Trải nghiệm nhanh tính năng Stage Manager và hỗ trợ đa màn hình trên iPadOS 16

Mikeknowsme
7/6/2022 4:51Phản hồi: 151
Trải nghiệm nhanh tính năng Stage Manager và hỗ trợ đa màn hình trên iPadOS 16
Stage Manager trên iPadOS 16 cho phép màn hình iPad hiển thị cửa sổ app theo kiểu desktop, và chúng ta có thể vuốt để thay đổi kích thước cửa sổ app to hoặc nhỏ. Thậm chí chúng ta có thể mở hai app cùng một lúc trên màn hình và nhóm lại theo từng tab cửa sổ

Lưu ý: Tính năng này chỉ hỗ trợ iPad Pro và iPad Air chip M1 mà thôi.

Mời các bạn xem video:

Cách kích hoạt Stage Manager

Để sử dụng Stage Manager, chúng sẽ kéo Control Center xuống và chọn kích hoạt vào icon Stage Manager ở phía bên dưới. Như vậy từ bây giờ mỗi khi đa nhiệm app, các cửa sổ sẽ được sắp xếp gọn gàng.

Sử dụng

Đây là giao diện Stage Manager, các bạn có thể thấy cửa sổ app chính mà chúng ta đang sử dụng được phóng to ra còn các app khác chạy nền thì được hiển thị theo dạng cửa sổ nhỏ ở cạnh bên trái. Mình gọi các app này là cửa sổ phụ.

Còn đây là giao diện khi chúng ta sử dụng đồng thời cùng lúc 3 cửa sổ app và chúng ta có thể thay đổi kích thước to/nhỏ ở mỗi cửa sổ app khác nhau. Như vậy khi chúng ta làm việc trên iPad thì Stage Manager có yếu tố “đa nhiệm” hơn, dễ dàng tuỳ biến hơn.

Lưu ý là Stage Manager hỗ trở mở cùng lúc 4 cửa sổ app cùng lúc, sẽ thích hợp cho những ai sử dụng iPad Pro màn hình 12.9 inch - màn hình lớn hơn thì sử dụng sướng hơn, hiển thị nhiều hơn.

Mình ví dụ cửa sổ app Safari ở chính giữa, mình có thể thay đổi kích thước như thế này.

Quảng cáo

Hoặc cả 3 app mình thu gọi lại như thế này để dễ nhìn hơn, đỡ bị đè lên nhau chẳng hạn.

Ở bên dưới mỗi cửa sổ app có một vị trí icon để chúng ta có thể kéo vuốt thay đổi kích thước cửa sổ, hoặc có thể dùng con trỏ chuột trên Magic Keyboard để kéo luôn.

Các cửa sổ app phụ sẽ hiển thị ở đây, muốn mở app nào chúng ta chỉ việc chọn để mở lên và các nhóm cửa sổ app mà chúng ta đã mở cũng sẽ tự gom lại thành một tab riêng, khi nào sử dụng cứ chọn để mở lại là được.

Trường hợp kết nối với màn hình ngoài

Quảng cáo

Khi iPad đang ở chế độ Stage Manager và kết nối iPad đó với màn hình ngoài thì mặc định màn hình sẽ hiển thị mở rộng cho iPad thay vì hiển thị đối chiếu (Mirror display). Từ đó người dùng có thể sử dụng chuột trên iPad từ màn hình iPad chuyển tiếp qua màn hình ngoài một cách dễ dàng.

Như hình trên, các cửa sổ app khi trong chế độ Stage Manager được hiển thị lớn hơn, nhìn đã mắt hơn, và giao diện không khác gì như đang làm việc trên máy tính Mac vậy.

Mình nghĩ mở 3 cửa sổ app cùng lúc sẽ cho một trải nghiệm tốt nhất ngay cả khi chúng ta đang sử dụng màn hình ngoài. Ví dụ mình có thể vừa viết nội dung ở app ngoài và vừa xem trang web Tinh tế, thậm chí có thể mở nhạc hoặc YouTube bên cạnh để xem.

Trường hợp xem ảnh ở hai cửa sổ app trên màn hình ngoài rất thích.

Trong khi đó xem trên iPad màn hình 11 inch của mình thì hơi nhỏ.

Khi thay đổi kích thước cửa sổ app trên màn hình ngoài, chúng ta có thể để con trỏ chuột ở bất kỳ vị trí nào trên mép để kéo, ví dụ như ở góc như thế này.

Hoặc để ở mép bên cạnh để thay đổi chiều rộng cửa sổ.

Các lưu ý khác:
  • Stage Manager phụ thuộc vào việc sử dụng kéo thả cửa sổ app, ví dụ bạn đang mở nhiều app cùng lúc và nếu muốn bỏ một app nào chỉ cần kéo cửa sổ app đó về phía vị trí các cửa sổ app phụ là được.
  • Split View (chia 2 app cùng lúc) cũng hỗ trợ khi đang trong chế độ Stage Manager
  • Khi đang ở Stage Manager, có thể kéo từ dưới mép màn hình iPad lên để quản lý đa nhiệm như trước bình thường
  • Nếu đang xem video ở một app nào đó đang trong chế độ Stage Manager thì vẫn có thể mở toàn màn hình (full screen) bình thường.
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm qua thấy Apple toàn nhắc tới chữ "M1" chắc mấy con ipad dùng chip A thì bó tay, lượng ram ít cũng chịu không nổi.
@vanlinh2905 Vẫn dùng tốt mà ông =)) thiếu tính năng chứ chảm gì, ipad toàn xem video cho con ăn bột là chính.
Twister Fate
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhieu83 Sao mà đủ được bạn. Tù túng vcl ra.
@cuhieu83 cách xài cũng rối rùi, nào phải stage manager rồi chọn mở app kéo qua kéo lại đè lên nhau và giới hạn 4 app. mà app này của apple demo còn app bên thứ 3 hẻm nói tới có support hay ko. như bên ss làm desktop mode xài như desktop phải tiện ít màu mè hơn ko? cả tab s4 cấu hình cùi bắp còn xài được mà stage này phải chơi m1 mà giới hạn 4 app chứng tỏ pados cùi bắp phải cần cấu hình mạnh mới xài được, mà coi demo cửa sổ khi mở load app có vẻ chậm.
thang19269
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ragefighter Bạn làm như App android thằng nào cũng support cho Dex vậy ?
Sao nó lại trông như thế này, thay đổi kích thước app cố định chứ ko linh động như MacOS à
@centernc cái đó là desktop mod của dex chứ pados làm gì có cửa. giới hạn 4 app ah
@Akinori tại apple cùi bắp làm fixed size app và ui theo tablet thì phải vậy thôi. chứ thả content như bên android thì dev đâu cần phải làm gì nhiều.
@thaonhu1503 ko nhé vì pados hay ios toàn làm ui fixed size ko có responsive change layout nên khó lắm và kẹt 1 đống app làm theo ui tablet chia kiểu trái phải thìnresize tự do bể tè le. nên khi leaked bữa mình nói ko resize thoải mái được mà.
@thaonhu1503 đây là cách cho resize thoải mái nhờ xml resposive khai báo tùy theo size. hiện tại thì bên apple hẻm có support kiểu này do giao diện làm quá màu mè kiểu cọ. responsive có chết. chưa kể icon và hình người ta xài svg còn apple bảo thủ xài png 2x 3x
leohartx
ĐẠI BÀNG
2 năm
cả mac và windows đều cho quản lý nhiều desktop , mình vẫn dùng và thấy cái này không cần thiết. sau nâng cấp thì phải tắt đi
Hay quá
@MiinTran Mấy cái thumbnail bên trái nhìn phèn ỉa. Thumb thì xéo xéo 3d còn icon bên dưới lại 2d chả ra cái giống gì. Làm mẹ nó 2d hết cho rồi để vầy lung tung xấu éo chịu được
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
2 năm
Nhờ có tính năng này ipad bảo đảm sẽ có doanh số tăng cao so với trước, và khi ipad được sản xuất tại Việt Nam thì lại thúc đẩy tăng trưởng GDP.
Mình đang sài iPad M1 thay thế laptop, stage manager như hổ mọc thêm cánh cho ẻm.

Quá là hài lòng!
@bmw_m3vn trùi giới hạn 4 app mà càch sử dụng khá phiền app resize theo apple khàc nào slide hay split view đâu mà hổ với cánh? đọc thiết bị ngoại vi và quản lý file cùi bắp mà so với laptop? cười ỉe
@noctunalguy mình cũng ko hiểu là sao bạn cười, nhưng có vẻ bạn đã hơi vội vàng.
Bản thân mình ko làm việc cho Google hay apple, nhưng mình có rất nhiều bạn thân làm việc cho 2 cty này. Bản thân mình đang tham phát triển một số chức năng cho windows, nên có thể nói về vấn đề thiết kế các OS (ở góc độ chức năng / phiên bản), mình có một số hiểu biết.
Cả 3 OS (Android / iOS / windows) đều có xuất phát điểm rất khác nhau & cũng thiết kế với 3 hướng đi cực kì khác nhau, nên nếu bạn gộp chung cả 3 lại mà so sánh thì cũng chả cần thiết, vì bản thân người thiết kế nó đã thừa biết việc đó.
Ở góc độ người dùng, căn bản thì cả 3 đối tượng cũng khác nhau nốt.
- iOS là bán máy, nên nếu phone bạn hư, bạn cầm phone đó lên apple store bảo hành, hết.
- Android là bán OS, nhưng ko chịu trách nhiệm về việc can thiệp phần mềm. Nghĩa là nếu máy samsung bạn hư, bạn mang lên bảo hành ở Samsung, ko trực tiếp đòi google, cho dù lỗi phần mềm đó là suất phát từ google. Samsung chịu trách nhiệm review tất cả nhưng chức năng của OS & nếu như chức năng nào ko tương thích thì họ có trách nhiệm ngưng triển khai chức năng đó, nên họ phải chịu trách nhiệm.
- windows thì lại khác, máy bạn hư, bạn bảo hành ở hãng. Nếu OS bạn hư, bạn lại gọi lên microsoft để họ sửa hoặc hỗ trợ bạn.

=> Mình ko biết bạn có hiểu nổi những gì mình nói hay ko, hay bạn mod có hiểu được ko, nhưng hy vọng chút ít điều lan man phía trên cung cấp cho bạn thêm góc nhìn
@thuanapache Thím nên tìm hiểu thêm kiến thức thị trường tech và phương thức kinh doanh SP đi. Dex đã có từ đời nào? Tại sao Apple muốn giới hạn tính năng cho đời mới? Có làm trực tiếp cho MS hay Apple cũng vậy. Quan trọng biết mình đang phát biểu đúng hay chưa mới quan trọng nhé. Mà ngộ nhỉ, các thanh niên VN thích khoe làm cho tổ chức lớn trong khi người cống hiến sở tại đâu thấy ai khoe gì hen? 😁
@noctunalguy Với 1 comment toàn công kích cá nhân mà ko đưa ra luận điểm gì, thì tự đưa ra 2 kết luận:
1) tui quá rảnh mới đi cù cưa với bạn, thật lầm lỗi, có lẽ tui cũng nên ít vào tinhte hơn, vì forum này càng ngày càng trẻ (trâu) hoá. Tui tham gia cũng hơn 10 năm rồi & có vẻ giờ cũng hơi khó tiếp cận.
2) tui cũng quá sai khi nói với bạn về công việc theo kiểu khoe khoang, cái này tui nhận sai.
thang19269
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ mới thấy mua con Air 5 M1 thật sáng suốt, lúc đầu con phân vân với mấy con pro đời cũ 😂
@stevenvmc Đi chơi hay ra ngoài thì tháo ipad ra vẫn đập ứng đc 1 số nhu cầu chính
Về nhà cắm vào màn hình ngoài làm việc
Có phải lúc nào và ai cũng cần đến mac os hay win đâu bác
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@thaonhu1503 Nếu vậy bạn mua đt Samsung xài Dex còn ngon hơn iPad 3 lần.
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
@stevenvmc Ở nhà mình dùng MacOS, ở công ty mình dùng MacOS, mà trên đường, quán cafe mình dùng iPadOS có sao ko bác?
Rõ ràng là nó thuận tiện và nhỏ gọn hơn rất nhiều mà bác, sao lại ngăn cản sự tiến bộ vậy????
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@jealings Không sao cả kaka.
crazywin
ĐẠI BÀNG
2 năm
con pro 12.9 nay hữu dụng hơn rồi :v sáng giờ work đã hơn nhiều rồi hihi
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@crazywin nhưng vẫn không bằng cái laptop 10tr nhỉ?
Làm sao đưa con trỏ chuột qua lại giữa ipad và màn hình ngoài nhỉ?
@thaonhu1503 kéo vô cạnh nó tự switch qua thôi.
Con ipad pro 12.9 2020 của mình ko bật dc tính năng này nhỉ. mới up lên 16 xong
vit_conGMC
TÍCH CỰC
2 năm
@Quanvicfoto Chip M1
@Quanvicfoto Mấy bản sau nó cho chạy hết ấy mà bác, lo gì
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@thaonhu1503 Quên đi bạn. Trong sự kiện Apple đã nói rõ là "M1" rồi.
XBlue
CAO CẤP
2 năm
Tinh tế giờ quay chụp rất đẹp (y)
Đã mua ipad 11 M1 và giờ cảm giác ngon 😆)))
Thú vị thật đấy
lnmkhoa
TÍCH CỰC
2 năm
Rồi tới công chuyện luôn. Chip M1 mới đc
Cười ra nước mắt
Cuối cùng ipad cũng đa nhiệm bớt khổ rồi
@Cường Vui Vẻ vẫn đa nhiệm giả.
garish
TÍCH CỰC
2 năm
iPad air 2020 của mình mới mua. Buồn luôn
Im lặng đi
tạm biệt iPad Pro 2020.
chuẩn bị mua sale 50% thôi chứ lâu nay đám thương lái cậy cái màn 120Hz bán đắt quá =))

giờ về giá trị thật thì cũng phải mất giá như Android thôi
thang19269
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vanlinh2905 công nhận ko hiểu sao 1 con Pro 2020 hàng cũ mà giá có thể cao như thế
fatboy9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hê hê. Mới mua Air M1 tháng trước thấy sáng suốt quá. Con chip k chỉ là tốc độ mà còn là tính năng.
Không tận dụng triệt để diện tích màn hình là dở rồi. Màu mè chứ không thoải mái như desktop =))))))
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@noctunalguy Chuẩn bác ơi, có mỗi bác giống ý em. Chạy đua số lượng cho đỡ bị chửi thôi.
Nhưng kết nối ra màn ngoài thfi ok hơn hẳn
@bhuubao Để tiện bán kèm màn hình nhà làm 😂
@bhuubao Dự là thanh tiến trình stage ở bản cập nhật sau sẽ tự động ẩn hiện giống dọc, tận dụng hết cái screen bé nhỏ của ipad luôn
Mình xuất ra 34” nên muốn để sao cũng được
Lúc tháo ra chỉ cần chạy 1 app là được 😁
Khi Apple ra chip M series và cho iPad lên 16GB RAM là m đoán họ sẽ làm iPad chạy các pro apps y như laptop thôi. Giờ chờ Apple kill đám Macbook nữa là OK 😄
khoaqn0000
TÍCH CỰC
2 năm
@stevenvmc iPadOS 16 cũng nâng cấp Files mà. Tất nhiên vẫn chưa bằng được macOS.
@stevenvmc Amateur quá. Trong vài năm nữa Apple sẽ làm cho quan niệm của bạn lỗi thời.
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@schtroumf Thôi đi bố, Apple ko tự bóp d@i chính mình đâu. iPad mà đòi làm như MacBook á? Tiêu diệt luôn 1 mảng sản phẩm trị giá 40 tỷ đô 1 năm? Mơ đi cưng.
@stevenvmc Hehe...thì cứ chờ xem. Nếu iPad đem lại 100 tỷ thì Apple sẵn sàng bóp thôi. Có gì mà phải lo giùm hắn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019