Trải nghiệm nhanh Windows 10 ARM trên chip M1 qua Parallels: Việc còn lại thuộc về Microsoft

namnhfreelancer
18/12/2020 6:47Phản hồi: 167
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thật sự hóng cái này. Thực sự chán chường với con Surface Laptop. Mình thích dùng Mac vì đồng bộ tốt với iphone nhưng ngặt cái mình đang dùng 1 phần mềm chạy nền Java nên ko thể cài cho Mac Os. Thế mới ko dùng Macbook để làm việc dc. Cơ mà nhìn mấy em Macbook pro là thèm lắm rồi 😂
quangtaiqn
TÍCH CỰC
3 năm
@namnhfreelancer bạn viết bài mà có vẻ không chịu tìm hiểu nhỉ. Win ARM cơ bản là không hỗ trợ trên M1 thì bạn phải trách Apple chứ sao trách ngược Microsoft. Các phần mềm chạy trên nền x86 có thể chạy hoàn toàn bình thường native trên Win ARM nếu lập trình viên chịu build code sang vì Microsoft hỗ trợ từ A đến Z các tool từ lâu lắm rồi chứ không phải mất công biên dịch runtime như Rosetta 2 của Apple làm với M1 bây giờ.
Các Dev buộc phải build lại app cho M1 vì đơn giản là Apple nó từ bỏ x86 để sang ARM và đó là con đường duy nhất.
Còn Win thì Microsoft họ đâu có từ bỏ nền x86 đâu thì việc gì các Dev phải build lại ứng dụng của mình chỉ để chạy trên ARM ????
Muốn có ứng dụng dành cho Win ARM thì phải có thiết bị chạy ARM. Mà cái này thì phụ thuộc vào các OEM như Dell, HP, Asus,..... Các OEM không dùng ARM cho thiết bị của mình thì các Dev không nhất thiết phải làm vì nó vô cùng phí công.
Microsoft không bán license Windows ARM cho người dùng cá nhân 😁

Ngoài ra, Microsoft không làm tốt việc push các lập trình viên đưa app của họ thành native ARM, mặc dù Microsoft và các đối tác đã có máy ARM. Thế là kém chứ gì nữa. Ông nắm hệ sinh thái trong tay mà ông không làm tốt như thằng Apple vốn có số lượng máy và số lượng partner ít hơn.
ohcactus
ĐẠI BÀNG
3 năm
vấn đề là cái x86 to arm của windows gặp quá nhiều vấn đề dù được phát triển trước khi rosetta 2 ra mắt. apple M1 cũng hỗ trợ để build app arm chứ đâu ai bắt buộc chạy qua rosetta 2 đâu? còn việc thúc đẩy các vendor để support cho arm thì đúng là apple có lợi thế hơn. nhưng thua thì vẫn là thua thôi. windows arm hiện tại khó mà có cửa để so với mac arm.
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
Tiềm năng đấy. Sau này team xanh đỏ cũng có chip arm thì phổ cập mới dễ
Bác là dev à? 😁
@vn_ninja Ủa sao mod biết hay zậy :D
@namnhfreelancer Chắc cùng ngành 😆
Vui nhỉ
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
hic mua macbook về cài window ờ mấy chình gút chốp
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
Khổ quá nhỉ... mình dư em Mac Mini 2012 cho kết nối song song M1 luôn... lựa cái màn hình có 2-3 cổng kết nối cho tiện
Ki Em
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vọc vạch vui
MavicVN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đa số dân cài win lên mac toàn dùng cờ rack thì MS nó quan tâm làm gì.
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
Ăn ram kiểu này thì macbook 8GB ram coi như nghỉ chơi máy ảo luôn rồi. =))))
đợi Microsoft tối ưu Win cho ARM mới xài ngon được, nhưng em nghĩ chắc Microsoft sẽ làm tốt thôi vì định hướng của Microsoft cũng là ARM
Yêu quá
Mong nó không nóng và hao pin
kienlong86
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chưa có nhu cầu nhưng đọc bài của bạn thì quá chi tiết và công phu luôn, cảm ơn bạn nha
phungvanhoi
ĐẠI BÀNG
3 năm
có anh em nào update bản mới nhất - cài gõ tiếng việt trên win 10 ARM chưa
Quyenlt2908
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xài win chỉ cần đúng 1 app là Visual Studio. Xem clip xong ra tiệm quất luôn. Mượt hơn mong đợi
Mình không thể cài được .Net framework 3.5 để dùng phần mềm ký số, lỗi 0x800f0950 Có anh em nào bị như mình không? xin cách giải quyết
@quocsuhg windows ARM nên ko cài dk thì phải
ARM ngoài MB M1 ra còn có máy nào để thử nữa không AE nhỉ - thí dụ Tab của SS chẳng hạn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019