Trải nghiệm nhanh iOS 16

Pnghuy
7/6/2022 8:39Phản hồi: 143
Trải nghiệm nhanh iOS 16
Ngay sau sự kiện WWDC 2022, mình đã cài iOS 16 beta lên chiếc iPhone 13 mini của mình (máy chính) và sử dụng nó trong khoảng 1 ngày vừa qua. Mình nhớ rằng tại WWDC 2022 thì Apple dành nhiều thời gian để giới thiệu iOS 16, cực kì nhiều tính năng mới và trong phạm vi bài viết này, mình sẽ chia sẻ trải nghiệm của mình với những gì mình thấy được, mình cảm nhận được từ bản iOS mới nhất này.

Màn hình khoá hoàn toàn mới

Dĩ nhiên rồi, không nói đến màn hình khoá không được vì đó là sự thay đổi lớn nhất chúng ta có thể thấy được ngay. Màn hình khoá của iOS 16 bây giờ có thể thêm được các widget, thay đổi màu sắc, font chữ, hình nền, thậm chí có thể gán mỗi màn hình khoá cho một chế độ Focus khác nhau (DnD, Sleep, Work...).

Mọi thứ hoạt động tương đối mượt mà và trơn tru, các widget mới chỉ là của Apple mà thôi, chưa có mở cho các bên thứ ba, hơn nữa, việc thay đổi hình nền bây giờ phức tạp hơn iOS 15 khá nhiều, mong rằng đây chỉ là lỗi ở bản dev beta đầu tiên này thôi. Người dùng có thể chọn hình nền là những Emoji, hay hình thời tiết, hay hình màu sắc...

Một thứ thay đổi nữa tại màn hình khoá iOS 16 đó là hiệu ứng cuộn thông báo, một hiệu ứng mới sẽ làm cho con mắt người dùng cảm thấy có sự thay đổi. Các thông báo bây giờ sẽ bị đẩy xuống gần cạnh dưới màn hình, không còn kiểu tràn lan nữa mà khi nào vuốt lên thì thông báo mới hiển thị đầy đủ, một thay đổi mà theo mình là tích cực vì nó giúp màn hình khoá trông gọn gàng hơn.

Cụ thể về màn hình khoá mới trên iOS 16, anh em có thể theo dõi bài viết dưới đây:
https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-nhanh-man-hinh-khoa-moi-tren-ios-16-dep-mau-sac-va-nhieu-thong-tin-hon.3527257/

Face ID trên iPhone có thể mở khoá khi đặt ngang

Tính năng vô cùng tiện lợi, đã được tích hợp trên iPad Pro từ 2018 mà bây giờ Apple mới đem nó lên iPhone, muộn màng nhưng dù gì có vẫn hơn không.

Live Captions

Quảng cáo

Tính năng dịch ngôn ngữ real-time mà Apple giới thiệu cũng khá lâu nay mới được tích hợp vào iOS 16 và đang ở giai đoạn beta. Live Captions sẽ cho phép người dùng dịch thuật một video ở ngôn ngữ mặc định (của video) từ dạng audio sang dạng text để phục vụ cho nhiều mục đích khác nhau.

Live Captions hiện hỗ trợ cho cả cuộc gọi FaceTime lẫn các ứng dụng khác như YouTube.

iMessage

iMessage trên iOS cũng sẽ có những tính năng tương tự như macOS hay iPadOS, đó là đánh dấu tin nhắn chưa đọc, sửa tin nhắn vừa gửi, thu hồi lại tin nhắn đã gửi trước đó...

Live Text

Live Text bây giờ hỗ trợ cả video, khi đang xem một đoạn video có thông tin cần tra cứu hoặc lưu lại thì Live Text sẽ giúp người dùng lưu trữ đoạn văn bản trong video đó, nhưng nếu video có nhiều thứ phức tạp hoặc rắc rối thì máy có thể không nhận diện được.

Quảng cáo

Một tính năng nữa mình thấy rất hay đó là chọn vật thể để chia sẻ, chỉ bằng 1 cú chạm là chúng ta đã có thể chọn được vật thể mong muốn, Apple sẽ dùng AI để làm phần việc khó nhất là khoanh vùng vật thể chúng ta muốn chọn, cố gắng đoán những gì chúng ta đang cần và phần việc còn lại của chúng ta là kéo thả nó đến nơi mong muốn.

Cá nhân mình trải nghiệm thấy sự bóc tách rất tốt, có điều nếu background phía sau quá phức tạp thì đôi khi tính năng này sẽ cắt phần chúng ta không mong muốn.

Focus tích hợp màn hình khoá

Focus bây giờ làm được nhiều thứ hơn, ví dụ như chúng ta có thể gán màn hình khoá cho một chế độ Focus khác nhau, ví dụ DnD, Sleep hay Work. Ví dụ với chế độ Sleep, ban đêm mình chỉ muốn nghe Spotify mà thôi thì mình sẽ chọn trang Home có Spotify hoặc soạn hẳn một trang Home cho chế độ Sleep, lúc này khi Sleep được kích hoạt thì mặc định những trang Home sẽ bị ẩn đi, để lại đúng trang Home mà mình đã chọn.

Family

Với iOS 16 thì Apple đã làm hẳn một trang riêng dành cho gia đình ngay dưới tài khoản iCloud của chúng ta trong Settings, trang Family này sẽ liệt kê các thành viên trong gia đình, gợi ý và chia sẻ những nội dung với nhau, có thể thêm thông tin y tế của từng thành viên, chia sẻ vị trí hay thêm số danh bạ dùng để recovery.

Wi-Fi đã xem được mật khẩu

Đây cũng là tính năng mình rất thích, vì để xem được mật khẩu Wi-Fi trên iPhone gần như là không thể, nhưng bây giờ việc đó trở nên vô cùng dễ dàng. Chỉ cần chọn dấu chữ "i" bên cạnh tên Wi-Fi và chọn Password, xác thực sinh trắc học là có thể xem được, vì vậy mỗi lần cần chia sẻ mật khẩu Wi-Fi thì không còn là việc khó khăn nữa hay phải đi hỏi lại mật khẩu nữa.

Khoá sinh trắc học với thư mục ẩn và thùng rác trong Photos

Bây giờ muốn truy cập vào thư mục ẩn ở trong thư viện hình ảnh (Photos), người dùng bắt buộc phải xác thực sinh trắc học (Face ID hoặc Touch ID). Ngoài thư mục ẩn thì thùng rác cũng sẽ phải unlock tương tự.

Giao diện Spotlight mới

Thanh tìm kiếm bây giờ được đem xuống dưới khu vực bàn phím, tiện lợi hơn, thao tác dễ hơn. Spotlight cũng xuất hiện ngoài Home, ngay vị trí này.

Ứng dụng Mail có thể hẹn giờ gửi, nhắc nhở cũng như thu hồi email đã gửi.

Ở trên đây là một số những thay đổi mới mà mình có thể thấy được và trải nghiệm được ở iOS 16 dev beta 1, còn những tính năng về Carplay hay Apple Home, Apple Pay mình không trải nghiệm được vì không dùng, phần nó cũng không hỗ trợ Việt Nam (Apple Pay). Tiếp theo mình muốn chia sẻ với anh em về lỗi, hiệu năng cũng như thời lượng sử dụng pin.

Với pin, tụt pin nhanh và máy khá nóng là có xảy ra, cũng là điều dễ hiểu khi mà đây là bản dev beta đầu tiên, hiệu năng cũng như tối ưu pin là chưa tốt, vì vậy anh em căng thẳng về pin thì chưa nên lên.

Thứ nữa là về những lỗi xảy ra trong quá trình sử dụng, văng app, giật lag hay bàn phím bị lỗi auto replacement cũng xảy ra, nhưng Apple sẽ sớm fix trong nhưng bản cập nhật lần sau.

Anh em đã cập nhật lên iOS 16 chưa và có những trải nghiệm như thế nào, chia sẻ ở dưới nhé.
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple đang đánh mất mình.
iOS ngày càng giống Android.
Android ngày càng giống iOS.

Ngày xưa Android màu mè nhiều tính năng, tự do chỉnh sửa dẫn đến nhiều vấn đề về bug, về hiệu năng. Qua thời gian dài thì những thứ đó dần được cải thiện, dần ổn định hơn. Có thể thấy hiệu năng của những máy Android flagship ko còn thua quá xa Iphone nữa.

Ở bờ bên kia, iOS ngày xưa rất cứng nhắc, luôn hướng tới sự hoàn hảo dưới thời của Steve Jobs. Đến thời của thím Tim Cook thì lại đặt vấn đề kinh doanh lên hàng đầu. Có thể thấy Tim Cook rất biết chiều lòng fan, miễn fan thích là sẽ bán được.
iOS đã thay đổi rất nhiều, thêm rất nhiều tính năng trong thời gian ngắn. Dẫn đến những bản ios gần đây toàn bug là bug, giống như Android thời kỳ đầu vậy 🤣

iOS và Android như 2 thằng chạy ngược chiều nhau, rồi sẽ tông vào nhau, rồi dần dần ko còn phân biệt đâu là iOS, đâu là Android nữa
Đừng nói nữa, quất đi em
dtrung98
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pisces.Mist thôi bớt, giao diện kiểu push navigation thì mới vuốt được thôi, mấy cái dạng present (show popup) có mà vuốt bằng mắt
KevinGerrard
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntherol Nếu bác xài cái đt tới lúc hư luôn k lên đời thì ok, k cần giữ giá. Hoặc nếu đt bác mua 30, vài tháng sau thấy thằng khác mua vs giá 20, bác vẫn tĩnh tâm không nổi sóng trong lòng thì ok, k cần quan tâm giá.
Steve99
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pisces.Mist Nhà có cái ipad mà toàn cho trẻ con chơi ko dùng đến ko biết luôn
Tathang90
ĐẠI BÀNG
2 năm
-nóng máy hao pin
-mất gõ tắt trong bàn phím
demen72
TÍCH CỰC
2 năm
@Tathang90 Gõ tiếng việt nhảy chữ tùm lum, tắt hay mờ tự động sửa đều bị
Máy nóng nên mình về lại 15.5
Chờ beta 2-3 ổn định hơn rùi up
dinhbach
TÍCH CỰC
2 năm
@Tathang90 Thường mấy cái mới mới này thím Duy Luân hay có bài. Mà dạo này lặn lâu dữ.
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@demen72 cài labankey sửa lỗi dc nè bác
demen72
TÍCH CỰC
2 năm
@Gioan Dinh À mình quên mất cái la bàn key, để mình lấy máy của bx lên 16 rồi thử xem (máy vợ cài ít nên ko ảnh hưởng, kkk)
hajan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Các tính năng mới không còn thấy hấp dẫn như xưa. Chắc do mình già rồi
@hajan Tại trải nghiệm mấy tính năng này trên android hết rồi giờ thấy kg còn j hấp dẫn
pin A
TÍCH CỰC
2 năm
@A2.N.ß.A.0.R Chả biết android có tính năng gì , nhưng phải công nhận IOS càng ngày càng đẹp ra sài cũng sướng hơn, nhìn qua android đến giờ vẫn thấy phèn
heliosy
TÍCH CỰC
2 năm
@pin A tất cả những gì bạn thấy trong bài viết này đều của Android hết đấy 😆
@pin A Người ta làm ra cái hdh là để sử dụng chứ có phải để nhìn kg đâu mà chê phèn vs chả sang 🤣 tào lao.
pin A
TÍCH CỰC
2 năm
@A2.N.ß.A.0.R Bác nói thế thì qua Châu Phi kiếm vợ đi, bao sử dụng, đừng cưới vợ VN xinh tươi trắng trẻo hehe 😂😂
1. Ghi âm cuộc gọi.
2. Mật khẩu mở app.
3. Quả Táo phát sáng.

Thực hiện được 3 điều trên, iOS16 sẽ hoàn hảo.
@quocvu089 Người ta là teamB mà sao con nít ranh được, ít nhất cũng trong đội ngũ nhà Bfone chứ 🙄
DieuMyNguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Team B https://baochinhphu.vn/print/truong-hop-nao-bi-coi-la-ghi-am-trai-phap-luat-102288578.htm
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Team B Ghi âm e khó. Nhưng 2 cái kia thì có thể trong tương lai gần. Mong siri có tiếng việt hơn
@Team B Quả táo phát sáng mình e là ảnh hưởng hiệu suất pin
Còn ghi âm cuộc gọi thì pháp luật không cho phép
Mật khẩu mở app thì đã có rồi , nó ẩn sau trong phần setting. Bạn lên youtube gõ thì sẽ ra những clip hướng dẫn bạn làm
CellonC
CAO CẤP
2 năm
imess lưu tin nhắn trên máy thì ko ai nói gì
Zalo thì bị ăn chửi suốt ngày 😁
DieuMyNguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CellonC App chat nào mà không lưu trên máy nhỉ?? cho ví dụ với.
@DieuMyNguyen Messenger lưu trên cloud nhé
@CellonC K bị chửi vì nó là mục tin nhắn thêm tinh năng nhắn tin kiểu ott người dùng trong nền tảng của nó. Còn zalo là ứng dụng ott, đã sinh sau đẻ muộn hơn so với các ứng dụng nước ngoài lại còn…

Chán🤣🤣🤣
@DieuMyNguyen messenger, telegram?
begaycom
ĐẠI BÀNG
2 năm
bỏ qua việc các "iFan chân chính" chê bai việc iOS đang dần mất bản sắc, đánh mất mình này nọ thì về đánh giá của mình sau khi lên là : ĐẦY LỖI, PHẢI VỀ 15.5 SAU 24H. Nóng máy, pin tụt, các app ngân hàng k khởi động được, và cái lỗi lag bàn phím trời ơi đất hỡi từ thời iOS 15 beta đến giờ đã gần 1 năm mà Apple không sửa. Nó khiến mình hoài nghi rằng Apple đang không muốn sửa vì ưu tiên cái khác hay các lập trình viên ở đó đang bế tắc không thể sửa vì lý do khách quan?

chưa kể là Apple thật là ích kỷ khi đang có âm mưu chỉ đem AoD dành riêng cho dòng iPhone 14 sắp ra, các dòng khác "kệ nó"

p.s : "học tập" các hãng, các nền tảng khác KHÔNG HỀ XẤU, lười sáng tạo rồi SAO CHÉP NGUYÊN XI mới là xấu, và BẢO THỦ LÀ CÁI XẤU XÍ NHẤT PHẢI BỎ NẾU KHÔNG MUỐN TỤT HẬU. Apple luôn luôn đi sau nhưng họ lại biết cách làm cho cái đi sau của mình hoàn thiện nhất cho các iFAN còn hơn là bảo thủ mãi một lối mòn bất tiện.
Cổng Lightning từ 2012 của iPhone 5 đến nay tròn 10 năm, đó là sự bảo thủ và rõ ràng nó mới không tốt cho iFan. Nên thay đổi từ phần cứng tới phần mềm một cách tinh tế để được lòng nhiều người dùng hơn để chiếm thị phần android ác liệt hơn 🤣
begaycom
ĐẠI BÀNG
2 năm
@alphi bác này nhân phẩm tốt quá, mình bị lag bàn phím với một số app cụ thể như : VCB (lúc nhập mật khẩu), Shopee (thi thoảng), thi thoảng giật giật lúc lướt web.
begaycom
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Caocôngnghệ@ huhu, lỗi từ ios 15 beta đến 15 chính thức bác ạ, khác nhau chỗ tần suất bị thôi bác. Em nhọ nên dính nhiều hơn người khác
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@begaycom nhìn lại nick một thằng gay thì biến lạy cái CC
begaycom
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tychuotpk @tychuotpk mày tự đòi lạy tao mà, con người hay con vật hơn nhau lời ăn tiếng nói thôi. Mày rep hay im thì tao cũng xem như mày lạy tao rồi.
Công_Đoàn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao máy mình hông có màn hình khoá trái đất nhĩ???
@Công_Đoàn Ip thế hên 11 hả 🤣
Mới thêm vài tính năng nhỏ mà ios đã hao pin , văng app,giật lag ,lỗi từa lưa thế nhỉ, này mà nhiều tính năng như android thì cũg như nhau cả thôi..😁😁
@Caocôngnghệ@ Biết "beta developer" là gì hok nè
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Caocôngnghệ@ Nick caocongnghe mà suy nghĩ phèn vậy. Dạ beta a ơi. Cho dù chính thức thì cũng chờ bên app thứ 3 update mới ổn
@alphi Hihi..minh congnghe thời @ rồi b, bgio là 4.0 mình theo không kịp😁
Thanks b giờ mih biết lỗi ,lag ..là do bản beta rùi😛🙂🙂
@Caocôngnghệ@ Không do beta vậy chứ do gì?
đẹp và tiện hơn nữa gòi
Khanh.Lam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chê Apple khi sửa tin nhắn cũ trên imess & xem mk wifi giờ mới có.
Kênh YouTube to tổ bố vậy mà không làm nổi cái thumbnail à? Để cái hình gì mà mờ căm rồi dìm hàng mod vậy???
silmoon
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ip giờ thì mình cứ chờ thêm vài cái chấm nữa mới lên không lên vội. Mà đang xài ổn thì cũng không muốn lên làm j
Cứ đợi bản chính thức, vụ pin thì máy mình đang giảm dung lượng pin rồi
M thường cứ có bản mới là lên, cơ mà ios16 này thì lại ko thấy hứng thú lắm
iptran68
TÍCH CỰC
2 năm
Mình lên cho ip X đúng là giật kinh khủng, pin tụt nhanh như điện
@dtrung98 Hiện tại có lag đâu má... đang sài 12 luôn nè... bao bạn mượt hơn s22+
dtrung98
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jen Minh Tri tớ bảo iphone X chạy ios15 mà !!!
@dtrung98 Bản beta nó lag là đúng rồi.. ip12 hồi 15beta nó cũng lag sml đó... rồi ip6s hồi beta nó cũng lag đơ luôn đó... hiện tại nó chỉ chậm thôi chứ đâu có lag như beta... đợi mấy bản beta cuối rồi biết ah
dtrung98
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jen Minh Tri Thế bạn cài thử con X lên 15 chưa á, cứ lôi con 12 ra nhỉ, con 12 là dòng mới mà!!!
Hay. Cứ cải tiến vậy thì Android cũng phải cải tiến tiếp. Để mình mua Android xài cho tiện 😄😄😄
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
2 năm
ghi âm cuộc gọi là cần thiết và chính đáng, ko làm gì sai cũng ko ảnh hưởng bảo mật
@LAMSAODAYH có đấy bạn ạ, vi phạm quyền riêng tư, như bên GG Pixel trước khi ghi âm cuộc gọi sẽ có 1 thông báo nhỏ cho sđt bên kia biết
@LAMSAODAYH vi phạm quyền riêng tư, đã có luật, hiện nay bên android cũng đang ngày càng xiết chặt vụ này
finely
TÍCH CỰC
2 năm
@LAMSAODAYH Ghi âm cuộc gọi mà ko dc sự cho phép của các bên là phạm pháp đó cô bé à...
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LAMSAODAYH ghi âm cuộc gọi là cái thứ mất dạy và không tôn trọng quyền riêng tư
@LAMSAODAYH có luật cả đấy? tưởng thích là được à
Bạn nào giỏi siêu giỏi về bảo mật cho mình hỏi chút là những người dùng iPhone khi đăng kí mở app tài khoản ngân hàng bằng khuôn mặt face id ý mà bị hácker nó lấy ảnh của mình rồi đăng nhập ăn trộm tiền trong tàu khoản chưa nhỉ
@Emranhieulam1990 Cả thế giới nó dùng face id mở app ngân hàng chưa bị mất tiền liên quan đến face id, cứ yên tâm mà dùng. Nào người dùng mất tiền liên quan đến face id là biết ngay thôi😜😜😜
@Emranhieulam1990 Bác bị bồ nhí hay vợ rút hết tiền mà ko biết à. 🤣🤣🤣
finely
TÍCH CỰC
2 năm
@Emranhieulam1990 iPhone nào mà mở dc bằng ảnh ghê vậy chú em. ko hiểu lắm
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Emranhieulam1990 Sao bạn nghĩ đơn giản cái hình của bạn mà mở dc face id nghỉ. Bạn chụp hình bạn rồi mở face id nếu unlock dc thì họ hack dc. Thử nghiệm đi nhé
Máy tụt pin nhanh quá, đã về 15.5 😃
@vn_ninja Bản dev beta 1 không dành cho người dùng thông thường bác nhé. 🤣
@vn_ninja Mình về lại IOS 15.5 toàn báo lỗi ko về đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019