Trải nghiệm nhanh Start Menu mới trên Windows 10: bỏ Live Tiles, icon folder mới

vn_ninja
3/8/2020 7:7Phản hồi: 69
Trải nghiệm nhanh Start Menu mới trên Windows 10: bỏ Live Tiles, icon folder mới
Lúc trước Microsoft đã giới thiệu Start Menu và Taskbar mới trên trang blog của mình, chi tiết anh em có thể xem lại bài viết này: Start Menu và Taskbar mới trên Windows 10 đây rồi.

Giới thiệu vậy thôi chứ chưa ai thấy tận mục sở thị Start Menu mới này như thế nào? Mới đây mình tìm hiểu thì thấy hình như Microsoft đã thêm các đoạn mã của Start Menu mới vào trong một bản cập nhật Optional Update nhưng chưa chính thức kích hoạt. Mình lướt web thì thấy có một cách để kích hoạt Start Menu mới này lên, chia sẻ cho anh em cách kích hoạt và một vài cảm nhận của mình.

Khuyến nghị là anh em thích nghịch thì làm nhé, còn không thì đọc bài của mình được rồi. Chứ làm rồi Restore lại Windows cũng mất thời gian lắm 😁

Để kích hoạt thì máy tính phải thoả mãn 2 yêu cầu:
  • Đã cập nhật lên Windows 10 bản May 2020 Update
  • Đã cài bản cập nhật Optional Update KB4568831, máy mình đã cập nhật như trong hình. Nếu chưa có thì Check for Updates nhé.

Xong ta sao lưu máy tính lại bằng System Restore. Nhấn vào nút Search trên Taskbar tìm System Restore xong mở lên. Chọn ổ đĩa C cài Windows xong nhấn nút Create để tạo điểm khôi phục, có gì quay lại cho dễ :D

Xong công đoạn “hậu cần”. Giờ anh em mở Notepad lên dán dòng này vào:

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\FeatureManagement\Overrides\0\2093230218]
"EnabledState"=dword:00000002
"EnabledStateOptions"=dword:00000000

Lưu lại tên file là 20H2.reg. Chạy file này lên, chọn add vào Registry rồi ấn OK là xong.

Quảng cáo

Khởi động lại máy và Start Menu mới sẽ xuất hiện. So sánh “mới” và “cũ”, Live Tiles đã biết mất, màu nền trở nên đồng nhất và "trong suốt một phần".

Màu nền của các Tiles sẽ theo màu theme hệ thống nhé.

Còn một thay đổi nữa là icon folder mới trong Apps list, các icon ứng dụng đều đã mất ô vuông bao quanh.

Quảng cáo

Start Menu mới tạo cho mình có cảm giác đồng bộ hơn, không còn thấy “một bảng màu” khi mở Start Menu nữa. Có lẽ cũng đã đến lúc Microsoft làm mới lại một chức năng mà người dùng Windows truy cập rất nhiều, còn Taskbar mới hãy chờ xem sao.

Mình dùng thử thì chưa thấy lỗi gì, nhưng nghịch chán rồi thì Restore lại Windows để dùng cho ổn định :D

Dùng thử Start Menu mới, anh em thấy thế nào?
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks mod, nhìn tuy mượt hơn nhưng có vẻ ko khác biệt là mấy, cái này thi ổn nên dùng System Restore là ko cần thiết
Annotation 2020-08-03 144040.png
KikiDelivery
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrMedic229 Đã lên và ko có vấn đề gì. Start nhìn dễ chịu hơn nhiều. Khuyến khích lên
Hồi trước có người hỏi "Có nên dùng System Restore hay không?" thì toàn nhận được câu trả lời là "không cần thiết"
Rồi giờ... sao?
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@anhtuan1066 nên chứ, nó cứu mình mấy lần rồi đấy
@huynhpv mình cài lại win cho khỏe kk
huynhpv
CAO CẤP
4 năm
@Trungsao1987 KK, đang làm việc bị lỗi thì lúc đó ko khỏe đâu kk,
@anhtuan1066 Phần System Restore của windows ngon mà. Sao lại không dùng.
Nhưng vấn đề là chẳng backup được bản win đó vào 1 chỗ khác.
Nhiều khi đã create bản restore 1 thời gian dài dài rồi. chẳng biết vì sao lại bị xóa mất từ khi nào. hình như win tự xóa các bản restore cũ để lấy chỗ cho bản mới cũng như phục vụ update
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
đang lên theo. huy vọng đẹp
Mình theo từ build Insider đầu tiên, thời gian đầu thấy đẹp nhưng về sau thấy bình thường, còn nhiều phần trong Windows chưa được đồng bộ giao diện
trời trời xấu thế nhìn thất vọng hơn cả lúc chưa update
nhìn bo góc tù dã man
@Nguoi Dien Yeu Ủa có bo góc hả bác, sao nhìn không thấy luôn
babyxx123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguoi Dien Yeu có bo góc đâu bác, bác như thấy là auto chê v :eek:
@babyxx123 :v e nhìn nhầm cái hình bác nào chụp ý nhìn chả khác gì
@hoanganh2710 E nhìn nhầm hình bác nào chụp -))) sory
Chưa thoả mãn lắm. Lâu lâu đổi 1 số icon...—> BigUpdate lol
sao ko chỉnh lại registry mà đi restore?
KikiDelivery
ĐẠI BÀNG
4 năm
@supermanktqd Do cập nhật bản update optional đấy, sợ bản đó ko ổn, mà mình đã lên rồi, ko sao đâu 😁
Pnmr560
TÍCH CỰC
4 năm
@KikiDelivery Không ổn thì gỡ bản cập nhật đó đi thôi mà
@KikiDelivery cmn cập nhật xong bị lỗi hiển thị tiếng việt luôn , nữa Anh nữa Việt
Tới bây giờ mình vẫn k thích được window 10 vi:
Hiệu ứng aoero, giao diện, hiệu năng không dễ chịu giống window 7-8.
Và hay lỗi vặt nên vẫn xài window 8.1
@Hai Dương Đình * Aero 😆
Giao diện không dễ chịu vì nhìn nó còn chắp vá nhiều quá bác ạ.
Còn lỗi vặt thì giờ cũng tạm gọi là đỡ đỡ 😃)
@NguyenTuanKiet.ntk Mình thích cách aoero trong suốt hoặc cho chỉnh độ trong suốt từ . Mà chưa thấy bản nào có. Và phần setting trên window 10 vẫn còn hơi rối.
tinhnd
TÍCH CỰC
4 năm
@Hai Dương Đình Nói về khoản lỗi vặt thì Windows 8.1 nhiều hơn xx lần so với Windows 10 đó bạn ạ.
Không khác mấy
khoanhotn
TÍCH CỰC
4 năm
nhìn cũng khá dễ chịu nhỉ 😁
Lên lâu rùi.
@Arthurs Excalibur cũng khá hay, hì, thử đi bạn
mcmxcvii
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Pham Duy Quat Bác cho em hỏi phần mềm thời tiết bác xài là gì vậy?
@Arthurs Excalibur Sense Clock cậu nhé !
@Pham Duy Quat Menu đẹp đấy bạn, quả màn hình chắc từ 27inch trở lên rồi.
Chỉ cần backup lại cái khoá registry thôi là đc, làm chi mà backup nguyên system cho mệt
mình cũng không quan tâm lắm cái thanh này nó thế nào, có tật hay nhấp nó lồi lên rồi gõ là ra app như spotlight vậy 😁 thí dụ zalo gõ za cái mở xài luôn
Dành cho những ai muốn đổi gió chứ với mình thì nó thế nào kệ cho nó, đáp ứng cv hiệu quả là ok.
cothach
TÍCH CỰC
4 năm
Tiện, đẹp hơn hết là tích hợp notification bar vào start menu luôn, rồi thêm các widget như music, thời tiết nữa
Thật sự quá lâu rồi mình không còn để ý tới start menu nữa mặc dù mình mở lên rất nhiều lần mỗi ngày, đó là khi mình cần mở ứng dụng hay cần tìn file nào đó thì mình nhấn phím window và gõ phím để tìm luôn chứ mình không còn nhìn vào start menu và nhấp vào ứng dụng nữa
Giáp Nam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng rồi, bỏ cái nền vuông của các icon đi là chuẩn rồi, chỉ cần có thế.
Chẳng có gì đặc sắc. Cả năm trời loanh quanh cứ đi sửa màu mè icon, cải tiến cho app thì chả thấy đâu..
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có bị Dejavu không nhỉ, cái start menu như này máy windows của mình có từ khá lâu rồi, ít nhất là từ lúc upgrade lên 2004
@xinloiemnham ko phải, mà đây chính là bàn 2004 đó bác. Bản 2004 dự kiến ra mắt tháng 5, nhưng lỗi tùm lum nên bị dừng update khẩn sau vài hôm, h mới dc ra chính thức nè bác.
Máy bàn công ty em tuần vừa rồi mới thông báo update lên 2004, mà máy cá nhân của em chạy insider nên lên 2004 từ mấy tháng rồi.
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@megatroll máy laptop của mình lên 2004 chính thức từ tháng 5 đó bạn. Máy làm việc nên mình để nó auto update theo stable chứ không theo insider nào cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019