Trải nghiệm nhanh Android 12 Developer Preview: Rất nhiều thay đổi nhỏ
Rất hay và hữu ích!/9 người
Pnghuy
3 thángBình luận: 67
Trải nghiệm nhanh Android 12 Developer Preview: Rất nhiều thay đổi nhỏ
Mình đã cài Android 12 Developer Preview lên chiếc Pixel 4 của mình và vài tiếng vừa qua mình đã có những trải nghiệm ban đầu với phiên bản hệ điều hành mới nhất này của Google. Với mình, Android 12 nó không giống như những gì đồn đoán trước đây của giới công nghệ về một giao diện mới hoàn toàn, những thay đổi mang tính triệt để mà thay vào đó là những thay đổi rất nhỏ thôi, rất nhiều những thay đổi nhỏ mà người dùng phải để ý kĩ thì mới có thể nhận ra.

Nếu anh em hứng thú với Android 12 Developer Preview thì có thể tham khảo bài viết ở dưới, mình lưu ý anh em rằng chắc chắn phiên bản preview đầu tiên này sẽ có lỗi, mình không khuyến khích anh em cài lên những thiết bị chính của mình và nếu cài thì anh em nên backup lại dữ liệu để tránh trường hợp bất trắc xảy ra.

Hướng dẫn cài đặt Android 12 Developer Preview cho điện thoại Pixel

Giao diện Settings mới

Settings từ Android 11 lên Android 12 không có nhiều thay đổi, tuy nhiên Google đã thay đổi bố cục của Settings đôi chút, với thanh search đã ngắn hơn trước, kế bên là avatar tài khoản Google của người dùng. Google cũng thay đổi các icon trong settings đi một chút để phù hợp với bố cục mới, ở giao diện tối thì nó có chút phản quang nhẹ, nhìn lạ mắt và đẹp hơn.

Quảng cáo

Cũng trong Settings chúng ta sẽ có thêm những thay đổi nhỏ trong mục Wi-Fi, cụ thể là nút bật tắt Wi-Fi đã thay đổi, nhìn giống viên thuốc và lớn hơn, tuy nhiên ở phía ngoài và đa số những nút gạt khác trong Android 12 vẫn giống Android 11 cũ.

Thêm nữa, ở Android 12 người dùng đã có thể chia sẻ Wi-Fi cho người khác thông qua Nearby Share, rất nhanh và tiện lợi, người dùng cũng có thể quét mã QR như bình thường.

Tiếp với giao diện home của Android 12, người dùng có thêm tuỳ chọn chia cột và hàng ứng dụng mới, cụ thể là 4 cột và 5 hàng và lúc này icon ứng dụng sẽ to hơn, thuận tiện để người dùng sử dụng bằng một tay hơn.

Kế đến trong cài đặt thời gian khoá màn hình, Google tích hợp tính năng chú ý màn hình, tức là máy sẽ xác định được người dùng đang nhìn vào màn hình để không quá màn hình lại, mặc dù có thể quá thời gian quy định việc khoá màn hình như ở trên.

Ngoài ra, Google bổ sung thêm menu Safety & Emergency, đây là một phần mở rộng của ứng dụng Safety của Google, nay họ tích hợp vào trong Settings, ở đây người dùng có thể thêm vào các chỉ số sức khoẻ cá nhân của mình, hơn nữa, nó còn cho phép cảnh báo tai nạn

Quảng cáo

Trình điều khiển media mới, nhiều tuỳ chọn hơn

Ở Android 12, người dùng sẽ có trình điều khiển media mới, đa dạng tuỳ chọn hơn và có thể tắt đi được và ẩn nó khỏi khu vực Quick Settings. Với trình media mới, người dùng sẽ có thể tuỳ chọn thiết bị để nghe nhạc bằng một nút nhỏ ở phía góc phải. Tuỳ vào thiết bị kết nối tới điện thoại mà máy sẽ tự gợi ý cho chúng ta, một cách nhanh hơn để chọn nguồn nghe nhạc Bluetooth.

Ngoài ra, trình điều khiển media ở màn hình khoá cũng được làm lại, to hơn và cũng cho tuỳ chỉnh nhiều thiết bị nghe trực tiếp từ màn hình khoá.

Khu vực thông báo tuỳ chỉnh lại

Khu vực thông báo Notifications tiếp tục được Google đầu tư và thay đổi. Bây giờ, các thông báo, chữ nghĩa sẽ to hơn một chút, các pop-up thông báo cũng to hơn, Google vẫn giữ cách phân chia loại thông báo như cũ nhưng nút Snooze được thiết kế lại với biểu tượng đồng hồ. Nhìn chung, khu vực thông báo chỉ điều chỉnh một chút lại về kích cỡ, cho nó dễ nhìn hơn và sạch sẽ hơn.

Quảng cáo

Như anh em cũng thấy thì phần nền bên dưới đã được thiết kế lại, tuy nhiên thiết kế kiểu này nhìn nó hơi rối, người dùng sẽ dễ lẫn lộn giữa khu vực thông báo và nền bên dưới. Mình thích kiểu thiết kế cũ ở Android 11 hơn, không rõ đây là lỗi hay là tính năng mới ở Android 12 này.

Xuyên suốt trong Android 12 anh em sẽ thấy được một màu xanh rất nhẹ phủ lên nhiều thành phần giao diện, đây là một điểm đổi mới so với Android 11, thay vì một nền trắng khắp mọi nơi thì nay có thêm màu xanh dịu nhẹ điểm xuyến. Không rõ liệu trong những bản preview tiếp theo Google có cho phép thay đổi màu sắc như những tin đồn đoán hay không nhưng cũng chờ xem sao.

Cũng đi trong bản Developer Preview này có rất nhiều tính năng mà Google đề cập, tuy nhiên mình chưa thử được tại thời điểm hiện tại, có thể kể đến:
  • Tính năng double tap mặt lưng có trên Pixel 5
  • Tính năng rung phản hồi theo nội dung trải nghiệm trên màn hình (giống của Sony),
  • Chế độ một tay One-hand mode, icon thông báo sử dụng các phần cứng như camera và microphone.
  • Tính năng Copy Paste từ bất kì nguồn nào thông qua một hàm API thống nhất và một giao diện gọi là OnReceiveContentListener, cho phép các ứng dụng lấy nội dung từ clipboard, bàn phím hoặc kéo thả.
  • Định dạng hình ảnh mới AVIF và hỗ trợ HEVC cho tất cả các ứng dụng không được hỗ trợ.

Trên là những trải nghiệm nhanh của mình với Android 12 trên điện thoại Pixel, vẫn có những lỗi còn tồn đọng không thể tránh khỏi, tuy nhiên về pin mình thấy bản này pin ổn hơn cả Android 11 chính thức nữa, mình cảm giác pin chờ tốt hơn hẳn và thời gian sử dụng cũng tốt hơn, do mới chỉ có một ngày sử dụng nên không thể đánh giá cụ thể chính xác nhưng mình có thể cảm nhận được pin tốt hơn, mặc dù Pixel 4 có pin chỉ gần 3000mAh mà thôi. Mình sẽ trải nghiệm thêm và chia sẻ với anh em thêm về những phát hiện mới có trên Android 12 sau nhé. Chúc anh em vui vẻ 😁.
Rất hay và hữu ích!/9 người
nlbn85
TÍCH CỰC
3 tháng
Android gốc đã ngon hơn rất nhiều.
Bác gặp lỗi gì chưa? Kể ae nghe để còn tránh với bác!!! Ngại lên mà lỗi thì mệt mỏi
@ChillaGuy Có nhiều lỗi k quan trọng lắm, bỏ qua dc thì vẫn lên dc chứ bác. Cái gì mới chả tham 🤣🤣🤣
dacviet
TÍCH CỰC
3 tháng
@baotuan Họ ra bản thử nghiệm để kiểm lỗi, bạn không muốn lỗi lên làm gì.
Đến beta nó còn lỗi tè le chứ đừng nói đến Developer Preview
Cười vô mặt
@baotuan Lỗi từ android 11 vẫn chưa fix hết đây, mặc dù với mình cũng không ảnh hưởng mấy.
Chắc do xài 2XL cùi bắp nên nó không fix nữa ( ( :
sailam57
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Em đang dùng Symbian thấy mọi thứ thật khác biệt
@sailam57 vl =))
sailam57
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@渡辺稲荷 Em đã bỡ ngỡ gặp bác này cái nick càng thêm bàng hoàng
@sailam57 Xác nhận, đã bị sock trước còm-men của cậu
Chicken Clapping GIF by happydog - Find & Share on GIPHY.gif
trungmum
TÍCH CỰC
3 tháng
@sailam57 Đang xài chiếc lá Nó Kìa phải ko. Haha
sailam57
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@trungmum Mình đang xài 7610 và BB 8700
Chờ final xem sao
Vickk
TÍCH CỰC
3 tháng
Tap mặt lưng bên xda đã có port ae nhé, dùng cực ngon. 😆
@Vickk Có link ko bác, cho mình xin link với
Vickk
TÍCH CỰC
3 tháng
@htevn https://bitly.com.vn/nwf7tv
@Vickk Mình xài lâu rồi
Mà có ốp lưng vào xài k nhạy nên del
Vickk
TÍCH CỰC
3 tháng
@A.n.h.a.n Chắc bác xài alpha, chứ beta em xài trên xz2 với quả ốp dày cộm vẫn ngon.
chưa lên được android 11 đã có android 12
Đẹp phết
Nghe nói dark theme cũng không còn là màu đen thuần nữa mà là #171c21.
@Alisé Kim hên là oem custom chứ ko thì chán phèo luôn. hahah
@ragefighter Chỉnh sáng thấp nhất luôn á bác. Mà ko biết sao vẫn đau mắt
@ChillaGuy Mình cũng ko biết luôn. Có đợt để night light+ dark mode vài hôm đau mắt
@Cao Văn Kế chắc do mắt thím kém rùi hay do tối quá thì đau mắt? check lại xem cận thị gì hay ko. chứ tui xài sáng 80% xem phà phà mà
Cá nhân mình thấy kể từ android 10 lên đến giờ là 12 có rất ít cái thay đổi lớn.
jimmykudo
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hóng ngày 3 XL được cập nhật trước khi không còn được hỗ trợ. 😂
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Đức.Chung 3 bản cập nhật lớn vậy là đc rồi bác
@Chiến HN Oke bác, chắc e dùng thêm 2 năm nữa r đổi máy khác là vừa 😁
@jimmykudo Mấy con Pixel chắc cộng đồng rom custom nhiều dev nên còn lên dài dài 🤣
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Đức.Chung Mình chắc đợi pixel 5 giảm giá rồi đổi thay em 3 nhỏ
Chờ hệ vệ sinh thái bos như IA của quảng hay hơn nhiều. nhiều tính năng đình đám mà quảng định làm mà mấy thằng này làm trước rồi. Nếu không có dịch thì Quảng sẽ múa típ cho coi. Hahahahahah
Tôi chỉ ấn tượng nhất bước nhảy vọt về mọi mặt của android tử bản 4.4 lên 5.0 năm xưa. Một sự cải tiến mọi thứ như cái gì đấy khác hoàn toàn.
Còn về sau, 6 -7-8-9-10 rồi 11 nó cũng thay đổ dần,nhưng không còn 1 phát lên mây như 4.4 lên 5.0 !
À mà tôi dùng điện thoại bàn nhé !
bt90
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dangtu4444 đúng rồi bác, cái thời 4.4 lên 5.0 là chỉ Wow thôi
Vickk
TÍCH CỰC
3 tháng
@dangtu4444 Định hình được rồi thì cập nhật trải nghiệm thôi, giống iOS. Giờ thay đổi lớn lỡ lại chết thì hỏng. 😃
@Vickk Có lý !
Nhưng đâu cần thiết phải ra liên tục với những con số tịnh tiến liên tục vậy đâu,để rồi cứ phải đú " bản số to nó càng sịn hơn ", trong khi đó chỉ cập nhật những tính năng nhỏ lẻ tiny ,cùng lắm là medium.
Đẻ như chuột lang ý.
6 cũng nơ nớ 8, 9 cũng same same với 10.
Tính năng bổ sung thì các tùy biến một số hãng đã có từ thuở ban sơ.
Kiểu : ông sony,samsung tùy biến từ bản 8 đã có, mà bản gốc thì tận 10 mới khoe ý !

Mình nói có sai chỗ nào không nhỉ ?
@dangtu4444 Lại còn không sai ?
Vậy ra bạn bắt bẻ cách đánh số, cái đó thì có quái gì quan trọng chứ ?
Còn ông bạn muốn nó nhảy, nhảy là nhảy cái quái gì chứ, còn có thằng nào đó nó còn dậm chân tại chỗ cả nghìn năm vẫn còn được fan khen lấy khen để là .... ổn định mượt mà kia kìa !
@Vuducanh0909 Ôi trời, đọc kiểu gì mà ko hiểu à ?
1 : là tôi chả phải fan của thằng nào nên k phải khịa làm gì cho mắc công.
2 : là tôi đang nhắc việc 4.4 lên 5 nó thay đổi lớn thấy như thế nó mới đáng giá, chứ việc ra liên tục xong cập nhật mấy cái nhỏ nhỏ thì không đáng ,cảm thấy thừa thãi .
3 : thử nhìn vào windows xem. Nó vẫn lên đều, nhưng lên bản nào nó đổi mới rõ rệt, từ xp lên vista đã nhảy vọt, vista do ngốn tài nguyên đã được khắc phục trên win 8, rồi lên win 10 lại là một đẳng cấp khác .

Ý tôi là khi lên thì lên cho có " chất ", có " lượng " như thế thì mới lên,đánh số nó mới đáng giá.

Đọc phải hiểu bạn ạ.
Chứ vào đọc được 1 cmt rồi phán như thánh kiếm cớ bắt bẻ vớ vẩn thì chỉ tổ thể biện mình " khôn như ..."
Hóng bản Beta rồi lên hehee
ss a31 có không?
@quangkhang1751980 Mấy con Samsung tầm trung chắc 2 năm nữa bác 🤣.
Có lỗi gì k chủ thớt ơi
95tuanle
TÍCH CỰC
3 tháng
Tet21: Gút chóp 1 like
tanngle
TÍCH CỰC
3 tháng
android giờ quản lý pin ổn hơn nhiều rồi
Lúc rò rỉ thì mấy ông vào bảo giống IOS, lúc ra sp thì thành ra đếch phải.
Android thì vẫn là android.
Nói chung mấy năm nay Android quá ít thay đổi
Dandeli
TÍCH CỰC
3 tháng
chán android mới bây giờ kinh 😆 chả thấy kiểu cập nhật thay đổi lớn gì toàn mấy cái gọi là cải tiến nhỏ
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019