Trải nghiệm nhanh SFive, trình duyệt mới Made by Viettel
Rất hay và hữu ích!/18 người
vn_ninja
4 tháng trướcBình luận: 252Lượt xem: 33.949
Trải nghiệm nhanh SFive, trình duyệt mới Made by Viettel
Mình vừa đọc được tin Viettel ra mắt trình duyệt mới dựa trên nhân Chromium, vội tải về trải nghiệm thử xem nó thế nào. Mình dùng bản trên Windows, có cả cho Linux, Android và iOS nữa nhé, chưa có cho Mac. Anh em máy tính vào link tải ở dưới, anh em điện thoại thì lên Store tải nhé.

Mở SFive lên thì đập vào mắt là trang Home Page khá thoáng đãng, với đồng hồ digital to đùng ở giữa kèm câu chào buổi sáng trưa chiều tuỳ theo thời gian hiện tại. Bên cạnh trái là một vài trang bookmark có sẵn xếp theo dạng dọc, nói chung nhìn hơi trống.

Để nhìn bớt trống trải ta có thể nhấn nút chỉnh lại cách sắp xếp các trang bookmark bên góc trái thành dạng lưới. Nhìn vầy thì thấy quen thuộc hơn.

Cuộn chuột xuống dưới sẽ ra trang đọc tin tức, nói chung khá đầy đủ các thể loại tin, theo mình tìm hiểu thì lấy nguồn từ Baomoi.

Các chức năng tích hợp sẵn sẽ hiển thị thành một dãy nút bên góc phải, bao gồm 6 nút tương ứng với 6 chức năng.

Đầu tiên là nút dịch trang quen thuộc của Google Translate, vì SFive chạy Chromium nên tích hợp sẵn cũng không có gì lạ.

Tiếp đến là nút Block ads, một trình chặn quảng cáo tích hợp sẵn. Để bật thì nhấn vào chọn Enable block ads là quảng cáo sẽ bị chặn hết.

Tiếp theo là nút Privacy settings gồm một số tuỳ chọn bảo mật khi duyệt web như:
  • Send Do-Not-Track header: cái này mình không hiểu lắm
  • Phishing and malware protection: bật on mặc định, bảo vệ người dùng khỏi các malware và phishing khi duyệt web
  • Block third party cookies: chặn cookies từ các bên thứ ba
  • Hide Referrer: cái này đại loại như là sẽ giấu không cho các trang web biết bạn truy cập trang web trước là trang nào rồi mới đến trang đang lướt
  • Block all social widgets: chặn tất cả các widgets mạng xã hội
  • Block all online trackers: chặn tất cả các trình theo dấu
  • Google Safesearch: bật chế độ Safesearch của Google để chặn các nội dung không liên quan hay nhạy cảm hiển thị khi người dùng tìm kiếm

Nút kế tiếp là nút Bookmarks, quá quen thuộc rồi nhé.

Nút tiếp theo là SFive Tool, đây là một tính năng mình thấy khá hay. Đó là khi bạn truy cập một trang web để nghe nhạc hoặc vô YouTube xem video, tức thì SFive Tool này sẽ lưu lại các đường link đến file nhạc hay video để người dùng tải về một cách dễ dàng. Nhấn nút mũi tên download là xong.

Đặc biệt khi ta xem video hay nghe nhạc, một nút bí mật sẽ xuất hiện ngay cạnh nút SFive Tool, giúp cho người dùng có thể điều khiển các file media đang chạy, ta có thể nhấn Play, Pause hoặc tua tới tua lui từ bất kỳ tab nào chứ không cần tab đang mở file media, khá tiện.

Tiếp theo là nút Messenger, dành cho anh em thích chat bằng Messenger, nhấp vào sẽ hiện ra một pop up tích hợp trình chat, nhắn tin nhanh ngay trong trình duyệt, nhưng mình thích app Messenger Desktop hơn.

Ngoài ra nhấn nút Customize hình chữ S sẽ hiện ra một vài tuỳ chỉnh của trình duyệt, mình thấy có một chức năng là YouTube Restrict với 3 chế độ để chọn. Nhưng mình tick thử rồi lên YouTube thì không thấy khác gì, không biết chức năng cụ thể là sao, anh em nào xài thử biết thì comment dưới nhé.

Còn có một tuỳ chọn là Viettel VSA ở dòng dưới cùng có thể tick vào, nhưng tạm thời mình chưa biết nó là gì, có thể là duyệt web qua server của Viettel hay gì đó, mình đoán vậy.

Trải nghiệm nhanh thì mình thấy duyệt web cũng nhanh, dùng nhân Chromium nên có thể cài extension trên Chrome store vô tư nhé, các tính năng tích hợp cũng khá tiện ích cho người dùng.

Còn cảm quan thì sao ta, cảm giác của mình là trình duyệt này nó khá cơ bản, nghĩa là nó có những chức năng nên có của một trình duyệt hiện đại, nhưng không có gì đó quá mới, quá khác biệt so với Edge mình đang xài. Mấy chức năng như chặn quảng cáo tích hợp, chat Messenger, quản lý các file media… có thể cài extension vô là có hết. Còn về các tuỳ chọn bảo mật thì cũng không có gì đặc biệt so với Edge hay Chrome. Nên chắc tải nghịch chơi rồi lại về với Edge đây. Anh em quan tâm thì vào tải trải nghiệm thử có gì mới rồi chia sẻ nhé 😁
Rất hay và hữu ích!/18 người
Bước đệm để tung hệ điều hành viettel ra đây mà
@chetdichoroi Thật ra hiếm khi mình dùng giao diện. Chỉ xài trong 1 số tình huống bất đắc dĩ. Còn lại command line kongfu
@chetdichoroi Tớ thấy là do vấn đề tương thích. KDE tối ưu phần cứng đời mới tốt hơn Gnome :v Ví như trường hợp này thì gnome ăn ram hơn hẳn.

À gnome 3 có nhược điểm chí mạng là mặc định không cho phép tắt các tiến trình trong hệ thống :v Cái này với người dùng muốn cá nhân hóa nhiều hoặc can thiệp hệ thống thì rất là chán 😆)
@chetdichoroi À máy yếu tí thì dùng MATE hoặc XFCE toẹt đi cho sướng. Hoặc muốn tận hưởng hệ ứng dụng GTK 3 có Header bar thì tớ thấy dùng Budgie ngon hơn GNOME n lần 😁
@SilverWolf501 Mìn mình thấy linux mint cũng êm lắm bác
Không nhớ nhưng hình như mình cài 1 lần trên đt rồi. Cũng bt
@denmilu Vô mấy group Ubuntu có người thử rồi thì phải. Mình vẫn đang xài 18.04 thấy đã ổn rồi.
@GeforceGTX Mình nghĩ base Debian, chứ chú Viettel chắc ko chơi món đi từ ubuntu đâu, tuy nhiên có ai dùng nó mới là vấn đề. Người dùng xài xong VT sẽ áp vào mấy chục ngàn nhân viên, xong nó triển khai diện rộng cho nhân viên toàn thế giới của nó. Còn người dùng thì mình nghĩ không nên xài 😁
@denmilu Đặc thù ngành của mình là chủ yếu dùng Ubuntu (dùng mấy distro khác cũng được nhưng một là không match với đa phần khách hàng, mặt khác do cộng đồng support đông đảo). Một số bạn làm bảo mật lại nói thích xài Fedora. VT làm để apply cho nhân viên họ cũng tốt thui, còn cá nhân mình nghĩ sẽ kén người dùng cá nhân.
@GeforceGTX chắc cú là sẽ apply cho nhân viên VT đó bạn, mình dùng đủ loại, đủ phiên bản ubuntu và Centos. 😁
Ai dám xài?
@Quang Hưng Phạm Bọn Chrome vẫn có quảng cáo. Còn các thứ to to đằng sau thì chịu thôi, ra quán net chẳng hạn.
@Minh TNK Cái của ms thì thấy cũng dc, để nghiêm ngặt là ko thấy cái qc được tùy biến nào luôn
@anhtuan1066 Chắc nhân viên vt xài thôi bác
@Minh TNK dùng 1 cái tk google clone ấy, đăng nhập rồi thêm extension chặn quảng cáo với theo dõi vào, ra net đăng nhập 1 cái là đủ hết
Có thể thử! nhưng dùng lâu dài, mình vẫn nghiêng về 2 ông lớn Edge - Microsoft, Chrome - Google. Các bros thế nào?!
@pro744 cai VPN day phai tra phi moi dung dc 😃
@LinhVN1807 No no, VPN của Opera họ cho sài free ko giới hạn data. E toàn dùng coi phim mà
@pro744 Em cũng dùng opera gx để xem phim 😆)))
@kenabon GX giao diện hầm hố lòe loẹt e ko thích. Mà nó có turbo để chơi game ko biết coi phim có đỡ lag ko, chứ bt coi phim tầm Fullhd web nó bóp lag quá bác à
Trình duyệt này bật mấy trang như xnxx hay xvideos... Nó toàn tự động chặn. Nên quyết không dùng
@fioh_tuananh Mạng chặn chứ trình duyệt nào chặn?
@fioh_tuananh ixxx còn vô được. NO STAR WHERE! 😁
@Mr_HongHot Nhà mạng chặn chứ làm gì có trình duyệt nào chặn 🙄🙄 trên đt dùng vpn là vào được hết
Còn laptop thì cứ opera mà rã. Vpn tích hợp sẵn luôn
@fioh_tuananh Trình duyệt của nhà mạng có khác, chặn triệt để thật =)),
Ủng hộ gà nhà “người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam!” 😄
Để thử xem sao, không rõ có "hao tốn" như Cốc Cốc không.
Mới chuyển qua Edge xài thử vài hôm, thấy cũng tương đối nhẹ nhàng
@thaikhang91 Cốc Cốc thì sợ nhất là tích hợp đủ mọi thứ lằng nhằng, dữ liệu thì không biết sao!!
Mình ủng hộ hàng việt coco đã 5 năm năm nay
Mình ủng hộ hàng việt coco đã 5 năm năm nay
Giờ EDGE là phê như con dê rồi
Nhà nhà đua nhau làm web browser để lấy thông tin người dùng đem bán quảng cáo

Nếu chrome và firefox ko open source thì sẽ ko có chuyện các cty bé có thể làm browser nhanh chóng vậy dc
@jing chrome và firefox open source ???
@jing Cmt của bạn hài hước quá 😆)))
@userkma Chromium
@jing Đung thuật ngữ Open Source như đúng rồi, so funny
Tính năng chặn quảng cáo nên thêm chế độ bật/tắt.
Phải để người khác sống thì mình mới sống được.
NHiều khi cần ủng hộ ngta mà chặn hết QC tội họ lắm.
@Kháu Khỉnh Tiếp đến là nút Block ads, một trình chặn quảng cáo tích hợp sẵn. Để bật thì nhấn vào chọn Enable block ads là quảng cáo sẽ bị chặn hết.
Như này chắc là bật tắt được. Em cũng k dùng chặn quảng cáo để ủng hộ 😆
@Kháu Khỉnh Nhưng có những trang quảng cáo kiểu mất dạy quá
Nói chung cũng chẳng dùng làm gì, giờ trong máy tính có Edge với cả Chrome luôn rồi, cài nhiều quá nó rác máy ra.
Để thu thập thông tin hay bán quảng cáo?
@#JK Thu trước bán sau.
Đang xài song song chrome với firefox, cần download thì xài cốc cốc. Cài nhiều ko dùng cũng v 😆
Cái hình nền cây cầu là mặc định đấy hả bạn. Thấy nhiều công ty thích dùng hình ảnh này phết, trước dùng Zoom Room nó cũng lấy hình ảnh như này làm màn hình chờ.
Nếu nhân chromium thì ngon. hy vọng tùy biến tốt.
Vẫn dùng Firefox và Google Chrome 😆)
Trình duyệt kia sợ lắm 😃)))
@hoathaneitc lý do gì sợ thế bạn
@Twister Fate Xem xxx nhiều nên sợ đó bác.
@Twister Fate 😆)) sợ nhiều thứ lắm bác
@donquijote =))) chuẩn rồi bro :v
@hoathaneitc vãi sợ 🤣🤣
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

0 bài đăng
hemilo+ 254VIPhemilo
10.507 bài đăng
hoangsytai+ 169CAO CẤPhoangsytai
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 165CAO CẤPquangthegtvtk49
5.554 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156