuyền buồm, môn thể thao còn ít người chơi ở Việt Nam
Xin chào mọi người, lâu rồi không viết bài review, hôm nay mình làm 1 bài chia sẻ về môn thể thao thuyền buồm một môn khá ít người chơi ở Việt Nam. Khác với bài review của người chỉ có tiền và khoe tiền, thì mình chủ yếu chia sẻ về trải nghiệm của mình.

Đầu tiên mình đến với môn này do một người bạn giới thiệu vào một nhóm, do 1 anh chủ công ty đóng thuyền Tân Viễn Đông lập. Mục đích là để hướng dẫn phổ biến mọi người môn thể thao này nên hội nhóm hoạt động cũng không tốn chi phí nhiều, thuyền thì của nhà trồng được. Nhân viên hỗ trợ là nhân viên công ty nên cũng có nhiều đam mê sông nước.

Mình tập chơi từ xưởng đóng thuyền, cho đến anh chủ máu quá mở luôn 1 khu trải nghiệm thuyền ở Gò Công cho mọi người tới chơi.

https://maps.app.goo.gl/pqAr63vxtmiQSPhHA

Close · Tân Phước, Gò Công Đông District, Tien Giang

★★★★★ · Playground
google.com

Thuyền buồm thể thao có rất nhiều loại, và kích thước từ loại thuyền đơn nhỏ người, đến catamaran và đến loại thuyền to đến rất to, giá thì từ vài chục triệu đồng Việt Nam cho tới vài triệu đô la, như F50 trong film Tenet bay với tốc độ 100km/h… Mình thì chỉ tập chơi loại 1 thân và 2 thân nhỏ. Loại này chơi 1 người cũng được, mà 3 người càng vui.

Chơi môn này đầu tiên phải nghĩ đến là sức khỏe, phải biết bơi, không sợ nước… Tại sao cần sức khỏe nhiều mình sẽ đề cập bên dưới.
Đầu tiên là phải học lý thuyết, vì là phương tiện giao thông nên chắc chắn phải học luật giao thông đường thủy và quy tắc giao thông. Cứ tưởng tượng bạn đang đạp xe đạp trên đường, không thể nào mang xe lên cao tốc chạy được. Các bài lý thuyết bao gồm cả lý thuyết cột dây thuyền, cái này phải biết vì nhiều tình huống thuyền đứt dây phải biết cách nối và an toàn để không nguy hiểm tới tính mạng.

Học nguyên lý thuyền buồm, tại sao gió lại đưa thuyền đi được, làm sao chạy thuận gió, làm sao chạy ngược gió theo hình Ziczac, vị trí của buồm làm sao để không luật thuyền.

Sau khi học vài buổi lý thuyết xong thì lúc thực hành đầu tiên với thuyền là… lật thuyền đứng lại sau khi, và leo lên thuyền… Điều này rất quan trọng vì chơi thuyền là xác định 100% thuyền sẽ lật, nếu lúc máu me chạy nhanh gió đổi hướng bất chợt thì đến cả những người chơi kì cựu cũng lật thôi. Ngoài ra an toàn là đầu phải né cái cột buồm khi gió đổi hướng. Mọi người sẽ thấy video sau cột buồm đổi hướng rất đột ngột.

Quảng cáo

Về tốc độ thì thuyền 2 thân chạy lướt nhanh hơn thuyền 1 thân, ổn định khó lật hơn (nhưng vẫn lật nhé), điều khiển cũng khó phức tạp hơn thuyền 1 thân. Khi thuyền ăn gió các thành viên trong đội cần phải ngồi cân bằng ngược lại phía buồm đang ăn gió, khi cân bằng như vậy thuyền sẽ lướt đi với tốc độ cao nhất. Cần rất nhiều thể lực và core khỏe để thực hiện thao tác này. Mình thích loại Catamaran 14ft này nhất.

Thuyền khi pro chạy.

Quảng cáo

Thuyền khi noob chạy 😁

Tuy nhiên chơi thuyền buồm thì sợ nhất là hết gió thậm chí trời mưa không gió cũng không vui. Càng có gió càng mạnh càng giật chạy càng nhanh thì anh em lại phấn khích. Đua với mấy anh em từ bên đây sông vàm cỏ sang bên kia.

Lúc không có gió thì sao? Thuyền to sẽ lắp thêm cái máy xăng dự phòng.

Còn thuyền nhỏ thì ráng mà tự chèo vô nha haha.

Chi phí để mua thuyền này ra sao. Một con thuyền đóng mới xịn nhập từ nước ngoài về thì chắc hơn trăm triệu. Nhưng nếu mua loại cũ, phụ kiện lắp ráp Việt Nam thì đâu đó tầm 40 triệu. Nhưng chi phí lớn nhất cho thuyền vẫn là bến bãi cất thuyền. Thuyền không thể để dưới nước được.

Anh em trước chơi phải chuẩn bị thuyền, buồm, dây cột, chơi xong thì phải tự kéo lên, mang cất vì để ngoài trời liên tục rất dễ hư dây và buồm. Nếu 1 người thì làm rất là cực. Lúc trước mình có chơi với 1 anh chơi buồm ở Trị An, thì thuê 1 chỗ để thuyền cũng tầm vài triệu 1 tháng, mỗi tháng xuống chơi thì phải tự lấy xe kéo lên xuống. Nếu 1 người chơi 1 thuyền thì thời gian chuẩn bị với thu dọn chắc cũng hơn cả tiếng đồng hồ, vài ba anh em chơi chung thì nhanh gọn lẹ hơn.

Sở hữu thuyền buồm nhỏ như xe đạp đã vậy, sở hữu 1 thuyền to hơn, có sẵn động cơ chạy thì tầm 1 đến 2 tỷ chả bù cho con xe ôtô, nhưng chi phí lớn nhất lại là bến bãi. Ở TP HCM 1 slot đậu có khi từ 10 tới 40 triệu 1 tháng tùy vị trí tùy thuyền. Ngoài ra mấy con Yacht xịn thì phải bật điều hòa liên tục cho không hỏng nội thất, mỗi tháng chạy ít nhất 1 buổi để không hỏng động cơ. Thì chi phí nuôi nó lớn hơn 1 con xe 4 bánh rất nhiều lần.

Nhờ chơi môn này mà gặp bạn bè quốc tế mình cũng có cái chủ đề để nói chuyện. Những người không phải bận bịu việc kiếm tiền ăn mỗi tháng họ chả cần phải quan tâm cái đồ hiệu này túi xách nọ ra sao, bao nhiêu tiền. Họ quan tâm về sức khỏe, trải nghiệm, dùng thời gian rảnh của mình ra sao. Riêng mình thích rất thích cảm giác rì rào thả trôi theo tiếng gió tiếng nước chảy buổi chiều. Rất thoải mái nhẹ nhàng.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn thích ghê
@Kính Cận 0_0 sao nước đục ngầu vậy nhỉ?
Đã quá
Cũng mê mà điều kiện trước tiên là có kinh tế ổn định một chút, giá mà có nhà người quen gần khu sông nước là ngon !! Cuối tuần mưa bão bận áo phao ra mưa chơi nó mới phê, cảm giác hoà mình vào thiên nhiên thật sự !! Mà mưa to quá thì hơi rát !! 😁😁😁
hoanlkpr
TÍCH CỰC
3 tháng
@Apple Love Paradise có bộ kit gắn vô sup xong ráp gọn dc đó bạn, lấy 2 cái sup bơm lên ghép vô ráp cột buồm đi ra giữa biển chơi hơi bị phê
@hoanlkpr xưa Decathlon có bán con này luôn ở VN
https://www.decathlon.co.uk/p/inflatable-sailing-dinghy-tribord-5s/_/R-p-302522
Tới mùa lụt thì bộ môn này sẽ tự phát triển thôi 😬😬😬
@EpicUnreal5 Bè chuối à bạn 😁
@trancaohau Bè chuối còn vùng tây bắc là bè nứa.
@EpicUnreal5 k khi kte phát triển thì bộ môn này sẽ đông theo chứ nghèo như chó thì chơi clg =))))
500 củ VND mà chơi môn này thì chỉ là muỗi =))
hoanlkpr
TÍCH CỰC
3 tháng
@vicktorbui có mấy bộ kit gắn vào thuyền sup vài chục củ order taobao nữa chơi cũng vui ko kém
@hoanlkpr Mấy bộ đó e biết mà bác. Em cũng có chơi sup
@vicktorbui Mặc bộ đồ 500 củ mang tới đây khoe hà bá quá hả dậy chời
@vicktorbui 500 củ mua được 500 cái giống trong bài, trong bài so sao được bác
@Nam Air Chắc thằng đó nó mua 500 cái mô hình à bác. Mà mô hình cũng sao rẻ thế đc 🤣
Thích. Mình hội đủ tất cả yếu tố để chơi môn này. Chỉ thiếu tiền thôi 😔
hoanlkpr
TÍCH CỰC
3 tháng
@xecatang có bộ ghép bằng thuyền sup 20tr nữa bạn, bữa đi Nha trang thấy chơi vui lắm
@hoanlkpr chơi này ngoài biển nguy hiểm lắm thuyền nhỏ tự chế có khi chịu không được
hoanlkpr
TÍCH CỰC
3 tháng
@tin_truc22 chơi ngoài biển sợ sóng dập cho ói thôi, chứ mấy tấm ván lướt mấy cái sup dập ầm ầm chã sao cả toàn hợp kim nhôm nên chỉ lật uống nước thôi còn chơi vô tư, này chơi ven biển chứ có ra đại hải trình đâu sợ hư, thuyền thúng nó còn đi được sup này bền chán
@hoanlkpr Có 1 đội bạn mình biết chơi 4 người, 2 chiếc bị sóng đánh lật thuyền nhưng sóng to không lật thuyền đứng lên được. phải ôm phao cả tiếng đợi ngư dân thấy mới lại vớt lên được. Bên mình chơi trong sông thôi nhưng lúc nào cũng phải có 1, 2 con cano thuyền máy túc túc trực hỗ trợ. Lúc hết gió còn kéo vào được. Ở sông thì trôi 1 hồi thì cũng dạt vô lại bờ hoặc có người thấy hỗ trợ ngay, chứ ngoài biển ra xa 1 xíu thì thôi hichic. Có thể lực thì thuyền lật thì lật lại 2,3 cái được, nhưng 1hồi mệt rồi gió mạnh quá lật thì ôm luôn thuyền chứ ko đủ sức kéo nữa
huybo02
TÍCH CỰC
3 tháng
Mấy thuyền chèo nhỏ, thuyền sub, thuyền buồm nhỏ chạy sông mình có cần đăng kí với học luật đường thủy không bạn?
@huybo02 không bác cứ ra chỗ nào có bãi chèo là được, nào mua oto e cũng ráng làm con sup để cuối tuần ra biển chèo chứ thuê đắt quá mỗi lần 250k.
@huybo02 sup và sailing có đồ là chơi thôi, và né nhưng điểm cấm hoặc vùng nước nguy hiểm ra thôi, bạn chơi thì lưu ý "phải" trang bị thêm áo phao nhé
@huybo02 học thì phải học không phải thi lấy bằng thôi, chú ý 1 sông không được phép hoạt động, vì có tàu bè lớn, tự hành qua lại rất nguy hiểm tới chính mình. Động cơ dưới 5hp thì không phải đăng kí, y như xe máy 50cc
vhhai_c3
TÍCH CỰC
3 tháng
“Còn ít người chơi..”. Tiền đâu mà chơi 🤣. Đến sờ vào chả có cơ hội
Nghe thấy ham, cá nhân thì mua chiếc xuồng kayak chèo coi bộ khả thi hơn 😁
Nhìn hay đấy nhưng mà muốn phổ biến môn này thì hơi khoai, chi phí để bắt đầu nó to quá :v
anw chúc mừng bác có môn thể thao rất thú vị 😁
Cái này gió lớn đi theo chiều gió rồi sao về nhỉ 😆)
@Truyen Doan đi theo hình ziczic ngược lại, thay vì đi ngược thẳng về thì men theo góc tầm 30 độ rồi bẻ lái ngược lại đi lên tiếp
Môn này sao ra đc tiền như 3 cây, sóc đĩa thì làm gì ai chơi
wu1503
ĐẠI BÀNG
3 tháng
nào thớt cho đi ké 1 buổi được không
Yêu quá
clb sailing ở Đà Nẵng, bên biển Nguyễn Tất Thành có đó, chơi hàng ngày, nhưng thấy ít người biết. bộ môn này thì ko đầu tư lẻ để chơi solo dc. giá chát mà vận chuyển khó, chơi sup hay kayak hay hơn
Ở VN thì ít chứ mình ở Mỹ thấy đây như chuyện thường như ng ta ra cv chạy bộ vậy. giá 1 chiếc cũng rẻ, mình mua thuyển đã qua sử dụng có 5000 usd thôi
Không mê vì nhát gan
Giá cao quá thì ít người chơi thôi.
Nếu được, Bạn làm trưởng hội thuyền buồm ở Tinh tế đi, hoặc hướng dẫn AE vào chơi, A yêu thích môn này mà không biết bắt đầu từ đâu
Môn này ngoài vấn đề tiền ra thì bản thân nó thực sự cũng ko hấp dẫn với đa số người. Nếu cho mình chơi thì chắc cũng chỉ hào hứng 2,3 buổi đầu thôi, về sau sẽ chán vì ko có gì mới cả, 1 phiên bản tốn tiền hơn của cái ghe, thuyền chèo ở miền tây. Thuyền đi chậm, ko gian nhỏ, nắng chang chang.
@SieuSaiyanRose Đi cho biết thì cũng cho biết, còn thích mà chơi nó lại khác, tùy sở thích mỗi người á. Hấp dẫn hay không vì nó khó và cực quá. Không phải như chạy bộ xỏ giày vào, xe đạp bơm bánh là chạy con này mỗi lần chơi phải chuẩn bị cực nhọc đầu tư cũng lớn không commit khó mà chơi dài được. Nó khác chèo ghe 1 cái là dùng kỹ thuật + lẫn sức bền để điều khiển. Và rất hên xui may may rủi. Cảm giác phấn khích mang lại khi chơi nhiều hơn chèo ghe chèo sup
@SieuSaiyanRose môn này kén người chơi, nhưng để chơi lâu phải thuyền to ( keelboat hoặc catamaran từ 21f trở lên) để có thể đi lang thang thậm chí đi vòng quanh thế giới, mời bạn xem qua video của mình..
https://fb.watch/rUuG9eHWoX/
@little_mouse Đúng là nếu có thuyền to, có chỗ ngủ nghỉ, nấu ăn thì khác biệt hẳn cái cái thuyền nhỏ như trên bài. Mình có sở thích đi câu cá, nhưng chỉ câu ao hồ. Vẫn luôn thèm 1 lần lênh đênh trên biển, uống li cafe, vừa thả câu, bắt được thì đem nướng ăn tại chỗ, tối đến lôi ghẹ ra nện, sáng ra đón mặt trời mọc, cảm giác đỉnh cao thư giãn.
@SieuSaiyanRose Bác ở miền Bắc thì mời bác trải nghiệm thuyền buồm với mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019